Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประจานหรือข้อเท็จจริงเรื่องการประหยัดไฟบนเมนบอร์ดของ DES VS EPU ภาคจบ !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by guesstp View Post
    รูปที่มันvsกันมันก็สมารถตุกติกได้นะครับ
    ถึงบอกให้ไปลองไงละครับ หรือไม่สะดวกมา Pantip เมื่อไร จะพาเอาเครื่องวัดไปลองครับ

Comment

ครับผม

Comment

Originally posted by guesstp View Post
        ครับผม
        ตามลายเซ็นท่านใช้ P5KC ใช่ไหมหากสนใจผมจะส่ง GA-EP35C-DS3R และที่วัดไฟไปให้ลองดูแต่ท่านต้องแน่ใจนะครับว่า สามารถประกอบเครื่องเป็นและจะไม่ทำให้สินค้าเสียหาย สามารถทดสอบได้โดยเปิด Software DES และ EPU เทียบกันแล้ว Run 3D Mark ก็ได้จะเห็นว่าตัวไหนดูดไฟ ( กินไฟมากกว่า ) ต้อง PM มาคุบกับผมเองครับ เพราะต้องใช้หลักฐานในการยืมของเทสครับ

ขอบคุณครับ

Comment

^
          ^
          จริงใจมากครับ มีเอาของมาให้ลองกันจะๆ
          ป.ล.ทุกๆคนคุยกันด้วยเหตุผลนะครับอย่าใช้อารมณ์กันเด๋วบอร์ดมันจะร้อน โลกยิ่งร้อนๆอยู่ด้วย O_o

Comment

Originally posted by God_Hand View Post
            ถึงบอกให้ไปลองไงละครับ หรือไม่สะดวกมา Pantip เมื่อไร จะพาเอาเครื่องวัดไปลองครับ

ประโยคนี้ ถ้าไม่แน่จริง ไม่กล้าจริง ไม่มั่นใจจริง ไม่มั่วนิ่มจริง ไม่ซื่อสัตย์จริง
            คงไม่สามารถพูดประโยคแบบนี้ออกมาแน่...นายแน่มาก
            อ้า..ว่าแต่ว่า ผมอยากให้ GIGABYTE ช่วยพิจารณาประเด็น
            1. การวางสล๊อตและพอร์ตSATA บนบอร์ดทำอย่างไรจึงจะวางสล๊อตเสียบการ์ดจอ
            ไม่ให้ติดเป็นตังเมมากจนเกินไป เช่น
            บางรุ่นที่โชว์สเป็คว่า ติตตั้งการ์ดจอได้ 4 ตัว ผมว่า ติดตั้งได้เฉพาะการ์ดจอบางๆๆๆๆเท่านั้น
            ซึ่งยุคนี้ ส่วนใหญ่มีแต่การ์ดจอค่อนข้างหนาๆๆๆๆๆ ทำให้สเป็คดังกล่าว กลายเป็นเรื่องขำๆเท่านั้นเอง
            พอร์ตSATA บางจุด ก็ติดตั้งหงายหน้าพอร์ตขึ้น โดยเสี่ยงต่อการที่สายSATAที่เสียบลงไปแล้ว
            จะบังทิดทางลมหรือเป็นอุปสรรค์ต่อการติดตั้งการ์ดจอยาวๆ
            2. ความละเอียดในการปรับ BIOS เพื่อ OC หรือเพิ่ม/ลดแรงดันไฟ คือ ผมเคยเห็นในบางกระทู้วิจารณ์ว่า
            STEP ในการปรับแรงดันไฟ ไม่มีให้ปรับเพิ่มSTEP ละ 0.025 แต่กลับมีให้ปรับเพิ่มทีเดียว 0.050 เลย
            ซึ่งยังถือว่าหยาบไปนิด(ขออภัยถ้าผมจำตัวเลขมาผิด แต่ก็เป็นอะไรในทำนองนั้น)
            3. ความทนทานในการใช้งาน เห็นมีบางท่านบอกว่า ASUS ทนทานกว่า เรื่องนี้เท็จจริงหรือมีข้อมูลตาม
            หลักวิชาการหรือสถิติข้อมูลที่ชัดเจนเชื่อถือได้ เป็นประการใด รบกวนช่วยชี้แนะหรือหาข้อมูลมาหักล้างด้วย
            นะครับ
            ถ้ายังไงก็ช่วยชี้แจงอธิบายชี้แนะด้วยนะครับหากผมเข้าใจหรือทราบอะไรมาผิดคลาดเคลื่อนไปบ้าง ก็ขออภัย
            มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
            ขอบคุณครับ
            Last edited by sompolli; 18 May 2008, 15:57:33.

