Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคนิคการ OC RAM และการเซ็ตค่า Timing ต่างๆ ด้วย Memset

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

โอวว ความรู้ๆคับ ดันให้ตาเดียร์ ปักหมุดเลย

มีเรื่องถามอ่ะคับ !!
    1) ถ้าเราอิงจากใน CPU-Z ในแถบ SPD แล้วเองตัวเลข ram ข้างล่างของเรา ล๊อคค่า CL ตามนั้นก็ได้เลยใช่มั๊ยคับท่าน
    2) ต่อจากข้อ 1 แล้วถ้าสมมุติกดตํ่ากว่านั้นเองจากปกติที่เห็นใน CL ใน CPU-Z เช่น 4-3-3-9 เงี้ยอาจจำเป็นต้องอัดไฟเพิ่มใช่มั๊ยคับ
    3) อัดไฟ ram เพิ่ม เมื่อใด
    4) อยากให้ทำเทคนิค oc CPU ด้วยค๊าบ จะได้ศึกษาลองพยายามดู
    5) ใน Bios ค่า FSB กะ MCH เนี้ย มันเกี่ยวกะ CPU หรือ Ram คับ

Comment

จิบเบียร์นานไปหน่อย ขออภัยอยากสูง
      มาต่อจนจบละ หุหุ

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
        โอวว ความรู้ๆคับ ดันให้ตาเดียร์ ปักหมุดเลย

มีเรื่องถามอ่ะคับ !!
        1) ถ้าเราอิงจากใน CPU-Z ในแถบ SPD แล้วเองตัวเลข ram ข้างล่างของเรา ล๊อคค่า CL ตามนั้นก็ได้เลยใช่มั๊ยคับท่าน
        2) ต่อจากข้อ 1 แล้วถ้าสมมุติกดตํ่ากว่านั้นเองจากปกติที่เห็นใน CL ใน CPU-Z เช่น 4-3-3-9 เงี้ยอาจจำเป็นต้องอัดไฟเพิ่มใช่มั๊ยคับ
        3) อัดไฟ ram เพิ่ม เมื่อใด
        4) อยากให้ทำเทคนิค oc CPU ด้วยค๊าบ จะได้ศึกษาลองพยายามดู
        5) ใน Bios ค่า FSB กะ MCH เนี้ย มันเกี่ยวกะ CPU หรือ Ram คับ
        1. ให้อิงใน everest จะดีกว่า
        2. สำหรับ DDR2 แนะให้เล่นเป็น 4-4-4-9 จะเหมาะกว่างับ หากไม่อยากใช้ไฟให้มาก ก็ชดเชยด้วยการคลายค่า timing ตัวอื่นแทนได้
        3. เมื่อบูตไม่ผ่านจากหน้าไบออสเน้อ หรือเทสไม่ผ่านเนื่องจากไม่เสถียร
        4. อันนี้คงรูกันหมดละ เอาไว้ขยายความในส่วนของโปรแกรม setFSB ดีกว่างับ จะได้อยู่ในขั้นสูงไปเลย
        5. แน่นอนว่าเกี่ยวข้องกันหมดแหละ แต่ไม่ขอพุดถึงในกระทู้นี้ เพราะจำเพาะแค่ในส่วนของแรมเพียวๆ

Comment

ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่ช่วยอธิบายการปรับค่าในนี้ หน่อยครับ ท่าน
          Last edited by Feriuz; 23 Aug 2008, 23:47:19.

Comment

Originally posted by Feriuz View Post

ว่าแต่ช่วยอธิบายการปรับค่าในนี้ หน่อยครับ ท่าน
            ปล่อย auto ไว้งับ.... เชื่อป๋มมมมม

Comment

เทพจริงๆ ยกนิ้วให่เลย

Comment

performance lv.7 แล้ว
                จัด
                write to precharge 9
                write to read 8
                มาโชว์หน่อยจิ

Comment

Comment

ท่านเดียร์ ครับ ทำไม CPU-Z กับ Memset มันอ่านค่าต่างกันล่ะครับ ตามรูปครับ
                    Last edited by PraFire; 7 May 2008, 23:46:03.

Comment

Originally posted by PraFire View Post

ท่านเดียร์ ครับ ทำไม CPU-Z กับ Memset มันอ่านค่าต่างกันล่ะครับ ตามรูปครับ
                      ตรงใหนที่ต่างครับ

Comment

DRAM Frequency น่ะครับ

248Mhz กับ 166Mhz ครับ

Comment

ในกระทู้ที่ 3 ตรง Overclock Mode มีข้อสัยสัยจะถามอาจารย์เดียร์หน่อยอ่ะคับ ว่า
                          อัดไฟ 1.21 ที่ว่านี้ อัดผ่านโปรแกรม หรือว่าต้องตั้งใน bios ก่อนแล้วมา test อ่ะคับ เพราะผมมองหาไอที่เพิ่มผ่านโปรแกรมไม่เห็นมีเลย

Comment

ลุงเดียร์ฝอยซะน้ำหมากกระจายเต็มจอเลย หุหุ

Comment

พอตั้งไว้ที่ 5 ทั้งชุดจะอ่านค่าเองโดยอัตโนมัติไปที่4 ตรงนี้ผิดหรือเปล่าควรเป็น อัตโนมัติไปที่5 หรือเปล่า

Comment

Originally posted by PraFire View Post
                                DRAM Frequency น่ะครับ

248Mhz กับ 166Mhz ครับ
                                ลองใช้ everest เปิดดูเพื่อยืนยันค่าที่ถูกต้องอีกรอบครับ....

Originally posted by Fon589 View Post
                                ในกระทู้ที่ 3 ตรง Overclock Mode มีข้อสัยสัยจะถามอาจารย์เดียร์หน่อยอ่ะคับ ว่า
                                อัดไฟ 1.21 ที่ว่านี้ อัดผ่านโปรแกรม หรือว่าต้องตั้งใน bios ก่อนแล้วมา test อ่ะคับ เพราะผมมองหาไอที่เพิ่มผ่านโปรแกรมไม่เห็นมีเลย
                                2.1 ครับ
                                ผมตั้งไฟมาจากไบออสเลย....

Originally posted by csanti2000 View Post
                                ลุงเดียร์ฝอยซะน้ำหมากกระจายเต็มจอเลย หุหุ
                                อ่านหมดทุกตัวหรือเปล่าหละจ๊ะตะเอง....

Originally posted by pong153 View Post
                                พอตั้งไว้ที่ 5 ทั้งชุดจะอ่านค่าเองโดยอัตโนมัติไปที่4 ตรงนี้ผิดหรือเปล่าควรเป็น อัตโนมัติไปที่5 หรือเปล่า
                                ขอบคุณครับที่ทัก
                                พอดีอัดเบียร์ไปหลายขวด ตาลายไปหน่อย หุหุ....

Comment

Working...
                                X