Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
    RB450G ช่วยแนะนำแหล่งซื้อหน่อยครับจะได้ไปบอกญาติได้ถูกครับ

Comment

• http://www.overclockzone.com/forums/...php/98-Network

ลองไล่ๆหาดูครับ มีขายไม่กี่เจ้าหรอกเจ้าตัวนี้ ผมก็ซื้อในนี้แหละครับ ^ ^

Comment

• มีคำถามอีกครับ

ผมใช้ RB450G นะครับ

ใช้งาน hotspot โดยสร้าง Profile ของ user แต่ละ user เอาไว้ โดยความเร็วที่ตั้งไว้คือ down 7M / up 100k

ดังภาพด้านล่าง

แต่ทำไมเมื่อใช้งานจริง ความเร็วขา upload ของ user รายนึง ยกตัวอย่าง ชื่อ leng

ความเร็ว upload ไม่เป็นไปตามที่่ตั้งไว้ swing ทะลุ 100kpbs ดังคลิปด้านล่าง

ผมตั้งค่าผิดตรงใหนหรือเปล่าครับ

Comment

• ผมว่าตั้งบีบมากเกินไปนะครับ = บีบทะลุ

ลองขยับเป็น 256k น่าจะ ok กว่านี้ครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
            ผมว่าตั้งบีบมากเกินไปนะครับ = บีบทะลุ

ลองขยับเป็น 256k น่าจะ ok กว่านี้ครับ
            256k ยังไม่ได้ลอง

แต่ขอลองที่ up 200k / down 8M

จากนั้น reboot RB450G ใหม่

monitor อีกที พบว่าทะลุเหมือนเดิมครับ ดัง คลิปด้านล่างครับ

* หมายเหตุ * user " get1 " คือ admin นะครับผมตั้งไว้ un limit ให้ดูที่ user " leng "ครับ

Comment

• สอบถามนิดนึงเรื่อง hotspot เราสามารถกำหนด ไอพี หรือ mac โดยไม่ได้ Authen ได้หรือไม่

Comment

• Originally posted by s.krohlek View Post
                สอบถามนิดนึงเรื่อง hotspot เราสามารถกำหนด ไอพี หรือ mac โดยไม่ได้ Authen ได้หรือไม่
                ใช้ ip blinding ก็ได้ครับไม่ต้อง authen. เลยครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                  ถ้าหมายถึงช่อง usb ใน rb751g-2hnd มันไว้อัพเดท FW.นะครับ
                  ไม่สามารถใช้งานอย่างอื่นได้ หรือท่านหมายถึงรุ่นอื่นก็ขออภัยด้วยครับ
                  ขอบคุณท่าน aha2pro ครับ
                  ขอแชร์ข้อมูลเล็กน้อยครับ
                  ผมลองใช้ USB ของ 751G พบว่าทำได้อีก 3 อย่างครับ (ใช้ firmware ล่าสุด+OS 5.17-5.18)
                  1. เสียบ Thumb drive ใช้เป็น proxy cache
                  2. เสียบ Thumb drive เก็บ log
                  3. เสียบ 3G aircard ใช้ connect Internet

Comment

• Originally posted by kaiitman View Post
                    ผมลองใช้ USB ของ 751G พบว่าทำได้อีก 3 อย่างครับ (ใช้ firmware ล่าสุด+OS 5.17-5.18)
                    1. เสียบ Thumb drive ใช้เป็น proxy cache
                    3. เสียบ 3G aircard ใช้ connect Internet
                    วู้ proxy cache ได้ด้วย

log ก็ได้อีก แบบนี้ เราเอา ไปต่อกับ usb plug ต่อทั้ง ext.HDD กับ 3G USB ได้ในเวลาเดียวกันรึป่าวครับ

Comment

• ความสามารถ ไม่น้อยหน้า Server ได้แล้วสินะ proxy เป็นอะไรที่ ต้องการมาก ^^

Comment

• Originally posted by kaiitman View Post
                        โทษทีครับ อ่านมาผิด
                        ความสามารถเยอะจริงๆ แต่ Ram 32MB แค่นี้จะไหวหรือถ้าทำหลายๆอย่างพร้อมกัน

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                          โทษทีครับ อ่านมาผิด
                          ความสามารถเยอะจริงๆ แต่ Ram 32MB แค่นี้จะไหวหรือถ้าทำหลายๆอย่างพร้อมกัน
                          ลองดูเลยพี่ ช่วงนี้ต้นไม่มีตัง เหอๆ

Handy drive 32 ราคาไม่แพงละ

Comment

• แนะนำเว็บ MikroTik ราคาถูกที่สุดที่เคยซื้อมา ที่ http://www.wireless-guru.com

Comment

• Originally posted by saisaisai View Post
                              แนะนำเว็บ MikroTik ราคาถูกที่สุดที่เคยซื้อมา ที่ http://www.wireless-guru.com
                              ถูกจริงแฮะ แต่ต้องซื้อของ ของเค้า ยอดเป็นหมื่นๆ อ่ะ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                                ถูกจริงแฮะ แต่ต้องซื้อของ ของเค้า ยอดเป็นหมื่นๆ อ่ะ
                                ไว้ลูกค้าเกิน 50 user ไ่ม่แน่จะไ้ใช้บริการ
                                หุหุ คงอีกนาน - -,

Comment

Working...
                                X