Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by EST_1892 View Post
    ไม่ได้ครับ
    มีคำแนะนำเพิ่มเติมใหมครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ปัจจุบันหอพักที่ใช้ Hotspot จาก Microtik สามารถบล็อค WISP Mode ของ Router ได้แล้วหรอครับ
      เนื่องมาจากหอใช้ระบบคูปอง แล้วใช้ได้แค่ 1 เครือง แต่ก่อนสามารถให้ Router (W309R+) ใช้โหมด WISP เพื่อให้ภายในวง Network เดียวกันสามารถใช้ได้หมด
      แต่ปัจจุบันไม่สามารถเข้าหน้า Login คูปองได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับ พอดีผมพึ่งหัดทำ Hotspot แล้วหน้าล๊อกอินใส่ User Password แล้วขึ้นว่า "RADIUS server is not responding"

เกิดจากปัญหาอะไรได้บ้างอะครับ

Comment

• Originally posted by iNY View Post
          ย้ายบ้าน
          true ติดตั้ง Hawei HG8247H ให้
          ก็เป็นไปตามที่หลายๆคนบ่น คือ ไม่เสถียร (ฮ่วย)
          ไล่หาวิธีทำก็พบแต่ปีเก่าๆจนไปเจอใหม่ล่าสุด 17 ก.พ. 2017 https://www.youtube.com/watch?v=eNDPzRiZuMc
          ก็อยากถามเพื่อนๆในนี้ว่า

มันได้ผลใหม

ขอบคุณ
          โทรไปให้ Call Center ทำ Bridge Mode ได้ครับ

Comment

• สวัสดีครับ

รบกวนพี่ๆหน่อยครับ

ผมมีทรัพยากรดังนี้ครับ

อินเทอร์เน็ต 2 เส้น (โมเดมอยุ่ที่กับผม สามารถ บริดได้ทั้ง 2 ตัว แต่ผมเอามาทำโหลดบาลาน บริดแค่ตัวเดียว)
            ระบบออฟไล 1 เส้น (ไม่มีอินเทอร์เน็ต เอาไว้เข้าเว็บ ระบบภายใน หากจะใช้งานเว็บนี้ ต้องฟิก ip gateway dns ไม่มี dhcp)

จากการหาข้อมูลทำเองจนสามารถทำ โหลดบาลาน 1pppoe+1dhcp+1static(ระบบออฟไล ไม่มี dhcp) ได้ ออก เน็ต วง 192.168.10.1
            วงที่เกิดขึ้นหลังจากรวมเน็ตแล้ว สามารถเข้า เว็บเล่นเน็ตได้ปกติ มาเต็มสปีด

ปัญหาที่อยากขอคำแนะนำครับ

ลิ้งเว็บระบบภายในที่ผมนำารวมกัน สามารถเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง เข้าๆไปเดวหลุด เดวช้า
            คำถามครับ
            ผมต้องให้ mikrotik ชี้ไหมว่าเว็บระบบภายในให้วิ่งเน็ตเส้นไหมถึงจะไวขึ้นไม่ค่อยหลุด

ปันญาหาต่อมา
            ผมสามรถทำ vpn เข้ามาได้แล้ว ให้คอมจากเน็ตอีกที่สามารถเข้าใช้ แชร์โฟลเดอร์ จากวง ของโหลด บาลานได้ ให้เข้ามาทาง เส้น pppoe แต่เข้า ลิ้งเว็บระบบภายในไม่ได้เรย อาจจะเป็นผลพวงมาจาก คำถามแรก
            คำถามครับ
            ผมสามารถ fix ip gateway dns ที่เครื่องภายนอก vpn เข้ามาลงบนวงแลนของระบบภายในได้เรยไหมครับ โดยไม่ต้องให้เข้ามาที่วงแลนของที่ผมรวมเน็ตของโหลดบาลานแล้ว(192.168.10.1)

ความต้องการหลักๆคือ ต้องการเข้าเว็บระบบภายในจากภายนอกครับ

ขอบคุนครับ

Comment

• มือใหม่ครับ Log File ที่เก็บได้แต่ละวันมีขนาดเท่าไหร่กันครับ ของผมประมาณ 6GB ใน 1 วัน ใช้แค่คอม 1เครื่อง ตอนนี้อยู๋ในขั้นตอนทดลองก่อนใช่งานจริง ถ้าใช่งานจริงคงแยอะกว่านี้มาก หรือว่าผมตั้งค่าอะไรผิดไป
              Last edited by pondza55; 6 Jun 2017, 13:28:15.

