Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^
    ^
    ปกติผมใช้ /sys reset ข้อมูล userman ไม่หายครับ
    แต่ถ้าท่านเปิดฝาออกมาจิ้มที่จุด reset อันนั้นหายเกลี้ยงครับ
    กันไว้ดีกว่าแก้ครับ เก็บไว้ให้ครบๆ ^ ^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
      อ่อ เปิดคอร์สสอนเลยดีมั้ยเนี่ย อิอิ จริงๆ ต้นก็มีประสบการณ์ มาปีกว่าๆ เท่านั้นเอง อิอิ

มีอะไร อยากบ้าอะไรก็มาโพตส์ๆ เอารูปมาลงให้พี่ๆเค้า ดู ถ้าเราทำถูกเค้าก็จะไม่มีอะไร ถ้าเราทำผิด เดี๋ยวพี่ๆ ในบอร์ด เค้า ก็แนะนำ มาเอง อิอิ

โทรมาดีกว่าเน๊อะ ช่วงนี้มือต้นมีปัญหาอ่ะครับ ปวดข้อมือ 087-9887974 ครับผม ถ้ายังไม่นอน ก็โทรมาตอนนี้เลยก็ได้ ^^
      ขอบคุณมากๆครับคุณต้น ไว้ยังไงผมติดต่อไปนะครับ ขอบคุณสำหรับการช่วยเหลือจริงๆครับ

Comment

• Originally posted by [~DREAM~] View Post
        อ้อ ติดอีกเรื่องนึงครับ ผมไปอ่านบทความมา ตรงที่ว่า เราใช้ตัวส่ิงแรงๆก็จริง เครื่องคอมพิวเตอร์สามารถรับสัญญาณได้ แต่ไม่สามารถส่งสัญญาณกลับมาได้

นี่คือยังไงหรอครับ ถ้าไม่สามารถส่งกลับมาได้จริง แล้วต้องแก้ไขยังไงครับผม ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ อยากถามตอบในนี้ด้วยเพราะเผื่อท่านอื่นๆพบปัญญาเดียวกับผม

จะได้แก้ไขไปพร้อมกันครับ
        ตัวอย่างเช่น ตัวส่งท่านสามารถส่งคลื่นไปห้องสุดท้ายของตึก ผ่านกำแพงหลายชั้น เพราะตัวส่งมันแรง
        แต่คนใช้ที่ห้องสุดท้ายนั้นใช้แค่โน๊ตบุ๊ครับ ซึ่งกำลังส่งของการ์ดไวเลสในเครื่องมันน้อย คลื่นที่ส่งออกมาจาก
        โน๊ตบุ๊คมันฝ่ากำแพงหลายชั้นออกมาไม่ไหว พอจะเห็นภาพไม๊ครับ รับได้ -แต่ส่งกลับไม่ไหว

ทางแก้
        -เพิ่มจุดปล่อยสัญญาณหรือ AP ให้ใกล้พอที่โน๊ตบุ๊คเครื่องนั้นจะส่งกลับได้
        -ให้ผู้ใช้ หาตัวรับ-ส่ง ที่แรงกว่าของเดิม ที่จะส่งคลื่นฝ่าออกมาได้ครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
          ตัวอย่างเช่น ตัวส่งท่านสามารถส่งคลื่นไปห้องสุดท้ายของตึก ผ่านกำแพงหลายชั้น เพราะตัวส่งมันแรง
          แต่คนใช้ที่ห้องสุดท้ายนั้นใช้แค่โน๊ตบุ๊ครับ ซึ่งกำลังส่งของการ์ดไวเลสในเครื่องมันน้อย คลื่นที่ส่งออกมาจาก
          โน๊ตบุ๊คมันฝ่ากำแพงหลายชั้นออกมาไม่ไหว พอจะเห็นภาพไม๊ครับ รับได้ -แต่ส่งกลับไม่ไหว

ทางแก้
          -เพิ่มจุดปล่อยสัญญาณหรือ AP ให้ใกล้พอที่โน๊ตบุ๊คเครื่องนั้นจะส่งกลับได้
          -ให้ผู้ใช้ หาตัวรับ-ส่ง ที่แรงกว่าของเดิม ที่จะส่งคลื่นฝ่าออกมาได้ครับ
          โอ้วว เข้าใจเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำตอบ ตรงนี้คือถ้าในที่โล่ง สามารถรับได้ ก็สามารถส่งกลับได้ใช้มั้ยครับ โดยปกติแล้วกำลังส่งพื้นฐานของโน็ตบุคอยู่ที่ประมาณกี่เมตรครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับผม ขอบคุณมากๆครับ ช่วยกันตอบคำถามผม ทำให้รู้เยอะกว่าเดิมเลยครับ ไว้เก่งก่อน จะมาช่วยสานต่อความรู้ครับ ขอบคุณมากๆครับผม

