Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TOT (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by fauxelize View Post
    รบกวนครับ ถ้าโปรแนะนำเพื่อนนี่เราได้ลด 50% 3 เดือน ส่วนเพื่อนได้กี่เดือนครับ

ปล.ฝากอัพเดท ใช้ Mi Mini Router ครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
    เข้าใจผิดแล้ว ท่าแนะนำเพือนให้ติด TOT คนที่แนะนำจะได้ส่วนลด 150 บาท ต่อ 1 คน ส่วนลูกค้าที่ถูกแนะนำให้ติด TOT จะได้ส่วนลด 50% นาน 3 เดือน

ตัวอย่าง
    คุณ fauxelize แนะนำ คุณ A ให้ติดตั้ง TOT เมื่อคุณ A ติดตั้งสำเร็จ คุณ A จะได้ส่วนลด 50% นาน 3 เดือน ส่วนคุณ fauxelize ก็จะได้ส่วนลด 150 บาท
    คุณ fauxelize แนะนำ คุณ B ให้ติดตั้ง TOT เมื่อคุณ B ติดตั้งสำเร็จ คุณ B จะได้ส่วนลด 50% นาน 3 เดือน ส่วนคุณ fauxelize ก็จะได้ส่วนลด 150 บาท
    คุณ fauxelize แนะนำ คุณ C ให้ติดตั้ง TOT เมื่อคุณ C ติดตั้งสำเร็จ คุณ C จะได้ส่วนลด 50% นาน 3 เดือน ส่วนคุณ fauxelize ก็จะได้ส่วนลด 150 บาท

เมื่อคุณ fauxelize แนะนำให้คุณ A,B,C ติดตั้ง TOT และต้องติดตั้งสำเร็จด้วย คุณ fauxelize ก็จะได้ส่วนลด 450 บาท ในรอบบิลถัดไป

Comment

พึ่งติดตั้งไปครับ ยังขอถามคุณ @MaxKing นิดหน่อยครับ เนื่องจากตอนนี้ยังติดปัญหาใช้ Bridge Mode กับ Mikrotik (RB450G) ไม่ได้

- ONU ZTE รุ่น F670 (แจ้งช่างให้ทำ Bridge Mode ให้แล้ว)
      - Mikrotik รุ่น RB450G

#แก้ไขเพิ่มเติม
      - ใน ZTE ไม่มี config ของ WAN connection เลยไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่

แต่ยังไม่สามารถ connect pppoe ได้ ไม่ทราบว่าต้อง config เพิ่มเติมอย่างไรครับ
      ปล. พึ่งมีประสบการณ์ใช้ fiber ครั้งแรก เนื่องจากพึ่งเข้าถึง แต่ก่อนหน้าใช้ VDSL ทำ Bridge Mode กับ Mikrotik ได้ปกติ
      Last edited by qreator66; 22 Jun 2017, 23:09:36. Reason: เพิ่มเติมข้อมูล

Comment

Originally posted by qreator66 View Post
        พึ่งติดตั้งไปครับ ยังขอถามคุณ @MaxKing นิดหน่อยครับ เนื่องจากตอนนี้ยังติดปัญหาใช้ Bridge Mode กับ Mikrotik (RB450G) ไม่ได้

- ONU ZTE รุ่น F670 (แจ้งช่างให้ทำ Bridge Mode ให้แล้ว)
        - Mikrotik รุ่น RB450G

#แก้ไขเพิ่มเติม
        - ใน ZTE ไม่มี config ของ WAN connection เลยไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่

แต่ยังไม่สามารถ connect pppoe ได้ ไม่ทราบว่าต้อง config เพิ่มเติมอย่างไรครับ
        ปล. พึ่งมีประสบการณ์ใช้ fiber ครั้งแรก เนื่องจากพึ่งเข้าถึง แต่ก่อนหน้าใช้ VDSL ทำ Bridge Mode กับ Mikrotik ได้ปกติ
        1. User/Pass F670 ที่ล็อกอินเข้าไป เป็นระดับ"ผู้ใช้งานทั่วไป" ต้องหา User/Pass ที่รู้เฉพาะช่างเทคนิค

*ตรวจสอบเมนู WAN-Connection ได้เปิด Enable VLAN หรือยัง ท่าเปิดแล้ว ตรวจสอบค่า VLAN ID ว่าเป็น 30 หรือไม่
        *ตรวจสอบเมนู DHCP-Port-Service ว่าได้ทำการเลือก LAN1 เป็น LAN1 หรือ Default หรือยัง