Comment

ส่วนตัวผมคิดว่ามันดีคนละแบบจริงๆ และAsusเค้าโกหกเรื่องประสิทธิภาพของEPUจริง

เพียงแต่Asus เค้าไม่มีเซลหรือพนักงานที่มาทำการตลาดในอินเตอร์เนทโดยตรงแบบคุณGod_Handอ่ะครับ
              ซึ่งผมคิดว่าการที่เซลและพนักงานตำแหน่งนี้ มีข้อดีและข้อเสีย ทั้งคู่

Comment

Originally posted by God_Hand View Post
                ตามลายเซ็นท่านใช้ P5KC ใช่ไหมหากสนใจผมจะส่ง GA-EP35C-DS3R และที่วัดไฟไปให้ลองดูแต่ท่านต้องแน่ใจนะครับว่า สามารถประกอบเครื่องเป็นและจะไม่ทำให้สินค้าเสียหาย สามารถทดสอบได้โดยเปิด Software DES และ EPU เทียบกันแล้ว Run 3D Mark ก็ได้จะเห็นว่าตัวไหนดูดไฟ ( กินไฟมากกว่า ) ต้อง PM มาคุบกับผมเองครับ เพราะต้องใช้หลักฐานในการยืมของเทสครับ

ขอบคุณครับ
                ประโยคเหล่านี้...นายยิ่งแน่มากขึ้นไปอีก
                ฮิๆ

Comment

Originally posted by castor View Post
                  ส่วนตัวผมคิดว่ามันดีคนละแบบจริงๆ และAsusเค้าโกหกเรื่องประสิทธิภาพของEPUจริง

เพียงแต่Asus เค้าไม่มีเซลหรือพนักงานที่มาทำการตลาดในอินเตอร์เนทโดยตรงแบบคุณGod_Handอ่ะครับ
                  ซึ่งผมคิดว่าการที่เซลและพนักงานตำแหน่งนี้ มีข้อดีและข้อเสีย ทั้งคู่
                  การโฆษณา
                  ถ้าให้ข้อมูลเท็จ..มันก็คือการโกหกคำโตอย่างมีหลักฐานเป็นทางการนั่นเอง
                  ถ้าให้ข้อมูลถูกต้องตรงตามความเป็นจริง มันก็คือ การให้ข้อมูลความรู้/องค์ความรู้/ปัญญาแก่ผู้บริโภค
                  ในการตัดสินใจเลือกซื้อสินค้าได้อย่างถูกต้องมีประสิทธิภาพ มีความเป็นธรรมทั้งต่อตัวผู้ซื้อและผู้ขาย

Comment

Originally posted by heatie View Post
                    ถึงขั้นมีสาวกแล้วเหรอครับ ผมตกใจนะเนี่ย 555+

ปล. DES ก็ช่างคิดดีครับ อัดเฟสจ่ายไฟลงบอร์ดไปเยอะ ๆ ให้คนเลือกเองว่าจะใช้กี่เฟส ประหยัดไฟแบบ up to you มันก็น่าสนใจจะตาย

แล้วพี่จะไปบลัฟคนอื่นทำแมวน้ำอะไร
                    นี่แหละที่ผมเห็นด้วยอีกประการหนึ่ง
                    HQ ASUS อ้างอย่างนึง HQ GB ก็ออกมาแก้ลำแล้วไม่ใช่รึ
                    สุดท้ายแทนที่มันจะดูน่าซื้อ มันจะกลายเป็นน่าหมั่นไส้น่าปล่อยให้วางคาในร้านนั่นแหละ
                    ผมสุดทนแล้วล่ะต่อไปผมจะไม่สั่งบอร์ดของ GB มาประกอบแล้ว แล้ว Software เหล่านี้ user ทั่วไปที่เพิ่งเล่นคอมเขาใช้เป็นหรือ ถ้าใช้ไม่เป็นต่อ DES มันประหยัดแค่ไหนก็ขยะแหละครับ
                    ไปปรับปรุงตัวโปรแกรมให้น่าใช้งานง่ายสำหรับ user มือใหม่ก่อนเถอะ
                    ถ้า GB มันขายดีจริงทำไม BigIT มันต้องเอา ASUS มาวางในร้านด้วยล่ะเห็นแต่ ASUS ของมาทีไรแป็บๆหมด GB วางเกลื่อนลูกค้าหยิบมาดูแล้วก็บอกไม่เอา

