Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สู้ๆครับ ตอนนี้ผมพึ่งมีปัญหาเล่นเกม Tekken7 ออนไลน์ไม่ได้
    เพราะ True ไม่ให้ public IP ผมก็พึ่งทราบ ไม่ได้มีปัญหาเท่าไร่ แต่ถ้าเล่นได้ก็คงจะดี (พึ่งกลับมาเล่น เห็นคนไทยได้แชมป์ซีเกมส์)
    @Shisa
    รบกวนทดสอบ การโหลดต่างๆ (โหลดตรงจากเวป ในและนอกประเทศ, โหลดบิต ในประเทศ และ นอกประเทศ)
    ในช่วงเวลา 16.00 น. ถึง 24.00 น. ด้วยครับ (ช่วงเวลานี้ เมื่อก่อน True ชอบบีบความเร็ว)
    อยากรู้ว่าโปรนี้ มีปัญหาในการโหลด ต่างๆ ในช่วงเวลาที่กล่าวมาข้างต้นไหมครับ

ปล. พอดีช่วงนี้ผมย้ายบ้านมาอยู่อีกหลัง ซึ่งหลังที่ผมติดตั้ง True Online อยู่ที่บ้านแฟนอีกหลังครับ
    ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้ใช้งาน อีกอย่าง เห็นมีโปรฯใหม่มา อยากรู้ว่า เค้าปรับปรุงในส่วนนี้ ด้วยหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by bome2004 View Post
      @Shisa
      รบกวนทดสอบ การโหลดต่างๆ (โหลดตรงจากเวป ในและนอกประเทศ, โหลดบิต ในประเทศ และ นอกประเทศ)
      ในช่วงเวลา 16.00 น. ถึง 24.00 น. ด้วยครับ (ช่วงเวลานี้ เมื่อก่อน True ชอบบีบความเร็ว)
      อยากรู้ว่าโปรนี้ มีปัญหาในการโหลด ต่างๆ ในช่วงเวลาที่กล่าวมาข้างต้นไหมครับ

ปล. พอดีช่วงนี้ผมย้ายบ้านมาอยู่อีกหลัง ซึ่งหลังที่ผมติดตั้ง True Online อยู่ที่บ้านแฟนอีกหลังครับ
      ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้ใช้งาน อีกอย่าง เห็นมีโปรฯใหม่มา อยากรู้ว่า เค้าปรับปรุงในส่วนนี้ ด้วยหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ
      ทำให้เวลา 1 ทุ่มวันที่ 17 ธค
      ใน + นอก (สิงคโปร์ เซิฟเล่นเกม) + แถมญี่ปุ่น
      ถ้าอยากได้ประเทศไหนได้นะครับ ส่วนโหลดบิตไม่รู้จะเทสยังไง และผมโหลดแต่บิตนอกใช้ qBittorrent ไม่มีปัญหา

Comment

• Gigatex ตอนนี้เจอปัญหาโหลดเต็มสปีด (32MB/s) แล้วเราเตอร์เอ๋อ รีสตาร์ทใหม่เฉย สงสัยเพราะความร้อนด้วยรึเปล่าไม่รู้ เห็นอุณหภูมิประมาณ 58-68c (คาดว่าดับที่ 70c)

เทียบกับ d-link แมงมุมแดง4ขา ที่ต่อพ่วงมา แม้ร้อนก็จะไม่เอ๋อเลย แต่ดันวิ่งตันแถว ๆ 25MB/s (เน็ต 300Mbps) ลากยาวได้ไม่ต้องกลัว

Comment

• Originally posted by Shisa View Post
          ทำให้เวลา 1 ทุ่มวันที่ 17 ธค
          ใน + นอก (สิงคโปร์ เซิฟเล่นเกม) + แถมญี่ปุ่น
          ถ้าอยากได้ประเทศไหนได้นะครับ ส่วนโหลดบิตไม่รู้จะเทสยังไง และผมโหลดแต่บิตนอกใช้ qBittorrent ไม่มีปัญหา

ขอบคุณครับสำหรับ การทดสอบครับ โหลดบิตนอก ความเร็วมาเต็มเลยใช่ไหมครับ

Comment

• Originally posted by Shisa View Post
            สัญญาณแรงดีมากเลยครับ ของผมขนาดต่อผ่านสายLANยังไม่ดีเท่านี้เลยครับ
            wifiของผมทดสอบด้วยipad2018 ได้อย่างดีสุดก็แค่เฉียดๆ500 แต่โดยมากไม่ถึง400ด้วยซ้ำ
            ถ้าtestด้วยมือภือasus zenfone5นี่ยิ่งน้อยใหญ่ได้แค่ประมาณ200เอง

