Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by jnine View Post
    สวัสดีครับ เข้ากลุ่มด้วยคนครับ ของผม RB750 ยังอยู่ในกล่องเลยย เข้ามาหาข้อมูลก่อน รอเน็ตไปด้วย ได้เน็ตเมื่อไรจะลองล่ะ
    ยินดีตอนรับครับผม มีปัญหา อะไร ติดตามในในบอร์ด ได้เลยครับ ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
      แบบนี้นี่เอง เหอๆ แต่เหนื่อยอ่ะพี่ ไปนั่งแอ็ด Username ใน Hotspot ถ้าเราแอ็ดใน Userman ต้นว่า ง่ายกว่าเยอะ
      ต้นสร้างบัตรทิ้งไว้เดือนละ 500 ใบ เกือบหมดทุกเดือน
      เพราะว่า 500 ใบไม่ได้ Login พร้อมกันในเวลาเดียว แต่ทยอยๆ login เรื่อยๆ ก้เลยทำให้ Active Session ไม่เกิน 20 (RB750 License 4) ก็เลยไม่เคยมีปัญหาอะไร จะสร้างกี่ 1000ใบก็ได้ครับ แต่เขาให้พร้อมกันไม่เกิน 20 เป็นการตลาดครับ

ส่วน Active Hotspot ผมว่าขึ้นอยู่กับ Hardware ตรงๆเลยครับ ได้ 200 ตาม License4 จริงแต่แรมมันมีไม่พอสิครับRB750 ผมว่าได้ 40 ก็สุดยอดแล้ว

ฟันธงอีกรอบ
      RB750,RB750GL ไม่เกิน 20 ถ้าใช้ userman
      RB450 ไม่เกิน 50 ถ้าใช้ userman
      ส่วน RB1200,1100AH Unlimit ทุกอย่างครับ แต่ Hardware ไม่ Unlimit ด้วยสิ ก็เลยได้ตามนี้ (1200 ไม่เกิน 120 , 1100ah ไม่เกิน 200)

อ้างอิง
      http://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual:License

Comment

• เกือบพลาดละ รายละเอียดเล็กน้อยแต่มีผลใหญ่หลวงในระยะยาว

Comment

• Originally posted by soravit View Post
          เกือบพลาดละ รายละเอียดเล็กน้อยแต่มีผลใหญ่หลวงในระยะยาว
          ต้นว่า MK มันเหมาะกับระบบ เล้กๆอ่ะครับ ถ้าเดิน 300 ต้นว่า Server เถอะ ได้ค่าเน็ตเดือนนึงหลายหมื่น จ่ายค่าไฟให้ server เดือนไม่กี่ร้อย จะเดือนไร้อะไรไป เหอๆ

แต่ระบบ ของต้นอ่ะ 25 User ออนไม่ค่อยพร้อมกัน ก็เลยรอดตัวไป ^^

Comment

• มีใครใช้ airnet ของ ais บ้างมั้ยครับ ว่าจะติดเพิ่มหน่อยครับ ดีมั้ยกลัวสัญญาทาส

Comment

• Originally posted by vk123 View Post
              มีใครใช้ airnet ของ ais บ้างมั้ยครับ ว่าจะติดเพิ่มหน่อยครับ ดีมั้ยกลัวสัญญาทาส
              อยากรู้เหมือนกัน ต้นอยากได้ขาอัพของมันอ่ะ โหดเว่อร์ ๆ

Comment

MK แน่นอนดีแฮะ ตั้งให้รีบู๊ต ทุก 3 วัน ใช้เวลา แค่ 1 วินาที เอง เน็ตมันก็มาละ ต้นนั่งเล่นอยู่คนเดียว แทบไม่รู้สึกว่า เน็ตโดนตัดอ่ะครับ

MK ของต้นมันเปิดนานเกิน 60 วันดูเหมือนมันจะเฉี่อยๆ อ่ะครับพอรีบู๊ตให้มัน มันกระปรี้กระเปร่า เยอะเลย 3 วันครั้ง กำลังดี ตอนตี 4 ^^

Comment

• แง๊ ! อันบนลืมซ่อน MAC นั่น เป็น MAC น้องโน๊ตของต้นเองนะครับ อิอิ

Comment

• ต้นไม่ได้ บล๊อค บิตนะ อิอิ

อ่ะ แจกๆ สคริป แค่นี้บิตมันก็เหนื่อยละ

#Create Queue for All-P2P
                    / queue simple
                    add name=p2p p2p=all-p2p max-limit=2k/2k limit-at=2k/2k

Comment

• ใครมีวิธี ปรับแต่งหน้า Webpage Login รบกวนแนะนำให้หน่อยครับ....ทำแล้ว งง..แฮ่...มือใหม่ครับ...พอดีผมใช้ RB 751U ครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• รบกวนสอบถาม นิดครับ

ตอนนี้ ติดตั้งให้ RB750GL ต่ออกเน็ตได้แล้ว แต่ติดที่ จะเอา WRT54GL มาต่อเป็นไวไฟ จะต้องทำยังใงบ้างครับ

พอร์ท 1 RB750GL ------>รับเน๊ตมาจากโมเด็ม แบบ บริจ
                        พอร์ท 2 RB750GL-------> HUB เพื่อจ่ายเน็ตออก
                        พอร์ท 3 RB750GL-------> ว่าง
                        พอร์ท 4 RB750GL-------> ว่าง
                        พอร์ท 5 RB750GL-------> ว่าง

สอบถามว่าเราจะ ตั้งค่ายังใงให้เน็ตออกทาง WRT54GL แล้วจะตั้งงค่าไวไฟยังใง

ก็รบกวนท่านผู้รู้นิดนึงครับ ขอบคุณมากครับ
                        Last edited by bkkisan; 17 Jun 2012, 08:04:58.

Comment

• ถ้า Mikrotik ใช้ไอพี 192.168.88.1 เปลี่ยนค่าตามด้านล่างดังนี้

Local IP Address 192.168.88.254

DHCP Type DHCP Forwarder

DHCP Server 192.168.88.1

อำลาแค่นี้ เสียบสายแลนจาก LAN1-4 เข้า Ether2 (Port2 Mikrotik)

เอารหัส Wireless ออกด้วยครับ

Comment

• Originally posted by nointrend1 View Post
                            ใครมีวิธี ปรับแต่งหน้า Webpage Login รบกวนแนะนำให้หน่อยครับ....ทำแล้ว งง..แฮ่...มือใหม่ครับ...พอดีผมใช้ RB 751U ครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                            มีรับจ้างทำหน้า login อยู่หน้าแรก

Comment

• ขอบคุณครับ ท่าน soravit ได้ผลยังใงจะแจ้งให้ทราบครับผม

Local IP Address 192.168.88.254

ตัวนี้ต้องไปตั้งที่ wrt54gl ใช่ไม๊ครับ

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                                ขอบคุณครับ ท่าน soravit ได้ผลยังใงจะแจ้งให้ทราบครับผม

ตัวนี้ต้องไปตั้งที่ wrt54gl ใช่ไม๊ครับ
                                ใช่ครับ

Comment

Working...
                                X