Announcement

Collapse
No announcement yet.

[รวมข้อมูล] Wireless AC Gigabit Router สำหรับเน็ต 100Mbps+ (ที่หาซื้อง่าย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Beamforming เด๋วนี้ใส่มาทุกรุ่นแล้วหรือยังครับ

สำคัญใหม

Sent from my ASUS_Z00LD using Tapatalk

Comment

• Originally posted by wiseman View Post
      Beamforming เด๋วนี้ใส่มาทุกรุ่นแล้วหรือยังครับ

สำคัญใหม

Sent from my ASUS_Z00LD using Tapatalk
      Beamforming มีดีกว่าไม่มี พอสมควรครับ

#ของมันต้องมี^^

Comment

• จริงๆแล้วการไส่ Beam มาในทุกรุ่น ไม่ไช่เรื่องยากอะไรเลย ต้นทุนเพิ่มเท่าหนวดแมว

แต่มันเป็นลูกเล่นที่ล๊อคใว้ให้รุ่นแพงๆ

เหมือน MB ที่มีออฟชั่น non-k OC ไช้ใด้ไม่นานก็โดนมือที่มองไม่เห็นสั่งเก็บหมดอ่ะ ถึงไช้ใด้แต่ไม่ให้ไช้

จนกว่าจะมีเทคโนโลยีใหม่มาแทน เราเตอร์รุ่นล่างๆก็คงไม่(มีสิทธิ์)มี beamforming หรอกขอรับ

Comment

• รบกวนกลับมาอัพเดทรูปอีกครั้งด้วยนะครับ ไม่สามารถเข้าถึงรูปภาพได้แล้วครับ

Comment

• สวัสดีครับ จะรบกวนถามเยอะหน่อยนะครับ

ตอนนี้ใช้ tot fttx 100/50mbps
            ใช้ netis ที่แถมมาจาก tot ส่งสัญญาณได้ไกลดี
            แต่ชอบมีปัญหาเอ๋อๆ เข้าหน้าคอนฟิคไม่ได้บ่อยๆ
            และจะปล่อย vpn (ovpn) ไว้ใช้ดูทีวีตอนไป ตปท ด้วย
            เลยเล็ง asus rt-ac1200g+ ไว้
            ไม่แน่ใจว่าตัวนี้ถ้าเปิดทั้งวันทั้งคืนจะมีอาการเอ๋อๆไหม
            ต้องใช้พัดลมหรือ ups ช่วยยืดอายุไหมครับ
            หรือถ้ามีตัวไหนที่ราคาและความสามารถใกล้เคียง
            ลองแนะนำมาได้เลยนะครับ

ส่วนอีกที่นึงใช้ time broadband 50/50
            ว่าจะดึงเน็ตจาก tot และ ais มาไว้ดูทีวี + ปล่อยไวไฟ
            ตอนนี้เล็งไว้คือ asus rt-ac51u
            เจ้าตัวนี้มันสามารถอัพโหลดไฟล์ opvn (open vpn) เข้าเครื่องไปได้เลยไหมครับ
            และถ้าเป็นรุ่นที่เป็น gigabit ethernet ในราคาใกล้ๆกัน หรือความสามารถเดียวกันแบบที่ถอดเสาได้ พอจะมีตัวไหนบ้างไหมครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

• ดันไว้

Comment

• เน็ต 1Gbps มาแล้วแต่ Router บ้านๆ PortLAN 1/5/10Gbps ยังไม่มาเลย

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                  เน็ต 1Gbps มาแล้วแต่ Router บ้านๆ PortLAN 1/5/10Gbps ยังไม่มาเลย
                  เดียวก็มาครับ เขากลัวเพิ่มต้นทุนโดยไม่จำเป็น ก็เลยยังไม่นิยมทำออกมา

เอาแค่ผู้ให้บริการสั่งสเปคพิเศษในปริมาณที่เยอะพอสมควรก็คุ้มที่จะผลิตให้แล้วครับ

Comment

• วันพุธนี้จะเปลี่ยนเน็ตละครับ มีใครแนะนำ router ได้บ้างว่าควรใช้ตัวไหน
                    คร่าวๆคือบ้าน 2 ชั้น งบ 3000
                    ใช้เล่นเกมกับดูหนังผ่าน netflix บ้าง
                    บางทีจะ stream เกม ควรดูเป็นตัวไหนดีครับ

Edit:3BB 100/30 ครับ รอติดตั้ง ตอนนี้ 30/5
                    ตอนนี้ใช้ dsl-ac52u อยู่ครับ

Comment

• Tenda ac10 น่าเล่นไหมเห็นใน AliExpress เหลือ 1100

Comment

• ดันไว้ กระทู้มีประโยชน์

Comment

• มาอัพเดทสเปคของ Asus นิดนึง พอดีตัวเดิม AC55UHP เสียแล้ว แต่เคลมไม่ได้ เพราะเลิกผลิตไปละ เลยจัด AC1300UHP ยอมเลิกใช้ Download Master ไป

AC1300 เป็น High Power ส่วนพวก AC66U 68U เป็นแบบธรรมดา

ระยะทาง 1300 ได้เปรียบกว่า เพราะมี Beam + Mu-Mimo กำลังไฟดีกว่า

เพราะตอนนั้น ผมชั่งใจ AC1300 กับ AC66U B1 เสียดาย Asus มันกั้ก AC1300 ไม่ยอมเปิดฟังก์ชั่น DM ให้ ไม่งั้นครบเครื่องเลย แรมเยอะ 4 คอร์ กำลังส่งแรงอีก

Comment

• Originally posted by Depum View Post
                            มาอัพเดทสเปคของ Asus นิดนึง พอดีตัวเดิม AC55UHP เสียแล้ว แต่เคลมไม่ได้ เพราะเลิกผลิตไปละ เลยจัด AC1300UHP ยอมเลิกใช้ Download Master ไป

AC1300 เป็น High Power ส่วนพวก AC66U 68U เป็นแบบธรรมดา

ระยะทาง 1300 ได้เปรียบกว่า เพราะมี Beam + Mu-Mimo กำลังไฟดีกว่า

เพราะตอนนั้น ผมชั่งใจ AC1300 กับ AC66U B1 เสียดาย Asus มันกั้ก AC1300 ไม่ยอมเปิดฟังก์ชั่น DM ให้ ไม่งั้นครบเครื่องเลย แรมเยอะ 4 คอร์ กำลังส่งแรงอีก
                            ขอบคุณครับ กับข้อมูล ขอสอบถามว่าถ้าประกันไม่หมดแล้วเคลมไม่ได้นี่คือทิ้งไปเลยหรอครับ พอดีใช้ตัวเดียวกันอยู่

Comment

• Originally posted by wutn View Post
                              ขอบคุณครับ กับข้อมูล ขอสอบถามว่าถ้าประกันไม่หมดแล้วเคลมไม่ได้นี่คือทิ้งไปเลยหรอครับ พอดีใช้ตัวเดียวกันอยู่
                              synnex คืนเป็นเงินให้ครับ

Comment

• รายชื่อ router wifi ax

https://wikidevi.com/wiki/List_of_802.11ax_Hardware

Comment

Working...
                                X