Comment

• Originally posted by sandy207 View Post
              Gigatex ตอนนี้เจอปัญหาโหลดเต็มสปีด (32MB/s) แล้วเราเตอร์เอ๋อ รีสตาร์ทใหม่เฉย สงสัยเพราะความร้อนด้วยรึเปล่าไม่รู้ เห็นอุณหภูมิประมาณ 58-68c (คาดว่าดับที่ 70c)

เทียบกับ d-link แมงมุมแดง4ขา ที่ต่อพ่วงมา แม้ร้อนก็จะไม่เอ๋อเลย แต่ดันวิ่งตันแถว ๆ 25MB/s (เน็ต 300Mbps) ลากยาวได้ไม่ต้องกลัว
              router sercom6เสาสีขาวน่าจะตัวเดียวกันนะครับ
              อุณหภูมิดูตรงหัวข้อไหนครับ ของผมไม่เห็นบอกเลยครับ

ผมชอบตรงมีport usb3 ไว้แชร์ไฟล์ได้ด้วย
              แต่wifiดันเปิดmulti ssidไม่ได้

Comment

• Originally posted by bome2004 View Post
                ขอบคุณครับสำหรับ การทดสอบครับ โหลดบิตนอก ความเร็วมาเต็มเลยใช่ไหมครับ
                ผมแทบไม่เคยเห็นเวปทั่วไป download ไหนมาเต็ม แม้กระทั่ง youtube 4k ก็ไม่ถึง 100mb/s (ต่อวินาที)
                ปกติ download ถ้าไม่ได้มาจากต้นทางดีๆ มันไม่มีทางถึงอยู่แล้ว เพราะต้องดูแบรนวิธของเขาด้วย
                ผมจึงมองว่า ส่วนมากต้นทางปล่อยได้ไม่ถึง 100mb/s ถ้าเน็ตเรา 100mb ก็ได้ความเร็วเท่ากัน
                (ยกเว้นเปิดหลายเวป แชร์เน็ต ซึ่งปกติทำกันอยู่แล้ว โหลดบิธ เล่นเกม ดู youtube ก็ต้องดูการใช้เน็ตของตัวเอง)

เอาเป็นว่าหนัง 5gb, peer 500 ผมใช้ไม่ถึงเวลา 5 นาที จากนอก (ซึ่งต้นทางหลากหลาย)

Comment

• ส่วนตัวพอใจ True ทุกอย่าง
                  แค่ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่อง ใช้ ip ปลอม (บ้านผมอยู่แถวประตูน้ำ ipเน็ตผมไปอยู่ รพ.หัวเฉียว)
                  มันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก แค่เล่น Tekken7 กับคนไทยด้วยกันไม่ได้ เกมอื่น MHW, CS:GO, Dota, Dead by daylight ไม่มีปัญหาอะไร

เป็นเรื่อง public IP, private IP ซึ่งมีผลต่อเกมบางเกมและกล้องวงจรปิด (ซึ่งกล้องวงจรปิดเขามีวิธีอื่นให้แทน)

Comment

ส่วนตัวพอใจ True ทุกอย่าง
                    แค่ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่อง ใช้ ip ปลอม (บ้านผมอยู่แถวประตูน้ำ ipเน็ตผมไปอยู่ รพ.หัวเฉียว)
                    มันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก แค่เล่น Tekken7 กับคนไทยด้วยกันไม่ได้ เกมอื่น MHW, CS:GO, Dota, Dead by daylight ไม่มีปัญหาอะไร

เป็นเรื่อง public IP, private IP ซึ่งมีผลต่อเกมบางเกมและกล้องวงจรปิด (ซึ่งกล้องวงจรปิดเขามีวิธีอื่นให้แทน)
                    ขอเปลี่ยนพาสเวิร์ต PPPoE เป็นอย่างอื่นดูสิครับ แจ้ง CC 1242 นี่แหละ(ขออนุญาติไม่บอกว่าเพราะอะไร) และขอ Public IP ท่านจะได้มีเส้นทางสำรองอื่นมากกว่า Hik Connect(เดาว่าเจ้านี้นะ มี Cloud ดูออนไลน์ได้) จะได้ใช้ DDNS เจ้าอื่นกัน Cloud Hik Vision ล่มครับ ^^