Comment

ขอบคุณครับ
                      เออ p5kcของผมมันมีepuด้วยหรอครับ มันเสียบได้แต่ddr3มิใช่หรอ แต่ยังไงก็ขอบคุณนะครับที่มีให้ลองแบบนี้เลย

Comment

ใครดีกว่าไม่รู้แต่ที่แน่ๆ gigabyte ไม่เคยอยู่ในหัวเวลาจะซื้ออุปกรณ์คอม

55555555+

Comment

เค้าสั่งมาเราต้องจัดให้ครับ อ่านไปก็ไม่ต้องซีเรียสครับ
                          ตกลงว่า ทำ ๆ อยู่นี่ คำสั่งเบื้องบนนะครับ
                          โอเค ผมเริ่มเห็นใจละ

Comment

จะโฆษณาว่าของตัวเองดีขนานใหนผมไม่ว่า แต่โฆษณาโจมตีกันแบบนีผมไม่เห็นด้วยอะ นี่แหละมันจะก่อให้เกิดความ
                            ขัดแย้งในสังคม
                            "ยกตัวอย่างเช่น นาย A กันนาย B เป็นเพื่อนกัน นาย A ใช้รถยนต์ยี่ห้อ 1. เพราะชอบเป็น
                            การส่วนตัว ส่วนนาย B ใช้รกยี่ห้อ 2. ซึ่งรถทั้งสองคันนี้ก็ดีแต่ดีคนละอย่างเพราะคนละยี่ห้อกัน อยู่วันหนึ่ง
                            นาย C ก็โฆษณาว่ารถยี่ห้อ 2.ของตัวเองดีกว่ารกของยี่ห้อ 1. ของคู่แข่งอย่างโนนอย่างนี้ นาย B ก็ได้อ่านโฆษณาของนาย C ก็คิดอยู่
                            ในใจว่าของเขาดีอย่างนี้เอง คงไม่ผิดหวังที่ซื้อมาใช้ แล้ววันหนึ่งนาย A กับนาย B ก็ได้มานังคุยกัน แล้วก็คุยกันเรื่อง
                            รถ นาย B ก็พูดจาโจบตีว่ารถของเขาดีกว่าอย่างโนนอย่างนี้ตามที่ได้ฟังจากนาย C มา ทำให้นาย Aไม่พอใจ
                            ก็ของตูใช้มาตั้งนานแล้วมันจะไม่ดียังไงฟะถึงมันจะไม่ดีแต่ตูก็ชอบของตู(นาย A พูด) แล้วนาย A กับนาย B ก็ทะเลาะกัน
                            ไม่คุยกัน เพราะการโฆษณาของนาย C นี่เป็นแค่จุดเล็กๆ อาจจะก่อให้เกิดปัญหาใหญ่ในสังคมตามมา"
                            เหมือนกับกระทู้ประเภทนี้ครับ เช่น intel กับ AMD หรือ Nvidia กับ ATI ตั้งขึ้นมา
                            เมื่อไรมีปัญทุกครั้ง ท่านก็น่าจะรู้ดีนะท่าน "God_Hand" การที่ท่านตั้งกระทู้แบบนี้มันจะก่อให้เกินปัญหา
                            ในสังคม OCZ เป็นที่มาของความแตกแยก ท่านจะมาบอกว่าท่านไม่เกี่ยวไม่ได้ครับ ผมรู้ดีว่าท่านอยาก
                            โฆษนาสินค้าของท่าน แต่วิธีการมันมีตั้งมากมาย ถ้าท่านเปลียบเทียบหรือคุยกันในกลุ่มผู้ที่ชอบ GA ก็คง
                            ไม่เป็นไร แต่ในสังคม OCZ แห่งนี้ไม่ได้มีแต่คนที่ชอบ GA อย่างเดียว คนที่ขอบ ASUS ก็มีครับ ผมหละ
                            คนหนึ่งแล้ว ถ้าเข้ามาอ่านกระทู้ท่านก็คงไม่พอใจ ยังไงแล้วเราก็ชื่นชอบในเทคโนโลยี่ของคอมพิวเตอร์
                            เหมือนกัน อย่าทำให้เกิดความแตกแยกเลยครับ ด้วยความเคารพ
                            Last edited by one; 18 May 2008, 19:29:26.

