Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพื่อเป็นการขอบคุณลูกค้าที่ไว้วางใจเลือกใช้บริการของทรู
    จึงขอมอบสิทธิพิเศษให้คุณลูกค้า โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ เพิ่มขึ้น

https://www.truefiberupyourlife.com/

Comment

• Originally posted by bome2004 View Post
      เพื่อเป็นการขอบคุณลูกค้าที่ไว้วางใจเลือกใช้บริการของทรู
      จึงขอมอบสิทธิพิเศษให้คุณลูกค้า โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ เพิ่มขึ้น

https://www.truefiberupyourlife.com/

เว็บหลอกลวง ดักพาสป่าวนิ ระวังกันนะ

Comment

• Originally posted by good11 View Post
        เว็บหลอกลวง ดักพาสป่าวนิ ระวังกันนะ
        พอดีผมเห็นคอมเม้นในเพจ TelecomLover เลยเอามาแจ้งต่อครับ
        ทางที่ดี ถ้าท่านใดสนใจ เพื่อความแน่ใจ ลองสอบถาม call center หรือ shop ก็ดีนะครับ

Comment

• ผมร่วมเปลี่ยนแปลงการแจ้งยอดค่าใช้จ่ายแทนบิลกระดาษ ที่... ลิ้งก์

ก็จะได้หน้าเว็บแบบของคุณ bome2004
          ตอนนี้ความเร็วเพิ่มขึ้นเป็นเวลา 12 เดือน (โดยที่ยังจ่ายรายเดือน 599 บาท)

อันนี้จากแลน พีซีของผม

* ความเร็วเพิ่มขึ้นโดยที่ไม่มีเพิ่ม/เปลี่ยนอุปกรณ์ ซึ่งของที่ใช้อยู่ก็ Huawei HG8247H สีขาว

Comment

• 1. = 300/100 Mbps
            2. = ZTE (Bridge Mode)
            3. = Yes
            4. = D-Link DIR-895L AC5300 (Router Mode) + TP-Link Deco M4 AC1200 x4 (AP Mode)
            5. = โหลด4/เกมส์3/ปิง4 (ทดสอบผ่านสายLAN ตอนเย็นUploadแกว่ง 70-100 Mbps)
            6. = โหลด3/เกมส์2/ปิง3 (ทดสอบผ่านสายLAN เมื่อเทียบกับเน็ทบ้านเพื่อน 3BB Smart Mesh เน็ต 2 ท่อ)
            7. = บางเขน / กทม.
            Attached Files
            Last edited by T o n i C; 6 Nov 2019, 18:15:58.

Comment

• Originally posted by naja View Post
              ผมร่วมเปลี่ยนแปลงการแจ้งยอดค่าใช้จ่ายแทนบิลกระดาษ ที่... ลิ้งก์

ก็จะได้หน้าเว็บแบบของคุณ bome2004
              ตอนนี้ความเร็วเพิ่มขึ้นเป็นเวลา 12 เดือน (โดยที่ยังจ่ายรายเดือน 599 บาท)

อันนี้จากแลน พีซีของผม

* ความเร็วเพิ่มขึ้นโดยที่ไม่มีเพิ่ม/เปลี่ยนอุปกรณ์ ซึ่งของที่ใช้อยู่ก็ Huawei HG8247H สีขาว
              ได้มาแล้วเหมือนกันครับ เดิมเส้นนี้ 100/30 ^^

Comment

• Originally posted by Ohm it View Post
                มาสรุปผลการ Config set ค่า Bridge mode ของ ONU Skyworth ตามนี้เลย คือมันตั้งค่า Bridge mode ได้ปกติเหมือนเดิม หลักจากที่ทาง True ออก แพ็คเกจ Gigatex มา และยังสามารถตั้ง Bridge Mode ได้ตามปกติเช่นเดิม ก่อนหน้านี้ได้ลองตั้ง Bridge mode กับ ZTE F688 และ ตัวล่าสุด ของ Skyworth ยังสามารถ ตั้ง Bridge mode ได้อยู่ตามปกติ แต่ทางช่างกลับบอกว่ายังทำไม่ได้ตรงนี้ ทั้งที่จริงแล้วยังตั้งได้ตามปกติ ไม่ได้ตัดโหมดนี้ออกแต่อย่างไดยังตั้งเป็น mode Bridge ได้ปกติ แค่ Add ชื่อเพิ่มขึ้นมาอีกอัน แต่ช่างยังไม่เปิดทำให้แค่นั้นเอง

เพิ่มเติมในเพจ

https://www.facebook.com/22088269547...4811624747532/
                ลองทำตามแล้ว สามารถทำเป็น bridge ได้จริงครับ
                แต่ผมทำแล้วทำไมความเร็วมันลดก็ไม่รู้ครับ ปกติเทสได้ 4-500 พอทำแล้วเหลือแค่ 2-300 เองครับ
                ใช้กับ AC-68U FW.เดิม ๆ เลย
                ขอคำแนะนำทีครับ

Comment

• Originally posted by luckyindym View Post
                  ลองทำตามแล้ว สามารถทำเป็น bridge ได้จริงครับ
                  แต่ผมทำแล้วทำไมความเร็วมันลดก็ไม่รู้ครับ ปกติเทสได้ 4-500 พอทำแล้วเหลือแค่ 2-300 เองครับ
                  ช่วยไล่ให้ครับ หากทำตามขั้นตอนที่ท่านอ้างอิง

