Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by aha2pro View Post
    ไว้ลูกค้าเกิน 50 user ไ่ม่แน่จะไ้ใช้บริการ
    หุหุ คงอีกนาน - -,
    รวมตัวกันมั้ยพี่ ยอดถึง 15000 อ่ะ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
      รวมตัวกันมั้ยพี่ ยอดถึง 15000 อ่ะ
      ไว้รอจำนวนลูกค้าทะลุยอดก่อนนะครับ ช่วงนี้กรอบมาก - -*

Comment

• สอบถามครับ 450G กับการจัดการรวมเน็ต 3 เส้น แบ่ง User ออก 2 กลุ่ม ใช้ภายในองกรขนาด 70 user pc มีใครเคยมีเคสแบบนี้มั้ย สอบถามดูว่าจะไหวแบบพอดีตัวหรือ load เกินกำลัง เพราะมีงานเข้ามากรณีนี้ . . . ขอบคุณครับ ^^

Comment

• ยังไม่ทะลุ 50 สักทีเลยไม่รู้ แต่เคยถามพี่ที่บอร์ดใหญ่
          เค้าบอกว่า คนที่ login เกินลำดับ 50 ไปจะใช้งานไม่ได้ หรือ login error ครับ

Comment

• กำลังจะขอเน็ต cat onnet 12m/2 m 1500บาท ทาง cat บอกว่า จะมีตัว ONU ให้ อยากสอบถามตัว ONUนี่ คือตัวที่เราจะเอาสาย RJ-45 มาต่อกับเราเตอร์ รึเปล่าครับ

เพราะตอนนี้ผมใช้ true อยู่ จะมาทำ load balance กัน กะเน็ต fiber oftic ต่อเข้ากับ mikrotok 750GL ตั้งค่าตามปกติรึเปล่าครับ ตามหัวข้อ load balanc

รบกวนสอบถามผู้รู้ทีครับ

Comment

• ONU GPON อธิบายง่ายๆครับfiber to cat5 media นั่นเองครับ แล้วเราก็เอา mikrotik authen 3poe client แล้วเราก็ ทำ loadbalanced ได้ทันทีครับ ผมใช้มา สองปีกว่าแล้วครับ นิ่งดี

Comment

• เฮ่อ..อยากใช้เน็ตแรงๆแบบท่านๆมั่งจริง - -*

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                  ยังไม่ทะลุ 50 สักทีเลยไม่รู้ แต่เคยถามพี่ที่บอร์ดใหญ่
                  เค้าบอกว่า คนที่ login เกินลำดับ 50 ไปจะใช้งานไม่ได้ หรือ login error ครับ
                  ถ้าไม่ใช้ userman เกิน 50 ได้ครับ พี่ที่บอร์ดใหญ่เช่นกัน เห็นเค้าเอามาโชว์เกิน 70+

Comment

• แต่ที่แน่ ๆ FTTH ของ TOT ใช้ mikrotok 450G เป็น Router ปลายทาง

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                      กำลังจะขอเน็ต cat onnet 12m/2 m 1500บาท ทาง cat บอกว่า จะมีตัว ONU ให้ อยากสอบถามตัว ONUนี่ คือตัวที่เราจะเอาสาย RJ-45 มาต่อกับเราเตอร์ รึเปล่าครับ

เพราะตอนนี้ผมใช้ true อยู่ จะมาทำ load balance กัน กะเน็ต fiber oftic ต่อเข้ากับ mikrotok 750GL ตั้งค่าตามปกติรึเปล่าครับ ตามหัวข้อ load balanc

รบกวนสอบถามผู้รู้ทีครับ
                      กำชับกับช่างด้วยว่า ผมขอเป้น pppoe นะ

ผมใช้ onu alcatel ครับ

onu คือคล้ายๆกับ media converter แต่ทำหน้าที่แปลงจากไฟเบอร์เป็นสายแลน ผมก้ไม่รู้เหมือนกันว่า onu-media มันต่างกันจุดไหน แต่หน้าที่คล้ายๆกันครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                        กำชับกับช่างด้วยว่า ผมขอเป้น pppoe นะ

ผมใช้ onu alcatel ครับ

onu คือคล้ายๆกับ media converter แต่ทำหน้าที่แปลงจากไฟเบอร์เป็นสายแลน ผมก้ไม่รู้เหมือนกันว่า onu-media มันต่างกันจุดไหน แต่หน้าที่คล้ายๆกันครับ
                        อ้อครับ ตัว ONU นี่ มีแบ่งเป็น pppoe ด้วยเหรอครับท่าน ผมก็เพิ่งรู้ เพราะมีบางท่าน เวลา connectแล้วจะให้ใส่ user ตลอด

Comment

User บนสุด เป็นบัตร 3 วัน สงสัยกะใช้งานจนคุ้ม เปิด วันกว่าๆ ละ ไม่ปิดเครื่องเลย เหอๆ

Comment

• ^
                            ^
                            ^
                            จัดเต็ม . . .

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                              อ้อครับ ตัว ONU นี่ มีแบ่งเป็น pppoe ด้วยเหรอครับท่าน ผมก็เพิ่งรู้ เพราะมีบางท่าน เวลา connectแล้วจะให้ใส่ user ตลอด

เริ่มงง

คือของผมจะได้มาแบบนี้เลย edno000xxxxxx@onnet.g เวลาจะใช้เน็ตก็ต้อง dialup PPPoE By WirelessRouter,Server,Mikrotik ว่ากันไป

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                                วู้ proxy cache ได้ด้วย

log ก็ได้อีก แบบนี้ เราเอา ไปต่อกับ usb plug ต่อทั้ง ext.HDD กับ 3G USB ได้ในเวลาเดียวกันรึป่าวครับ
                                โอ้ว ทำ cache ได้ด้วย เก็บ log ผ่าน usb ได้ด้วย แบบนี้สงสัยต้องหามาทดสอบซะหน่อยแล้ว เพราะ box external 3.5 ราคาถูกกว่า nas หลายบาทอยู่

Comment

Working...
                                X