Comment

• รบกวนสอบถามหน่อยครับ
                ผมตั้ง Walled-garden กำหนดไปที่เวปที่ต้องการโดยไม่ต้อง Loginได้แล้ว พอลองเข้าเวปอื่นมันก็เข้าได้ด้วยครับ โดยที่ยังไม่ได้ Login
                ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าตรงไหนเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

Comment

• อื้อหือ ไม่สิงบอร์ดนาน เทพขึ้นกันเพียบเลยครับ

Comment

• สอบถามครับว่า ถ้าผมทำ ONU เป็น bridge mode แล้วต่อ Mikrotik RB750GR3 เข้าที่ ether1 เพื่อเป็นขา WAN กับ ONU (ปิด DHCP และ WLAN ที่ ONU)
                    ขา LAN ที่เหลือของ Mikrotik นั่นคือ ether 2-5 จะต่อกับอุปกรณ์ 3 ชนิดคือ
                    1. ช่อง ether 2-3 ต่อสายแลนเข้า AP 2 ตัว เพื่อปล่อย wifi ให้ mobile device (AP ทั้งสองตัวควร fixed IP หรือไม่)
                    2. ช่อง ether 4 ต่อสายแลนเข้า switch เพื่อจ่ายเน็ตให้กับเครื่องคอมพ์ หรือ สมาร์ททีวี ตามห้องต่างๆ ในบ้าน (รับ IP จาก DHCP server ที่เซ็ตใน mikrotik)
                    3. ช่อง ether 5 ต่อสายแลนเข้า DVR ของกล้องวงจรปิด

เซ็ตให้ Mikrotik ปล่อย DHCP ผมควรจะเซ็ตช่อง ether 2-5 เป็นแบบใด เช่น แต่ละช่องควรแยก subnet หรือว่า ควร bridge รวม ether 2-5 หรือ เซ็ตช่อง ether2 เป็น master แล้วตัวอื่นก็ slave จาก ether2

ตอนนี้ที่ลองเซ็ตแบบ bridge ลูกข่ายได้ IP แต่ออกเน็ตไม่ด้ครับ ไม่รู้พลาดตรงไหน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ป.ล. ขอลงถามทั้งสองกระทู้ที่เป็น club mikrotik เลยนะครับ

Comment

• ใช้ Mikrotik 450G เป็น router

เน็ต 100/30 พอ speed test ได้แค่ 55/8.5

แต่ถ้า Connect โปรแกรม Winbox ค้างไว้ แล้ว speed test เน็ตจะมาเต็ม 100/30

ท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างไหมครับ จะแก้ไขได้อย่างไร แนะนำด้วยครับ

Comment

• สอบถามครับ
                        ได้ RB750Gr3 มา
                        File-> backup เสร็จแล้ว หลัง reboot เครื่อง มันหายไปครับ ??

Comment

• Originally posted by tsainont View Post
                          สอบถามครับว่า ถ้าผมทำ ONU เป็น bridge mode แล้วต่อ Mikrotik RB750GR3 เข้าที่ ether1 เพื่อเป็นขา WAN กับ ONU (ปิด DHCP และ WLAN ที่ ONU)
                          ขา LAN ที่เหลือของ Mikrotik นั่นคือ ether 2-5 จะต่อกับอุปกรณ์ 3 ชนิดคือ
                          1. ช่อง ether 2-3 ต่อสายแลนเข้า AP 2 ตัว เพื่อปล่อย wifi ให้ mobile device (AP ทั้งสองตัวควร fixed IP หรือไม่)
                          2. ช่อง ether 4 ต่อสายแลนเข้า switch เพื่อจ่ายเน็ตให้กับเครื่องคอมพ์ หรือ สมาร์ททีวี ตามห้องต่างๆ ในบ้าน (รับ IP จาก DHCP server ที่เซ็ตใน mikrotik)
                          3. ช่อง ether 5 ต่อสายแลนเข้า DVR ของกล้องวงจรปิด