1. WAN Configuration : Description สามารถ Disable การทำงานได้ไหม ใน Profile ที่ 1 ที่โดน Config มาจากช่างทรู หรืออาจต้อง Delete Profile นี้ออกไปก่อน เพราะโหมดการทำงานแบบเป็น Router ยังคงทำงานซ้อนกันอยู่
                  2. Binding Port เลือกเฉพาะพอร์ตที่ต่อสายแลน เพื่อทำ Bridge เท่านั้น ไม่ต้องเปิดทุกพอร์ต เพราะยังสามารถ Access ได้ ผ่านสายแลนที่พอร์ตอื่นได้ เมื่อต้องการ Config ตัว Router
                  3. DHCP Server Enable : เอาติ๊กออก
                  4. IP Version : เลือกเฉพาะ IPv4 พอครับ หากไม่ได้ใช้ IPv6

ประมาณนี้ก่อนครับ
                  Last edited by EST_1892; 11 Nov 2019, 10:00:20.

Comment

• Originally posted by EST_1892 View Post
                    ช่วยไล่ให้ครับ หากทำตามขั้นตอนที่ท่านอ้างอิง

1. WAN Configuration : Description สามารถ Disable การทำงานได้ไหม ใน Profile ที่ 1 ที่โดน Config มาจากช่างทรู หรืออาจต้อง Delete Profile นี้ออกไปก่อน เพราะโหมดการทำงานแบบเป็น Router ยังคงทำงานซ้อนกันอยู่
                    2. Binding Port เลือกเฉพาะพอร์ตที่ต่อสายแลน เพื่อทำ Bridge เท่านั้น ไม่ต้องเปิดทุกพอร์ต เพราะยังสามารถ Access ได้ ผ่านสายแลนที่พอร์ตอื่นได้ เมื่อต้องการ Config ตัว Router
                    3. DHCP Server Enable : เอาติ๊กออก
                    4. IP Version : เลือกเฉพาะ IPv4 พอครับ หากไม่ได้ใช้ IPv6

ประมาณนี้ก่อนครับ
                    ได้แล้วครับ ผมรีเซ็ต AC68U แล้วหายเลยได้มาประมาณ 4-500 (Iphone 7)
                    สงสัยมันมึน ๆ กับค่าที่ตั้งไว้เก่า
                    ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by luckyindym View Post
                      รบกวนหน่อย ไม่ทราบว่าทำ Bridge mode ที่ตัว Skyworth แล้วสามารถออกเน็ตได้เลย โดยไม่ต้องหาเราเตอร์อีกตัวมาพ่วงใช่ไหมครับ เท่าที่ทราบมา การทำ Bridge mode จะทำการเซ็ต Bridge ที่ตัว ONU แล้วเซ็ตเราเตอร์ให้เป็น pppoe แต่ในกรณีของตัว Skyworth มีเพียงตัวเดียว ทำหน้าที่ 2 อย่าง คือเป็นทั้ง modem(ONU) และ Router ใช่ไหมครับ

Comment

• Originally posted by pattysandy View Post
                        รบกวนหน่อย ไม่ทราบว่าทำ Bridge mode ที่ตัว Skyworth แล้วสามารถออกเน็ตได้เลย โดยไม่ต้องหาเราเตอร์อีกตัวมาพ่วงใช่ไหมครับ เท่าที่ทราบมา การทำ Bridge mode จะทำการเซ็ต Bridge ที่ตัว ONU แล้วเซ็ตเราเตอร์ให้เป็น pppoe แต่ในกรณีของตัว Skyworth มีเพียงตัวเดียว ทำหน้าที่ 2 อย่าง คือเป็นทั้ง modem(ONU) และ Router ใช่ไหมครับ
                        ต้องต่อ router หลัง skyworth อีกตัวครับ โดยต่อเป็น pppoe ถึงจะออกเน็ตได้ครับ
                        Last edited by luckyindym; 12 Nov 2019, 11:07:48.

Comment

• การทำ bridge mode ของ ZTE F688 ถ้าทำแล้ว ผมต้องการเร้าเตอร์อีกตัวมาเชื่อมต่อ เพื่อปล่อยสัญญาณ wifi ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

Comment

• Comment

• ตอนนี้ทรูติดต่อมาว่าจะมาเปลี่ยนเป็น gigatex fiber
                              ทีนี้ ผมกำลังจะซื้อ router มาเสียบต่อพอดี
                              ดูๆ Asus GT-AC2900 ไว้
                              แบบนี้มันจะดีกว่าตัวที่แถมมามั้ยครับ
                              หรือ ควรรอทดสอบตัวที่ทรูให้มาก่อน
                              ถ้ายังไงก็เวิร์คกว่าจะได้สอยมารอ

Comment

• Originally posted by Archy View Post
                                ตอนนี้ทรูติดต่อมาว่าจะมาเปลี่ยนเป็น gigatex fiber
                                ทีนี้ ผมกำลังจะซื้อ router มาเสียบต่อพอดี
                                ดูๆ Asus GT-AC2900 ไว้
                                แบบนี้มันจะดีกว่าตัวที่แถมมามั้ยครับ
                                หรือ ควรรอทดสอบตัวที่ทรูให้มาก่อน
                                ถ้ายังไงก็เวิร์คกว่าจะได้สอยมารอ
                                รอก่อนครับ ว่าตอบโจทย์ไหม ไม่ตอบโจทย์ก็ซื้อใหม่

Comment

Working...
                                X