Comment

ถ้าคิดว่าเล่นเกมแล้วจะ ประหยัดไฟ ซื้อ gig
                              ถ้าคิดจะเล่นเกมแล้ว ไม่ประหยัดไฟ ซื้อ asus
                              เท่าที่อ่านมันก็สรุปได้เท่านี้ เขาก็แค่เอาประหยัดไฟมาเป็นจุดขาย
                              ถ้าคุณคิดว่าไม่มีเงินพอจ่ายค่าไฟในแต่ละเดือนการเล่นคอม ก็ซื้อสินค้าของ GiG ได้มันก็ช่วยประหยัดได้
                              แต่ถ้าคุณเป็นเจ้าของบริษัทใหญ่ๆก็น่าซื้ออยู่เพราะส่วนมากคอมก็เปิดแช่อยู่แล้ว มันก็ช่วยได้
                              แต่ถ้าเล่นเกม ยี่ห้อ asus มันก็ดีในความรู้สึกที่จะต้องเลือกอยู่แล้วเพราะติดตลาด
                              คำว่า ติดตลาด ก็คือคุณภาพที่ไว้ใจเป็นที่ยอมรับมานาน
                              ดูอย่าง M/B Arock ไม่เห็นมีอะไรเลย คนในนี้ก็เชียร์ เพราะ ถูกจริงๆ และ ดีระดับหนึ่ง เพราะถ้างบไม่พอ
                              ไม่ต้องเชียร์มาก มันก็ขายได้เอง เพราะคุณภาพมันอยู่ที่ราคาถูก
                              ส่วน GIG อยู่ในระดับกลางๆ เลยทำให้วางตัวลำบาก ต้องหาข้อได้เปรียบเอามา สู้ กัน
                              จะให้ GIG ลงไปสู้กับ AR หรอ ขำตาย เลยต้องสู้กับ ASUS เพื่อยกระดับตัวเองให้ดูดีตามหลักการในการขาย
                              บทสรุปจริงๆ ไม่มีอะไรมากหรอกครับ ก็อย่างที่ว่า
                              ถ้าคิดว่าเล่นเกมแล้วจะ ประหยัดไฟ ซื้อ gig
                              ถ้าคิดจะเล่นเกมแล้ว ไม่ประหยัดไฟ ซื้อ asus
                              แล้วพวกท่านติดพัดลมที่มีไฟ อะ ท่านว่าเปลืองไหม ทำไมเจ้าของร้านขายพัดลมธรรมดาไม่เอามาโฆษณามั่งละว่าใช้นี่ดีกว่าประหยัดไฟ ลดโลกร้อน

Comment

มันเป็นการเปรียบเทียบเทคโนโลยีเชิงวิชาการที่มีผลทดสอบเชิงวิทยาศาสตร์มาลองรับ

ถ้าไม่ต้องฟังใคร ไม่เข้าข้างใคร ดูแค่ผลก็น่าเชื่อถือครับ

และการที่เปรียบกับ Asus ก็น่าจะสมเหตุสมผล เพราะมีสัดส่วนการตลาดที่ใกล้เคียงกันมากที่สุด

ถ้าไม่่ใช้ "จิตสัมผัส" ตัดสิน

ผมเชื่อผลทดสอบเชิงวิทยาศาสตร์ที่มีเหตุผลเป็นตรรกะมากที่สุด

มันชัดเจนแล้ว

ส่วนใครจะชนะใครเป็นอีกเรื่องนึง แค่เจตนาของผู้ผลิตหลายค่ายที่มีความตั้งใจและมุ่งมั่นในการผลิตสินค้าประหยัดพลังงาน ก็น่าจะพอแล้ว
                                Last edited by naymong; 18 May 2008, 19:17:41.

Comment

Working...
                                X