Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณครับท่าน ผมงงว่ามำไม mikrotikผมblockอะไรไม่อยู่เลย l7 filterก็ไม่อยู่

Comment

• สอบถามทีครับ ตอนนี้ผมใช้ 750GL มีข้อจำกัดคือ

User manager active sessions = 20

ถ้า 1 user ที่ผม add ใน userman ใช้หลายๆคนเช่นใส่ไปเลย unlimit แบบนี้จะนับเป็น 1 user หรือนับจำนวนคนที่ login ไปใน user เดียวจริงๆครบั

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
        อยู่ที่พฤติกรรมการใช้เนตของกลุ่มลูกค้า บางที่อาจแค่เล่นไลน์ FB แต่ถ้าขาบิทหรือ youtube หอนักศึกษาไม่พอ

หอพักนี้เนต 3 เส้น throughput รวม 70-90 เมก (20+30+30)
        ต่อจาก mikrotik เข้า hotgate อีกที ลูกค้าประมาณ 200 client

ช่วงบ่ายๆเห็นขึ้นสูงสุด 35 เมก ค่ำๆวันหยุดโหดกว่านี้
        เดิมใช้ RB450G คนเก่าแก้ปัญหาไม่จบ ทิ้งงาน

15 เมก 70+ ต้องดูว่ามันขึ้นเต็มหรือเปล่า
        ผมคิดว่าไม่พอแน่นอน

รบกวน คุณ tomodify ขอสคิปดูเน็ต จากข้างนอกหน่อยนะครับ เมื่อใช้ changeip .net นะครับ ตอนนี้เปลื่ยน สคลิป เปลื่ยน เว็ป จนดู ไม่ได้แล้วนะ

ขอบคุณนะครับ

Comment

• RB1100AHX2 ตั้งค่า hotspot แล้วแลกหน้า login เป็นบางเครื่อง ตั้งแก้ไขตรงไหนครับผม

Comment

• ตั้งค่า hotspot ตามที่แนะนำแล้วครับ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=13247 แต่พอเข้าเน็ต โดยใช้ ip hospot กลับกลายเป็นหน้า login mikrotic ครับ มีวิธีแก้อย่างไรครับ

Comment

• Originally posted by solarisx View Post
              ตั้งค่า hotspot ตามที่แนะนำแล้วครับ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=13247 แต่พอเข้าเน็ต โดยใช้ ip hospot กลับกลายเป็นหน้า login mikrotic ครับ มีวิธีแก้อย่างไรครับ
              มันก็เข้าหน้านี้อยู่แล้วนิครับ....ถ้าไม่ต้องการเข้าหน้า login ก็ต้องทำ bypass เอาครับ

Comment

• ในกรณีที่ใช้ RB750 ทำ Hotspot กำหนดความเร็วให้แต่ละ User ด้วย user profile

ขอถามดังนี้ครับ สมมุติ เราก็หนดให้ user A ได้ความเร็วอินเตอร์เนต 3M/512k

1.ความเร็วในการโหลดบิต จะถูกจำกัดอยู่ที่ 3M ไหม
                2.หากเรากำหนดให้ 1 user สามารถใช้งานได้ 2 เครื่อง ถามว่าความเร็วทั้ง 2 เครื่องจะแชร์อยู่ใน 3M หรือ เครื่องละ 3M
                Last edited by tonpai753; 6 Dec 2013, 21:54:10.

Comment

• 1.ไม่มี q กั้นจะจำกัดที่ 3 M
                  2.นับเป็น 2 user ความเร็วไม่ได้หารสอง

Comment

• ตอนนี้ใช้ router V5.26 อยู่ มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนเป็น V6.7 จะดีไหมครับ แล้วถ้า update แล้วค่า config จะหายไหมครับ

Comment

• Originally posted by zeroflag View Post
                      ตอนนี้ใช้ router V5.26 อยู่ มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนเป็น V6.7 จะดีไหมครับ แล้วถ้า update แล้วค่า config จะหายไหมครับ
                      ถ้า 5.26 นิ่งอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้อง update นะครับ... แต่ถ้าอยาก update ก็ทำได้เลย config ไม่หายครับ

Comment

• สอบถามครับ ถ้าuserใช้งานแล้วจาloginในipad และให้userในpc logoutอะครับ ทำยังไงครับ เหมือน loginซ้อนแล้วให้อันเก่าหลุดอะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by saikano View Post
                          สอบถามครับ ถ้าuserใช้งานแล้วจาloginในipad และให้userในpc logoutอะครับ ทำยังไงครับ เหมือน loginซ้อนแล้วให้อันเก่าหลุดอะครับ ขอบคุณครับ
                          mikrotik ทำไม่ได้ครับ

Comment

• กำ ขอบคุณครับ ไม่มีวิธีเลยหรอครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ เดิมใช้ ADSL TOT ต่อ Et1 เป็น PPPoE แล้วให้ Et 2 เป็น Hotspot ส่วน Et 3-5 ก็ set master port ตาม Et2

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยน net เป็น FTTX ของ 3BB แต่เท่าที่เข้าใจมันไม่มี username กับ pass แล้วจะ set ไงดีครับที่ Et1

Comment

• Originally posted by zeroflag View Post
                                สอบถามหน่อยครับ เดิมใช้ ADSL TOT ต่อ Et1 เป็น PPPoE แล้วให้ Et 2 เป็น Hotspot ส่วน Et 3-5 ก็ set master port ตาม Et2

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยน net เป็น FTTX ของ 3BB แต่เท่าที่เข้าใจมันไม่มี username กับ pass แล้วจะ set ไงดีครับที่ Et1
                                เซตให้รับ DHCP จาก FTTX ครับ หรือไม่ก็ กำหนดค่า ip เลยครับ ผมใช้วิธีนี้อยู่กับเนตของ 3bb

Comment

Working...
                                X