Announcement

Collapse
No announcement yet.

[รวมข้อมูล] Wireless AC Gigabit Router สำหรับเน็ต 100Mbps+ (ที่หาซื้อง่าย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามทุกท่านหน่อยครับ พอดีผมติด 3bb 100mbps แล้วอยากจะหา Router AC สักตัวมาใช้หน่อยครับ บ้านเดี่ยว 2 ชั้น

เบื้องต้นผมใช้ Router จาก 3BB ตั้งชั้น 2 ส่งสัญญาณมาที่ชั้น 1 จับได้ประมาณ 10mbps เลยไปลองยืม Netgear R6220 (AC1200) จาก KingIT มาต่อเพิ่มตั้งที่เดียวกัน

ตอนนี้วัดสัญญาณที่ชั้น 1 ด้วยสัญญาณ 2.4 GHz ได้ 30mbps (ถือว่าพอรับได้) แต่จับสัญญาณ 5Ghz ไม่ได้เลย (ต้องเล่นที่ชั้น 2 อย่างเดียว)

เลยว่าจะซื้อ Router AC1750 มาใช้แทนอยากให้จับสัญญาณได้สัก 50mbps พอจะมี Router ตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by innova7731 View Post
      สอบถามทุกท่านหน่อยครับ พอดีผมติด 3bb 100mbps แล้วอยากจะหา Router AC สักตัวมาใช้หน่อยครับ บ้านเดี่ยว 2 ชั้น

เบื้องต้นผมใช้ Router จาก 3BB ตั้งชั้น 2 ส่งสัญญาณมาที่ชั้น 1 จับได้ประมาณ 10mbps เลยไปลองยืม Netgear R6220 (AC1200) จาก KingIT มาต่อเพิ่มตั้งที่เดียวกัน

ตอนนี้วัดสัญญาณที่ชั้น 1 ด้วยสัญญาณ 2.4 GHz ได้ 30mbps (ถือว่าพอรับได้) แต่จับสัญญาณ 5Ghz ไม่ได้เลย (ต้องเล่นที่ชั้น 2 อย่างเดียว)

เลยว่าจะซื้อ Router AC1750 มาใช้แทนอยากให้จับสัญญาณได้สัก 50mbps พอจะมี Router ตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ
      คุณลองปรับตำแหน่งเสาส่งใหม่ครับ ให้นอนลงสัก 1-2 เสา และหันด้านข้างของเสาไปในทิศทางที่ใช้งานบ่อย สัญญาณ Wi-Fi ก็จะดีขึ้นทันตาเห็นเลยครับ
      เพราะเสา Wi-Fi ที่ใช้ทั่วไปจะส่งสัญญาณเป็นรูปโดนัท มันจะมีจุดอับสัญญาณที่ด้านบนและด้านล่างของเสาครับ

การสื่อสารของ Wi-Fi ต้องสื่อสารกัน 2 ทาง โดยตัวส่งสามารถส่งสัญญาณแรงๆ ไปให้ได้แล้ว ตัวรับก็ต้องสามารถส่งสัญญาณกลับมาหาได้ด้วย ไม่งั้นมันจะมีปัญหาต่อไม่ได้ เน็ตช้า และอื่นๆ ได้ครับ
      ดังนั้นอุปกรณ์ตัวรับก็สำคัญ ถ้าคุณใช้มือถือพวกที่มี Wi-Fi ดีๆ หน่อย ก็จะจับสัญญาณได้เยอะ แต่ถ้าใช้พวกมือถือแบรนด์จีนก็จะ Wi-Fi ไม่ค่อยดีเท่าไร สู้มือถือ Nokia เมื่อ 3-5 ปีก่อนยังไม่ได้เลยครับ

บ้านผมก็เป็นบ้านเดี่ยว 2 ชั้น มีบ้านหลัก 2 หลัง ใช้เน็ตร่วมกัน 2-3 บ้านในรั้วเดียวกัน
      ใช้เร้าเตอร์ ASUS RT-AC88U วางเร้าเตอร์ไว้ติดกับขอบไม้ของบานเกล็ดระหว่าง 2 บ้าน ปรับเสา 2 เสาให้นอนลง และปรับ 2 เสาเป็นแนวตั้ง
      ส่งสัญญาณจากเร้าเตอร์แค่ตัวเดียว ก็เอาอยู่แล้วครับ ทั้งๆ ที่ผมเดิน AP ไว้อยู่แล้ว เพราะเมื่อก่อนใช้ MikroTik เป็นอันหลักแล้วเดินสายต่อ Access Point ของ Belkin ที่ชั้นบนแล้วด้วย
      แต่เร้าเตอร์ตัวใหม่ของ ASUS มันกระจายได้ครอบคลุมบริเวณที่ใช้งานแล้ว ก็เลยไม่ได้ใช้ Access Point ของ Belkin แล้วครับ

