Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• status ไม่ connected ครับพี่

มันพยายาม Dialing แต่ไม่สำเร็จ ผิดตรงไหนน้อ.....????
    Last edited by jaion; 23 May 2012, 08:18:05.

Comment

• Originally posted by jaion View Post
      status ไม่ connected ครับพี่

[ATTACH=CONFIG]1749589[/ATTACH]

มันพยายาม Dialing แต่ไม่สำเร็จ ผิดตรงไหนน้อ.....????
      ก่อนหน้านี้ใช้ได้ปกติไหมครับ หรือว่าพึ่งตั้งค่า

ก่อนอื่นลองเช็คที่modemก่อนว่าเป็นbridgeหรือยัง ค่าVPIและVCIถูกต้องหรือไม่

Comment

• Modem ยังไม่ได้ bridge เลยครับเดียวรอให้ดึกก่อนจะลองอีกครั้ง
        ส่วนค่า VPI =0 , VCI=33 เน็ตของ 3bb อันนี้น่าจะถูกแล้ว...!!

ขอบคุณพี่ apiwat699 มากๆ นะครับ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
          Modem ยังไม่ได้ bridge เลยครับเดียวรอให้ดึกก่อนจะลองอีกครั้ง
          ส่วนค่า VPI =0 , VCI=33 เน็ตของ 3bb อันนี้น่าจะถูกแล้ว...!!

ขอบคุณพี่ apiwat699 มากๆ นะครับ
          ยินดีช่วยเหลือครับ ติดขัดตรงไหนpmถามได้ครับ ถ้ารู้ก็จะบอกเพื่อเพื่อนร่วมอุดมการณ์ 5555

อยากลองเล่นserverดูเหมือนกัน ปัญหาคือต้องเริ่มนับ1ใหม่ เลยไว้ก่อนดีกว่า....

Comment

• ผมลากสายเนตมา 2 เส้น รู้แค่ ip โมเดม loadbalance RB750 ทำยังไงครับ 192.168.1.1 กับ 192.168.2.1 ^ ^ ท่านใดเคยทำแล้วได้บ้างครับ

Comment

• อยากจะฝากอีกเรื่องนึงนะครับ คนที่ทำ pppoe ถ้าใช้เนตสองเส้นค่ายเดียวกัยระวัง gateway ip เหมือนกันสองเส้นแล้วมันจะรวมไม่ได้นะ

้าจะให้ชัวรวมได้ตลอดไปต้องใช้สูตร 1pppoe 1ether

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
                ยินดีช่วยเหลือครับ ติดขัดตรงไหนpmถามได้ครับ ถ้ารู้ก็จะบอกเพื่อเพื่อนร่วมอุดมการณ์ 5555

อยากลองเล่นserverดูเหมือนกัน ปัญหาคือต้องเริ่มนับ1ใหม่ เลยไว้ก่อนดีกว่า....
                ตั้ง Modem เป็นโหมด bridge แล้วครับได้ตามรูป

DDNS test.jpg

จากนั้นลองเชื่อต่ออินเทอร์เน็ตผ่าน Wrieless ปรากฎว่าออกเน็ตไม่ได้
                แต่สามารถเข้า winbox ได้ ......งง ๆ

Comment

• ย้อนถามนิดครับ ท่านจะเอาน้องติ๊กทำอะไรแล้วใช้งานแบบไหนครับ ลองทำรูปภาพคร่าวๆให้ดูหน่อยครับจะได้แนะนำถูก หรือpmหลังไมค์ก็ได้ครับผมนอนดึก

Comment

• ip > DHCP Client ดูซิว่ามีการสร้างไว้หรือไม่ถ้ามีให้ลบออกครับ

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
                      ย้อนถามนิดครับ ท่านจะเอาน้องติ๊กทำอะไรแล้วใช้งานแบบไหนครับ ลองทำรูปภาพคร่าวๆให้ดูหน่อยครับจะได้แนะนำถูก หรือpmหลังไมค์ก็ได้ครับผมนอนดึก
                      Model ครับพี่ (Port 3 Master Port 2,4,5 เป็น Slave)

เหตุผลที่อยากทำ DDNS ก็เพราะว่าเวลาอยู่ที่ทำงานอยาก Link มาดู
                      ที่บ้านว่าัอุปกรณ์ทำงานปกติหรือไม่ เหตุผลก็ประมาณนี้ละครับ
                      ขอบคุณมากครับ ถ้ายังทำไม่ได้ ดึก ๆ จะ pm ไปถามอีกรอบ เกรงใจจัง
                      Last edited by jaion; 24 May 2012, 09:36:33.

Comment

• Originally posted by asptuy View Post
                        ip > DHCP Client ดูซิว่ามีการสร้างไว้หรือไม่ถ้ามีให้ลบออกครับ
                        ปิดการทำงานลองดูก่อน ไม่กล้าลบครับ ปรากฏว่า....ออกเน็ตได้แล้วครับ...!!!!

ทดสอบ test DDNS ดูก็ยังไม่ได้ เอ้....????
                        Last edited by jaion; 24 May 2012, 14:21:14.

Comment

• ขอคำนะนำเดี่ยวกับการออกตั๋ว hotspot ว่าจะออกแบบใหนดี ให้รู้ว่า ใครใช้ พาสอะไร ชื่ออะไร

Comment

• ^
                            ^
                            ^
                            ขอบคุณท่าน apiwat699 ท่าน asptuy ด้วยนะครับที่ชี้ทางให้เห็นแสงสะว่าง
                            จากความพยายามตั้งแต่ 09:00 - 15:00 รวมแล้วก็หลายชั่งโมงเหมือนกัน
                            ตอนนี้ ทำได้แล้วครับ ติดอยู่ตรง changeip ไม่รันให้ครับ(สีแดง)
                            ก็เลยสร้างใหม่ขึ้นมา(สีเขียว)รันที่เดียวผ่านเลยยย...เส้นผมบังภูเขาจริง ๆ

............................กระจ่าง ถึงบางอ้อเลย............................
                            Last edited by jaion; 24 May 2012, 15:04:32.

Comment

• ยินดีด้วยครับ อย่าลืมbackupไว้ล่ะท่าน ถ้าซนมากอาจรวนได้....อิอิ

Comment

• Originally posted by fukpudee View Post
                                ขอคำนะนำเดี่ยวกับการออกตั๋ว hotspot ว่าจะออกแบบใหนดี ให้รู้ว่า ใครใช้ พาสอะไร ชื่ออะไร
                                แบบนี้คงต้องaddทีละuser

Comment

Working...
                                X