Comment

• จากเท่าที่ลองมากับตัวเองนะครับ แต่ละยี่ห้อ-รุ่น แรงไม่เท่ากัน
            โดยประมาณในที่โล่ง ไม่เกิน 300-500 เมตร ที่จะเล่นได้ดีครับ
            แต่ในที่มีสิ่งกีดขวาง เช่น กำแพง ต้นไม้ คลื่นรบกวน สภาพอากาศ
            และสิ่งแวดล้อมอื่นๆ มีส่วนทำให้ประสิทธิภาพลดน้อยลงตามลำดับครับ

Comment

• เรียนสอบถามครับ

ผมใช้ 450G มาได้สัก 1 week

ด้วยความเป็นมือใหม่จึงสงสัยครับ

ภาพที่ 1 ด้านล่างนี้

Memory ที่โชว์คือ ที่ใช้ที่เหลืออยู่ หรือที่ใช้ไปแล้วครับ

CPU ที่โชว์คือที่กำลังใช้นะขณะนั้นใช่มั้ยครับ

อักษรย่อ MiB คือ MB เมกกะไบต์ ใช่หรือไม่

ภาพที่ 2 ด้านล่างนี้

มักจะเกิดตอนขึ้นบ่อยๆ ซึ่งพอจะมีสาเหตุหรือเปล่าครับ

ความร้อน ? ของ ตัว RB450G / user ที่ active พร้อมๆ มีมากเกินไป / etc.......

เพิ่มเติมภาพประกอบ ซึ่งภาพนี้ระยะเวลาต่างจากภาพที่ 2 ที่เจอ error ประมาณ 18 นาทีครับ (วัดจาก up time)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
              Last edited by GETTO; 12 Jun 2012, 22:23:03.

Comment

• จากกระทู้ก่อนหน้า ขณะนี้ มัน error อีกแล้วครับ

สภาพแวดล้อมขณะนี้ RB 450G อยู่ในห้องแอร์ 23 องศา

ภาพแสดงการต่อใช้งานในบ้านผม ซึ่งไม่รวมอุปกรณ์ wifi AP, switch ที่ต่ออยู่ข้างหลัง Zyxel นี้นะครับ
                ซึ่งผมต่อแยกย่อยเป็นก้างปลา มีประมาณ 15 ตัว และที่ switch & wifi AP แต่ละตัวจะมี PC, Notebook ต่อเอาไว้ ผมมีการทำ ip blinding เอาไว้ประมาณ 10 ตัว (พวก dream box , iphone , smart phone)

Last edited by GETTO; 12 Jun 2012, 22:26:11.

Comment

• ^
                  ^
                  ไม่ฟันธงนะครับว่าถูกต้อง100%

Memory ที่โชว์คือ ที่ใช้ไปแล้วครับ
                  CPU ที่โชว์คือ ที่กำลังใช้นะขณะนั้น
                  อักษรย่อ MiB คือ MB เมกกะไบต์ ใช่หรือไม่
                  อธิบายยังไงดี เอาเป็นว่าใช่ละกันครับ เคยอ่านมาครับ
                  MB เป็นการแสดงค่าแบบโดยรวม ในเลขฐาน10 แบบให้ง่ายต่อการเรียกและแสดง เช่น 500 mb
                  MiB เป็นการแสดงค่าแบบตามจริง คือจะมีเศษ ตามที่เห็นครับ 500.xx MiB

ส่วนอาการตามภาพ ผมมักจะเกิดตอนที่เราใช้โน๊ตบุ๊ค แล้วสัญญาณมันไม่ค่อยดีครับ
                  มันจะหลุดจาก winbox แต่กับ PC ที่ต่อสายแลน จะเกิดขึ้นแค่ตอนเน็ตหลุดครับ
                  แต่ก็มีบางทีที่เปิด winbox ที่ PC ทิ้งไว้นานๆ สัก 1-2 ชม. มันก็มีหลุดบ้างครับ
                  ก็ยังไม่แน่ใจว่าสาเหตุมากจากอะไรบ้าง ถ้าเป็นความร้อนก็ไม่น่าใช่ เพราะไม่งั้น
                  mikrotik คงแฮงค์ไปด้วยละครับ Active เยอะก็ไม่น่าใช่ครับ ยังไม่ถึง 50 user

แต่ว่าลูกค้าท่าน ซื้อเล่นกันเป็นปีเลยหรอครับ โหดดีจัง *0*

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                    ^
                    ^
                    ไม่ฟันธงนะครับว่าถูกต้อง100%