คุณก็ปรับตำแหน่งเสาส่งให้นอนลง 1-2 เสา ก็น่าจะเน็ตแรงขึ้นแล้วครับ
      ลองใช้โปรแกรมหรือแอพ WiFi Analyzer ตรวจสอบความแรงของสัญญาณ Wi-Fi ในจุดต่างๆ ของบ้านก็ได้ครับ
      ลองปรับแบบต่างๆ ดูว่าควรวางตำแหน่งของเร้าเตอร์และปรับเสา Wi-Fi แบบไหนจะดีที่สุด โดยเน้นให้วางในที่โล่งบริเวณกลางบ้าน ไม่มีอะไรบังสัญญาณ หลีกเลี่ยงสายไฟฟ้าแรงสูงที่จะรบกวนด้วยครับ

Last edited by sakurasong; 18 Dec 2017, 16:22:42.

Comment

• จากที่ผมใช้ R6220 และเคยใช้ C7(ac1750) กำลังส่ง,การทะลุทะลวงไม่ต่างกัน(ต่างแค่ที่แบนวิช) สเปคภายในก็พอๆกัน
        ผมเองก็ปัญหากับบ้านที่กรุงเทพ ที่เร้าเตอร์หลัก(R6220กับBR6478AC)อยู่ชั้น 2 แล้วชั้น1สัญญาณไม่แรง(ชั้น1ต้องให้มือถือจับความถี่2.4อย่างเดียว แต่สปีดก็ได้น้อย) ปรับเสาก็แล้ว ,คิดว่าเร้าเตอร์เสีย เคลมได้ตัวใหม่มาก็แล้ว ก็ไม่ดีขึ้น รุ่นพี่ที่ทำงานเกี่ยว Network เขาบอกว่าสัญญาณwirelessก็เหมือนร่ม(เสาก็เหมือนขาร่ม) จุดอับที่สุดคือบริเวณใต้เครื่อง
        ทางแก้ในความคิดผมตอนนี้ก็คือ
        แบบที่1 ประหยัดงบคือย้ายเร้าเตอร์หลักลงมาชั้น1(ถ้าความคิดรุ่นพี่ถูกต้องนะ ซึ่งผมยังไม่เคยทำเพราะไม่สะดวกวาง) หรือไม่ก็เดินสายLANและหา AP สักตัวไว้ที่ชั้น1
        แบบที่2 ลองดู router ที่มี Beamforming เพราะจากที่ผมเปลี่ยนจาก C7 มาเป็น R7000 ที่มี beamforming มันช่วยลดจุดอับได้ดีเลย แต่ประเด็นหลักเลยผมว่ารุ่นสูงๆระยะที่ส่งมันดีกว่าเยอะเลย(ระยะของ R6220 กับ R7000 ต่างกันเยอะเลยนะ) จากที่ใกล้ๆสัญญาณไม่เคยเต็ม มาเป็นรับสัญญาณได้เต็ม(ลองยืมพวก R6900,R7000 จาก King it มาลองดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าแก้ปัญหาได้หลังจากนั้นค่อยคิดว่าจะเอายี่ห้อไหนดีที่มี beamforming(totolink ของ king it ก็มี beamforming นะ ราคาไม่แพง แต่ไม่รู้ดีป่าว)
        แบบที่3 Mesh wifi อันนี้แพงสุด แต่ก็น่าจะได้คุณภาพดีสุดด้วย
        Last edited by eak_lp; 18 Dec 2017, 14:00:11.

