Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอกย้ำกันอีกที รัฐบาลเวียดนามอนุมัติ 5 บริษัทในประเทศดำเนิน 4G แล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ระบบสัมปทานมันทำให้อิสระในการแข่งขันลดลงครับ และยึดหยุ่นน้อยกว่า ไม่เหมาะกับบริการที่ผูกกับเทคโนโลยี (สัมปทาน ให้ผูกขาดรายเดียว เอกชนทำโครงสร้างสาธารณูปโภค ให้เวลายาวๆๆ หมดอายุสัมปทานโครงสร้างทั้งหมดตกเป็นของรัฐ เหมาะกับระบบสาธารณูปโภคที่เป็นโครงสร้างกายภาพ อย่าง ไฟฟ้า ประปา รถไฟ ทางด่วน)

ขายใบอนุญาตแล้วรัฐได้เงินก้อนทีเดียว รู้สึกรอบที่เพิ่งล้มไปจะขาย 10 ปีนะครับ เอกชนบริหารงานอิสระ อ่านข้อกำหนดใบอนุญาต ถ้าโอเคก็ทุ่มเงินซื้อ ในช่วงได้ใบอนุญาตก็ทำอะไรก็ได้ที่ให้ได้กำไร มันจึงต้องมีองค์กรกำกับดูแลแบบ กทช. หรือ กสทช. ที่ควรจะเกิดในอนาคต ไอแบบนี้มันดีต่อระบบการแข่งขันของตลาดมากกว่า + ผลักให้รัฐวิสาหกิจต้องลงมาเล่น ไม่ใช่เสือนอนกินเหมือนระบบสัมปทาน มันมีได้-เสีย ทั้งสองวิธีครับ แต่อย่างที่ว่าไป ระบบใบอนุญาตมันเหมาะกันสาธารณูปโภคแบบอิงเทคโนโลยี และยุคนี้ ยุคตลาดเสรี เทรนด์การให้ใบอนุญาตมันมาแรงกว่า

CAT กับ TOT ไม่มีทางทำอะไรได้ดีกว่าบริษัทเอกชน 3 เจ้านี้หรอกครับ วัฒนธรรมองค์กรไม่เอื้อต่อการต่อสู้ ตราบใดที่ยังไม่แปรรูปให้เอกชนเข้ามาถือหุ้นบ้าง รัฐและนักการเมืองก็จะคอยล้วงลูกตลอด เพื่อประโยชน์ของเอกชน ผมก็เซ็งนิดๆที่ 3G รอบนี้ถูกล้ม แต่เซ็งกว่าที่ทำไมเปิดประมูลใบอนุญาตแล้วเจือกมีแค่ไอ้ 3 บริษัทนี้อีกครับ ของแบบนี้ หัวเหว่ย NTT Codomo, Softtel, Vodafone, ฯลฯ เค้าคงส่งคนมาถามนักกฎหมายไทยแล้วล่ะครับว่า กทช. เปิดประมูลรอบนี้มันจะราบรื่น 100% รึปล่าว ผลก็คือ ไม่มีทาง ถามนักกฎหมาย 100 ทั้ง 100 ถ้าได้อ่านปัญหาแล้วไม่มีใครกล้าฟันธงหรอกว่าประมูลรอบนี้จะไม่มีปัญหาภายหลัง สุดท้ายก็เหลือแต่ไอ้ 3 บริษัทนี้แหละที่มันรู้ว่าถ้าได้ใบอนุญาตแล้ว ต้องเข้าทางนาย... หรือนาง... มันจะเป็นเกราะคุ้มกันใบอนุญาตที่มีปัญหาได้ เพราะมันก็ทำธุรกิจแบบวัฒนธรรมไทยๆ มาเป็นสิบปีเหมือนกันนิหน่า

คิดในแง่ดีนะครับ เราอาจได้ 3G เร็วกว่า 1 ปี บนเงื่อนไขที่ว่า กทช. มีอำนาจออกใบอนุญาต (ผมเห็นเช่นนั้น) เพียงแต่มันยังมีข้อโต้แย้งได้ รอให้จบเรื่องที่ศาลปกครอง (และควรเผื่อใจการฟ้องศาล รธน. ก็ต้องรอการตีความของศาล รธน. ด้วย) รับรองถ้าสองศาลนี้ยืนยันว่า กทช. มีอำนาจ ไม่ต้องรอตั้ง กสทช. หรือแย่ที่สุด บอกว่าต้องตั้ง กสทช. ถ้าจะเห็นแก่ความรวดเร็ว มันมีเครื่องมือทางกฎหมายที่เรียกว่า บทเฉพาะกาล ครับ ซึ่งสามารถออกแบบให้ กทช. ปัจจุบัน ทำหน้าที่ กสทช. ตามกฎหมายใหม่เป็นเวลาจำกัด ก่อนมีการสรรหา กสทช. ชุดใหม่สดซิง

หากเป็นอย่างที่ผมคาด เราจะเห็นนายทุนทั้งในและต่างประเทศจะมาแย่งใบอนุญาต 3G ไทยกันให้ทะลักแน่นอน คราวนี้ win-win ทั้งรัฐบาล ผลประโยชน์ส่วนรวม และผลประโยชน์ส่วนตัวของประชาชนครับ

Comment

เหอๆๆขี้เกียจตามละ
      เอาเข้าไปผลประโยชน์ จ๋าาาาาาาา

Comment

Originally posted by MaKuBeck View Post
        ผมอยากให้ 3 G เป้นสัมปะทานเหมือนเดิมเลยดีกว่าไหมครับ แล้วเก็บ % เหมือนเดิมแต่ ทั้ง CAT TOT ก็ต้องจ่ายเหมือนกันลงไปสู้กับ เอกชนเลย เอา 5 รายเลย วัดกันไปเลยใครจะทำได้ดีกว่ากัน
        ส่วนรัฐก็เก็บจ่ายส่วนแบ่งสัมปทานเข้ารัฐ 25-30 % เหมือนเดิม น่าจะโอเคกว่านะครับ รัฐก็มีรายดายเข้าตลอด เอกชนก็ได้ลงทุนเหมือนกัน ๆ แข่งกันที่บริการไปเลย

ส่วนผมจะรอดู CAT กับ TOT จะทำได้ดีขนาดไหน
        ผมเห็นด้วยจะได้แข่งกันให้บริการ

Comment

อีก6ปีไทยคงได้ใช้4Gส่วน3Gคงอีก2ปี

Comment

555555555555+

Comment

เป็นไปได้ไม่ต้องประมูล 3G ใช้ 4G เลยก็ดี เพราะ 3G มันมาตั้งนานแล้วแต่เคยจะได้ใช้ พอ 4G มาก็จะเอา 3G

ผมว่าสู้เอา 4G ไปเลยไม่ดีกว่าเหรอ ความคิดเห็นส่วนตัวครับ อย่าเอาไปมาม่านะ อิอิ

Comment

Comment

เพิ่ม
                  vcore
                  pll
                  vvt
                  dram
                  เดี๋ยวก็ได้ 4G เอง

Comment

ไม่สนใจ ไม่ใช่ประเทศกู

Comment

อย่าบ่นมากครับ คุณเป็นเพียงผู้อาศัยคุณไม่ใช่เจ้าของบ้าน บ่นมากๆแล้วเดี๋ยวเป็นไข้โป้ง อยู่ๆไปเถอะครับเค้าแค่ให้คุณ (เช่าอยู่)

Comment

โชว์ไทย

Comment

Working...
                        X