Comment

• ผมแปลกใจจัง ตอนนี้ขบ้านนึงใช้แคท อีกบ้านใช้ทรู
                      ทำ VPN ผ่าน MikroTik รุ่นเดียวกัน
                      แล้วสปีดเทสของทรูประหลาดมาก
                      ของแคทพุ่งทั้งๆที่โปรต่ำกว่า

Comment

ผมแทบไม่เคยเห็นเวปทั่วไป download ไหนมาเต็ม แม้กระทั่ง youtube 4k ก็ไม่ถึง 100mb/s (ต่อวินาที)
                        ปกติ download ถ้าไม่ได้มาจากต้นทางดีๆ มันไม่มีทางถึงอยู่แล้ว เพราะต้องดูแบรนวิธของเขาด้วย
                        ผมจึงมองว่า ส่วนมากต้นทางปล่อยได้ไม่ถึง 100mb/s ถ้าเน็ตเรา 100mb ก็ได้ความเร็วเท่ากัน
                        (ยกเว้นเปิดหลายเวป แชร์เน็ต ซึ่งปกติทำกันอยู่แล้ว โหลดบิธ เล่นเกม ดู youtube ก็ต้องดูการใช้เน็ตของตัวเอง)

เอาเป็นว่าหนัง 5gb, peer 500 ผมใช้ไม่ถึงเวลา 5 นาที จากนอก (ซึ่งต้นทางหลากหลาย)

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ครับ

Comment

• Originally posted by EST_1892 View Post
                          ขอเปลี่ยนพาสเวิร์ต PPPoE เป็นอย่างอื่นดูสิครับ แจ้ง CC 1242 นี่แหละ(ขออนุญาติไม่บอกว่าเพราะอะไร) และขอ Public IP ท่านจะได้มีเส้นทางสำรองอื่นมากกว่า Hik Connect(เดาว่าเจ้านี้นะ มี Cloud ดูออนไลน์ได้) จะได้ใช้ DDNS เจ้าอื่นกัน Cloud Hik Vision ล่มครับ ^^
                          ใช้ forward port ไปที่trueddns ได้ครับไม่ต้องใช้public ip
                          ส่วนddnsก็ปิดไป แล้วforward portไปที่พอร์ทที่เราได้จากเส็บtrueddns

Comment

• Originally posted by iamnatto View Post
                            ใช้ forward port ไปที่trueddns ได้ครับไม่ต้องใช้public ip
                            ส่วนddnsก็ปิดไป แล้วforward portไปที่พอร์ทที่เราได้จากเส็บtrueddns
                            แล้วในกรณีที่ ONU ทำ Bridge Mode(Private IP) True DDNS นี่ Support All Router หรือครับ โดยการทำ Forward ไปที่ True DDNS ใข่หรือไม่ หรือ ในกรณีที่ท่านบอกนี้มัน Support เฉพาะ ONU ที่ทำ PPPoE เท่านั้นครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ^^

Comment

• ขอความรู้ด้วยอีกคน พยายามทำแล้ว ไม่รู้จะต้องทำไงต่อ
                              ผมมีปัญหาเดียวกับคนนี้เลยครับ
                              อ้างอิง https://pantip.com/topic/38174565

Comment

ขอความรู้ด้วยอีกคน พยายามทำแล้ว ไม่รู้จะต้องทำไงต่อ
                                ผมมีปัญหาเดียวกับคนนี้เลยครับ
                                อ้างอิง https://pantip.com/topic/38174565

ปัญหาคือ ได้ Public IP แล้ว จากที่ดูกรณีนี้น่าจะทำ Bridge มา ลองเทสเส้นเดียวก่อน เอา MPLS WAN1 ออกก่อน เทสทีล่ะเส้นครับ จะได้ไล่ปัญหาได้จนมุม กรณีของ True DDNS มันไม่น่าจะซับพอร์ทเร้าท์เตอร์ทั่วไป เพราะมันไม่มี Compatible List น่าจะทำได้จากเฉพาะ Private IP ที่ทำ PPPoE บน ONU ของทรูเองเท่านั้นครับ ผ่าน Bridge มาไม่น่าจะได้แล้ว เพราะ Router อื่นไม่ Support

แล้วลองแก้ตามที่ผมเสนอให้ท่านหน้าก่อนนี้ไปแล้วยังครับ
                                Last edited by EST_1892; 19 Dec 2019, 15:09:25.

Comment

Working...
                                X