Comment

• D-Link DIR-885L AC3150
          D-Link DIR-890L AC3200
          ยิ่งอ่านรีวิวยิ่งงงว่า 2 ตัวนี้ตัวไหนมันดีกว่ากัน 885L มี MU-MIMO แต่ 890L มี tri wifi

Comment

• archer c60 ลดราคาเหลือ 1700 ที่advice กับ 7-11 โดนซื้อตัดหน้าของหมดเกลี้ยง เหลือแต่ jib banana ที่ขาย 2400

ไหนว่า tplink คนไม่ค่อยนิยมกันไง ฮือ T T

ไม่น่าใจเย็น อดเลยกรู ชอบที่มี 5 เสาอ่ะ
            Last edited by wiseman; 20 Jan 2018, 14:13:51.

Comment

• Originally posted by wiseman View Post
              archer c60 ลดราคาเหลือ 1700 ที่advice กับ 7-11 โดนซื้อตัดหน้าของหมดเกลี้ยง เหลือแต่ jib banana ที่ขาย 2400

ไหนว่า tplink คนไม่ค่อยนิยมกันไง ฮือ T T

ไม่น่าใจเย็น อดเลยกรู ชอบที่มี 5 เสาอ่ะ
              สมัยนี้ผมว่าไม่น่าซื้อแล้วนะครับ พอร์ตมันตันที่ 10/100 เดี๋ยวพอเน็ตเกิน 100Mbps แล้วก็ต้องซื้อใหม่อีก เลือกพอร์ตแบบ 10/100/1000 ดีกว่าครับ

ส่วน 5 เสา ใส่มาให้ดูเยอะๆ เป็นการตลาดมากกว่าครับ 3(2.4GHz)+2(5GHz) เปลี่ยนเสาก็ไม่ได้ แทนที่จะสวยๆ แบบรุ่นใหม่ๆ
              ระยะส่งของ Wi-Fi ก็สั้นกว่าหลายตัว ความเร็วก็น้อยกว่า ผมว่าเลือกตัวอื่นดีกว่าเยอะครับ

Comment

• Originally posted by sakurasong View Post
                สมัยนี้ผมว่าไม่น่าซื้อแล้วนะครับ พอร์ตมันตันที่ 10/100 เดี๋ยวพอเน็ตเกิน 100Mbps แล้วก็ต้องซื้อใหม่อีก เลือกพอร์ตแบบ 10/100/1000 ดีกว่าครับ

ส่วน 5 เสา ใส่มาให้ดูเยอะๆ เป็นการตลาดมากกว่าครับ 3(2.4GHz)+2(5GHz) เปลี่ยนเสาก็ไม่ได้ แทนที่จะสวยๆ แบบรุ่นใหม่ๆ
                ระยะส่งของ Wi-Fi ก็สั้นกว่าหลายตัว ความเร็วก็น้อยกว่า ผมว่าเลือกตัวอื่นดีกว่าเยอะครับ

เช่นตัวไหนบ้างครับ ในราคา 1700 เท่ากัน ที่ดีกว่า c60

Sent from my ASUS_Z00LD using Tapatalk

Comment

• ถ้าไม่เน้นเปิดติดต่อกันหลายๆวันโดยไม่ปิด(2-3วันปิดเปิดที) TP-Link ก็โอเคอยู่นะครับ
                  TP-Link ทำราคาได้ดีกว่ายี่ห้ออื่น หลายยี่ห้อ 1พันปลายๆยังเป็น 10/100 อยู่เลย
                  ผมเคยให้น้าแถวบ้านซื้อ TP-Link C1200(AC1200) ไม่ถึง 2พัน ใช้กับเน็ต 100Mbps
                  ใช้งานโอเคนะครับ คลื่น2.4 ทะลุชั้น3 ,ทะลุกำแพง3ชั้น ยังใช้งานได้พอใช้ได้เลย(ได้ราวๆ 10Mbps),เครื่องไม่ค่อยร้อน

Comment

• งบ 1700 ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องประกันลองดูตัว Mi Router 3G(G=Gigabit 10/100/1000) ตาม lazada shopee ครับ
                    ย้ำอีกครั้งต้องมี G ด้วย เพราะสเปกCPU RAMให้มาเยอะกว่าเท่าตัวเมื่อเทียบ 3 ธรรมดา

Comment

ตอนนี้ผมต่ออยู่แบบนี้ ไวไฟไปถึงหน้าห้อง แต่พอเข้าไปในห้องสัญญาณดรอปไม่เหลือเลยครับ