เซ็ตให้ Mikrotik ปล่อย DHCP ผมควรจะเซ็ตช่อง ether 2-5 เป็นแบบใด เช่น แต่ละช่องควรแยก subnet หรือว่า ควร bridge รวม ether 2-5 หรือ เซ็ตช่อง ether2 เป็น master แล้วตัวอื่นก็ slave จาก ether2

ตอนนี้ที่ลองเซ็ตแบบ bridge ลูกข่ายได้ IP แต่ออกเน็ตไม่ด้ครับ ไม่รู้พลาดตรงไหน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ป.ล. ขอลงถามทั้งสองกระทู้ที่เป็น club mikrotik เลยนะครับ
                          ทำ local bridge ขึ้นมาหนึ่ง interface

bridge1 คลุม eth2-eth3 กำหนดไอพี lan1 บน bridge1 เพื่อเป็น gateway และทำ DHCP server 1ให้กับ AP และ clients อื่น สำหรับ AP แนะนำให้ fix ip

eth4 กำหนดไอพี lan2 เพื่อเป็น gateway ให้ clients หลัง switch อาจทำ DHCP server 2 ร่วมด้วย

eth5 กำหนดไอพี lan3 เพื่อเป็น gateway ให้ DVR

หลักการคือ กำหนด network ขึ้นมาแยกกัน 3 วงอย่างชัดเจน เหตุเพื่อเพิ่มการป้องกันในเรื่องการโจมตีบน netwrok ของแต่ละวง

Comment

• Originally posted by rbboy1999 View Post
                            30G เท่ากัน แต่มันวิ่งแต่ Cat ฝั่งเดียวเลย ไม่ไป AIS เลย แก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ
                            [ATTACH=CONFIG]3868884[/ATTACH]
                            ทำ load balance หรือยังไงครับ ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อย

Comment

• Originally posted by tommy605 View Post
                              ทำ local bridge ขึ้นมาหนึ่ง interface

bridge1 คลุม eth2-eth3 กำหนดไอพี lan1 บน bridge1 เพื่อเป็น gateway และทำ DHCP server 1ให้กับ AP และ clients อื่น สำหรับ AP แนะนำให้ fix ip

eth4 กำหนดไอพี lan2 เพื่อเป็น gateway ให้ clients หลัง switch อาจทำ DHCP server 2 ร่วมด้วย

eth5 กำหนดไอพี lan3 เพื่อเป็น gateway ให้ DVR

หลักการคือ กำหนด network ขึ้นมาแยกกัน 3 วงอย่างชัดเจน เหตุเพื่อเพิ่มการป้องกันในเรื่องการโจมตีบน netwrok ของแต่ละวง
                              ขอบคุณครับ
                              แต่ตอนนี้ทำ ยำยำ ไปแล้วครับ คือ bridge1 เก็บรวบตั้งแต่ ether2-5 เลยครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ที่ทำงานผมใช้เน็ต fiber ais มี router huawei และ edimax ให้มา แต่ไม่ตอบโจทย์ความต้องการคือ
                                1. อยาก block การ download bit ทั้งหมด
                                2. อยาก block การเข้าเวบ share file ทั้งหมด
                                3. block youtube
                                4. block facebook
                                5. จำกัด bandwidth แต่ละ mac address (ที่ office ใช้กันอยู่ประมาณ 35-40 client)

อยากทราบว่าตัว mikrotik สามารถตอบโจทย์ได้ไหมครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไร รวมทั้งวิธีการต่อต้องทำยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

Sent from my MHA-L29 using Tapatalk

Comment

Working...
                                X