2. User/Pass PPPoE ที่ใส่บน Mikrotik ถูกต้องหรือไม่ ?

Username = "หมายเลขวงจร@fttxhome"
        Password = "หมายเลขวงจร" หรือ "Password สุ่ม" ท่าเป็นสุ่มโทรหา Call Center เพื่อขอรหัส

หากช่างยืนยันว่าทำการ Set Bridge Mode ถูกต้องแล้ว ให้ลองนำสายแลนเสียบ ONU ที่ช่อง LAN1 เท่านั้น แล้วลองใส่ User/Pass PPPoE ใหม่อีกครั้ง

ปล 1. ONU ZTE F670 ผมไม่รู้ User/Pass ของช่าง นะครับ
        ปล 2. หากนึกภาพไม่ออก หรือ ไม่เข้าใจ ไปดูตัวอย่าง F660 ที่ https://pantip.com/topic/34304002
        Last edited by MaxKing; 23 Jun 2017, 15:22:44.

Comment

Originally posted by MaxKing View Post
          1. User/Pass F670 ที่ล็อกอินเข้าไป เป็นระดับ"ผู้ใช้งานทั่วไป" ต้องหา User/Pass ที่รู้เฉพาะช่างเทคนิค

*ตรวจสอบเมนู WAN-Connection ได้เปิด Enable VLAN หรือยัง ท่าเปิดแล้ว ตรวจสอบค่า VLAN ID ว่าเป็น 30 หรือไม่
          *ตรวจสอบเมนู DHCP-Port-Service ว่าได้ทำการเลือก LAN1 เป็น LAN1 หรือ Default หรือยัง

2. User/Pass PPPoE ที่ใส่บน Mikrotik ถูกต้องหรือไม่ ?

Username = "หมายเลขวงจร@fttxhome"
          Password = "หมายเลขวงจร" หรือ "Password สุ่ม" ท่าเป็นสุ่มโทรหา Call Center เพื่อขอรหัส

หากช่างยืนยันว่าทำการ Set Bridge Mode ถูกต้องแล้ว ให้ลองนำสายแลนเสียบ ONU ที่ช่อง LAN1 เท่านั้น แล้วลองใส่ User/Pass PPPoE ใหม่อีกครั้ง

ปล 1. ONU ZTE F670 ผมไม่รู้ User/Pass ของช่าง นะครับ
          ปล 2. หากนึกภาพไม่ออก หรือ ไม่เข้าใจ ไปดูตัวอย่าง F660 ที่ https://pantip.com/topic/34304002
          ตอนนี้ใช้งานได้เรียบร้อยครับ config ถูกต้องหมด ยกเว้น... ช่าง set ONU สลับกัน

Comment

อัพเดตข้อมูลเบื้องต้น 25/06/60 14:41

Comment

ผมรอเค้าโปรโมทว่าเปิดใช้งานสายเคเบิลที่พึ่งเสร็จแล้วเมื่อไหร่ ก้ว่าจะย้ายเหมือนกันฮะ

เกมไปต่างประเทศปิงน่าจะน้อยลงหน่อยซัก50msก้ยังดี เห็นบอกมีท่อตรงแบนด์วิธมหาศาลไว้ให้บริการ

Comment

1. 80m/20m + IPTV
                2. ZTE F600W
                3. No
                4. No
                5. 5
                6. 3
                7. จันทบุรี

Comment

ถามเพิ่มเติมในนี้เลยละกันครับ

พอดีตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องไวไฟ ผมไปซื้อกล่อง TRUE TV มาเพื่อเอาไปติดบ้านแม่ ทีนี้สัญญาณไวไฟมันมาไม่ค่อยถึง ความเร็วเลยไม่พอ ดูไม่ค่อยได้
                  จะสอบถามว่า หากผมอยากจะซื้อตัวยิงไวไฟ จากบ้านผม ไปบ้านแม่ ระยะไม่เกิน 50m-100m ไม่***งกันมาก มีตัวไหนแนะนำไหมครับ
                  ปกติผมใช้ความเร็ว 80/20 อยากให้ไปถึงบ้านแม่อย่างน้อย 30-40 น่ะครับ ดาวโหลด ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Mario7 View Post
                    ถามเพิ่มเติมในนี้เลยละกันครับ

พอดีตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องไวไฟ ผมไปซื้อกล่อง TRUE TV มาเพื่อเอาไปติดบ้านแม่ ทีนี้สัญญาณไวไฟมันมาไม่ค่อยถึง ความเร็วเลยไม่พอ ดูไม่ค่อยได้
                    จะสอบถามว่า หากผมอยากจะซื้อตัวยิงไวไฟ จากบ้านผม ไปบ้านแม่ ระยะไม่เกิน 50m-100m ไม่***งกันมาก มีตัวไหนแนะนำไหมครับ
                    ปกติผมใช้ความเร็ว 80/20 อยากให้ไปถึงบ้านแม่อย่างน้อย 30-40 น่ะครับ ดาวโหลด ขอบคุณครับ
                    เดินสายแลนดีกว่าครับ TRUE TV ต้องการความเสถียร หากต่อ WiFi จะพบปัญหากระตุก

1. ชื้อ CAT6 Outdoor 100M
                    2. ชื้อ Gigabit Switching 5Port (100/1000) ต่อปลายทาง

ONU TOT (100/1000) <--------------- CAT6 Outdoor 100M --------------> Gigabit Switching 5Port (100/1000) <----- CAT5E 3M -----> TRUE TV

ปล. ทำแบบนี้ เน็ตปลายทางได้ความเร็วเต็มๆ 99.9% = 80/20Mbps
                    Last edited by MaxKing; 29 Jun 2017, 05:42:33.

Comment

TOT Fiberที่ใช้ๆกันอยุ่ตอนนี้ มันวิ่งผ่านท่อที่พึ่งวางใหม่ที่สงขลาแล้วหรือยังอ่ะครับ

ถ้าผ่านท่อใหม่นี้แล้วผมขอรบกวนเทสค่าปิงให้หน่อยได้มั้ย จะได้ตัดสินใจถูกว่าจะย้ายไปใช้ดีหรือเปล่า
                      1.สิงคโปร์
                      2.USA แคลิฟอร์เนีย
                      3.UK

Comment

Originally posted by MaxKing View Post
                        เดินสายแลนดีกว่าครับ TRUE TV ต้องการความเสถียร หากต่อ WiFi จะพบปัญหากระตุก

1. ชื้อ CAT6 Outdoor 100M
                        2. ชื้อ Gigabit Switching 5Port (100/1000) ต่อปลายทาง

ONU TOT (100/1000) <--------------- CAT6 Outdoor 100M --------------> Gigabit Switching 5Port (100/1000) <----- CAT5E 3M -----> TRUE TV

ปล. ทำแบบนี้ เน็ตปลายทางได้ความเร็วเต็มๆ 99.9% = 80/20Mbps
                        ขอบคุณมากครับ ตอนนี้สั่งสาย LAN CAT5e outdoor ไปละ พรุ้งนี้จะเดินให้เรียบร้อย ขอบคุณมากครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by xsefiroth View Post
                        TOT Fiberที่ใช้ๆกันอยุ่ตอนนี้ มันวิ่งผ่านท่อที่พึ่งวางใหม่ที่สงขลาแล้วหรือยังอ่ะครับ

ถ้าผ่านท่อใหม่นี้แล้วผมขอรบกวนเทสค่าปิงให้หน่อยได้มั้ย จะได้ตัดสินใจถูกว่าจะย้ายไปใช้ดีหรือเปล่า
                        1.สิงคโปร์
                        2.USA แคลิฟอร์เนีย
                        3.UK
                        ไม่รู้ท่อใหม่ยังนะครับ เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปเทสสปีดตามที่ท่านว่ามาให้

Comment

อิจฉาคนอื่นๆน่ะ วิ่งเกินๆ ตลอด ของผม นี่ไม่เกินสักที - - จ่ายครบ มาไม่ครบ
                          1. 200/80
                          2. ZTE 670
                          3. NO
                          4. -
                          5. 3
                          6. 1
                          7. นนทบุรี

Comment

อัพเดตรายชื่อแล้ว 30/06/60 17:45

***รายชื่อท่านใด ตกหล่นหรือลงรายละเอียดไม่ครบ โปรดแจ้งได้เลย***

Comment

1. = 150/30Mbps
                              2. = HUAWEI
                              3. = Yes
                              4. = netgear r6220
                              5. = 5
                              6. = 3
                              7. = ตะกั่วทุ่ง/พังงา

Comment

รบกวนหน่อยครับ มีใครเจอปัญหา packet loss เวลาเล่นเกมบ้างมั้ยครับ ผมจะเป็นช่วงตอนกลางวันจนถึงตอนดึกแต่หลังเที่ยงคืนจนถึงตอนเช้าไม่เป็น ก่อนหน้านี้ใช้ ADSL ไม่เป็นครับ
                                บางวัน packet loss 3-5% เล่นเกมไม่ได้เลยครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ไฟเบอร์ได้ประมาณ 4 เดือนได้แล้วครับ

Comment

Working...
                                X