ถ้าผมสลับเอาตัว ac1300uhp มาต่อ bridge แทนมันเหมาะไหมครับ
                      แล้วเอา ตัว ac68u ซึ่งเป็น ac1900 ไปปล่อยไวไฟข้างนอกแทนจะแรงทะลุทะลวงกว่าไหมครับ (เพราะแต่ก่อนผมมีแค่ ac68u วางไว้หน้าห้องมันทะลุเข้าไปถึงห้องฝั่งตรงข้ามเลย

ไม่รู้คำถามงงรึป่าว ขออภัยนะครับ ถาม2กระทู้เผื่อมีคนมาตอบ

Comment

• Originally posted by gmy View Post
                        [ATTACH=CONFIG]4092411[/ATTACH]

ตอนนี้ผมต่ออยู่แบบนี้ ไวไฟไปถึงหน้าห้อง แต่พอเข้าไปในห้องสัญญาณดรอปไม่เหลือเลยครับ

ถ้าผมสลับเอาตัว ac1300uhp มาต่อ bridge แทนมันเหมาะไหมครับ
                        แล้วเอา ตัว ac68u ซึ่งเป็น ac1900 ไปปล่อยไวไฟข้างนอกแทนจะแรงทะลุทะลวงกว่าไหมครับ (เพราะแต่ก่อนผมมีแค่ ac68u วางไว้หน้าห้องมันทะลุเข้าไปถึงห้องฝั่งตรงข้ามเลย

ไม่รู้คำถามงงรึป่าว ขออภัยนะครับ ถาม2กระทู้เผื่อมีคนมาตอบ
                        มีอุปกรณ์อยู่แล้วลองเลยครับ ไม่ลองก็ไม่รู้ สลับกันได้ไม่มีปัญหา

Comment

• TP-Link AC1200 กับ ASUS RT-AC1200G+
                          ชิพข้างในเป็นตัวเดียวกันเลย แต่ tp-link ถูกกว่าหน่อย
                          ควรจัดรุ่นไหนดีครับ

ปล ใช้เป็น AP ต่อ มือถือ โน้ตบุค ประมาณ 10 เครื่อง ครับ

Comment

• Originally posted by wutn View Post
                            TP-Link AC1200 กับ ASUS RT-AC1200G+
                            ชิพข้างในเป็นตัวเดียวกันเลย แต่ tp-link ถูกกว่าหน่อย

ปล ใช้เป็น AP ต่อ มือถือ โน้ตบุค ประมาณ 10 เครื่อง ครับ
                            ผมว่าเลือกตัวไหนก็รับไหวทั้งคู่นะ เพราะแค่เร้าเตอร์ที่แถมจากผู้ให้บริการก็รับได้ประมาณ 10 อุปกรณ์อยู่แล้ว
                            แต่ระยะทาง และคุณภาพสัญญาณ อาจจะต่างกันบ้าง

TP-Link ได้ประกันตลอดอายุการผลิตของสินค้ารุ่นนั้น
                            ส่วน ASUS ได้ประกัน 5 ปี

การอัพเดต FW ก็เพิ่งมีอัพเดตทั้งคู่
                            ตัวฟังก์ชันของ ASUS ทำได้เยอะกว่า ละเอียดกว่า
                            แต่คุณใช้เป็นแค่ AP ไม่ได้ทำบริดโหมดมาที่เร้าเตอร์แยก ก็อาจจะไม่ต่างมากครับ

ราคาพอๆ กัน แต่ต้องเลือกเว็บที่ขายถูกหน่อย เช่น เว็บ advice
                            https://www.advice.co.th/product/mod...1200-dual-band

Comment

• Originally posted by wutn View Post
                              TP-Link AC1200 กับ ASUS RT-AC1200G+

ชิปตัวเดียวกัน มันก็สำคัญในระดับนึงครับ อยู่ที่ว่าท่านเชื่อใจเฟิร์มแวร์ของเจ้าไหน อันนี้สำคัญมากกว่า และที่สำคัญใช้งานให้ตรงโจทย์ ท่านอยากได้ AP ก็ควรซื้อฮาร์ดแวร์ที่เป็น AP เพียวครับ Router MultiFunction ทำได้หลายอย่างก็จริง แต่บางยี่ห้อก็ไม่ได้ดีซักอย่าง ลองเลือกดู
                              Last edited by EST_1892; 28 Jan 2018, 03:58:11.

Comment

• ขอบคุณครับ มีตัวไหน ใช้สัญญาณไกลๆได้ งบ 2000 แนะนำมั้ยครับ

Comment

Working...
                                X