Memory ที่โชว์คือ ที่ใช้ไปแล้วครับ
                    CPU ที่โชว์คือ ที่กำลังใช้นะขณะนั้น
                    อธิบายยังไงดี เอาเป็นว่าใช่ละกันครับ เคยอ่านมาครับ
                    MB เป็นการแสดงค่าแบบโดยรวม ในเลขฐาน10 แบบให้ง่ายต่อการเรียกและแสดง เช่น 500 mb
                    MiB เป็นการแสดงค่าแบบตามจริง คือจะมีเศษ ตามที่เห็นครับ 500.xx MiB

ส่วนอาการตามภาพ ผมมักจะเกิดตอนที่เราใช้โน๊ตบุ๊ค แล้วสัญญาณมันไม่ค่อยดีครับ
                    มันจะหลุดจาก winbox แต่กับ PC ที่ต่อสายแลน จะเกิดขึ้นแค่ตอนเน็ตหลุดครับ
                    แต่ก็มีบางทีที่เปิด winbox ที่ PC ทิ้งไว้นานๆ สัก 1-2 ชม. มันก็มีหลุดบ้างครับ
                    ก็ยังไม่แน่ใจว่าสาเหตุมากจากอะไรบ้าง ถ้าเป็นความร้อนก็ไม่น่าใช่ เพราะไม่งั้น
                    mikrotik คงแฮงค์ไปด้วยละครับ Active เยอะก็ไม่น่าใช่ครับ ยังไม่ถึง 50 user

แต่ว่าลูกค้าท่าน ซื้อเล่นกันเป็นปีเลยหรอครับ โหดดีจัง *0*
                    พี่ตอบเร็วมาก ชอบๆๆ

ผมต่อ winbox ด้วย wifi อีกทีครับ

ปล. user ผมซื้อโปร จ่าย 1 ปี ฟรี 1 เดือนครับ

Comment

• ถ้างั้นก็ถูกต้องแล้วเรื่อง winbox หลุด แต่ว่าท่าน
                      ลองเอาโน็ตบุ๊คมาต่อแลนแล้วเปิด winbox ดูครับ
                      เพื่อให้ชัวร์ว่ายังปกติดีอยู่รึปล่าว ^ ^

Comment

ถ้างั้นก็ถูกต้องแล้วเรื่อง winbox หลุด แต่ว่าท่าน
                        ลองเอาโน็ตบุ๊คมาต่อแลนแล้วเปิด winbox ดูครับ
                        เพื่อให้ชัวร์ว่ายังปกติดีอยู่รึปล่าว ^ ^
                        ผมลองแล้วครับ

ตามภาพด้านล่าง

หลุดเหมือนกัน แต่ระยะเวลาตั้งแต่ login จนหลุด ยาวนานขึ้น

สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าผม remote จาก net นอกเข้ามา มันจะมีโอกาสหลุดแบบนี้หรือเปล่าครับ
                        Last edited by GETTO; 12 Jun 2012, 23:08:49.

Comment

• ลองเปลี่ยนเป็นเข้า winbox ด้วย ip mikrotik ดูครับ
                          เช่นของท่านน่าจะเป็น 192.168.1.2

ปกติที่ผมรีโมท TeamViewer เข้า pc ที่เปิดอยู่มันก็ไม่หลุดนะครับถ้าเน็ตเราปกติ
                          แต่ถ้าเป็น dynamic dns นี่ยังไม่เคยลองสักที ไม่อยากลงสคริปไรไปมากๆ
                          ถ้าเกิดปัญหามา ได้มาไล่หาตัวการกันหลายต่อ ^ ^

Comment

• CPU%ขึ้นสูงก็ทำให้เข้าwinboxไม่ได้เหมือนกัน แนะนำว่าอย่าพึ่งบีบหรือบล็อคอะไรให้ลองใช้งานดูซักวัน

Comment

• ขอถามผู้รู้หน่อยคับ

ถ้าเราใช้โมเด็มเร้าท์เตอร์เซ็ทเป็น ppoe และ้เซ็ทที่ mk เป็น hotspot

1. เราสามารถที่จะ remote เข้าดู winbox ได้หรือไม่

2. จะต่้อกล้อง dvr ดูผ่านเน็ตได้หรือไม่

Comment

• ไม่ชัวร์นะครับผม ยังไม่เคยลอง
                                1. เราสามารถที่จะ remote เข้าดู winbox ได้หรือไม่
                                = ได้ครับผม อันนี้ลองแล้ว
                                2. จะต่้อกล้อง dvr ดูผ่านเน็ตได้หรือไม่
                                = ยังไม่เคยใช้เลย แต่ที่เคยอ่านมา ทำได้ครับ ตั้งค่า Port Forward ให้ถูกต้องทั้ง modem และ mikrotik

Comment

Working...
                                X