Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการคอนฟิก Hairpin NAT ครับ

งมอยู่นานแล้วครับไม่ได้ซักที ช่วยชี้แนะด้วยครับมือใหม่ ใช้ไวไฟดูกล้องผ่านcloud ไมโครติกในวงแลนไม่ได้ซักทีครับ

Comment

• ถ้าต้องการให้แค่ขึ้นหน้า log in แบบ wifi hotspot สาธารณะทั่วไป ไม่ได้จำกัดอะไร ใช้ RB750Gr3 ก็ได้ใช่มั๊ยครับ
      เพราะเห็นว่าตัวนี้ลง userman ไม่ได้ แต่ throughput มันสูง จะเอามาใช้กับเน็ต 200 Mbps ครับ

Comment

• Originally posted by SE7EN_PURE View Post
        ถ้าต้องการให้แค่ขึ้นหน้า log in แบบ wifi hotspot สาธารณะทั่วไป ไม่ได้จำกัดอะไร ใช้ RB750Gr3 ก็ได้ใช่มั๊ยครับ
        เพราะเห็นว่าตัวนี้ลง userman ไม่ได้ แต่ throughput มันสูง จะเอามาใช้กับเน็ต 200 Mbps ครับ
        ได้เลยครับ ถ้าไม่ใช้ userman จำกัดวันหมดอายุ ตัวนี้ราคาน่าคบหาที่สุดดด

Comment

• Originally posted by jumpzzz View Post
          ได้เลยครับ ถ้าไม่ใช้ userman จำกัดวันหมดอายุ ตัวนี้ราคาน่าคบหาที่สุดดด
          ขอบคุณครับ ตอนแรกนึกว่าต้องใช้ userman เลยมองหาตัวสูง ๆ ขึ้นไป ราคาเป็นหมื่นทั้งนั้นเลยถึงจะรองรับ throughput 200

ถ้าจบที่ตัวนี้ก็โอเคมาก ๆ เลย 1999 เอง

Comment

• Originally posted by SE7EN_PURE View Post
            ขอบคุณครับ ตอนแรกนึกว่าต้องใช้ userman เลยมองหาตัวสูง ๆ ขึ้นไป ราคาเป็นหมื่นทั้งนั้นเลยถึงจะรองรับ throughput 200

ถ้าจบที่ตัวนี้ก็โอเคมาก ๆ เลย 1999 เอง
            ดีมันก็ดีครับ แต่ดู Process ด้วยนะครับ ท่านเอามาทำ Authen จะติดในเรื่อง แนะนำว่าขยับไป RB850x2 หรือ RB3011 จะดีกว่าครับ

Comment

• Originally posted by EST_1892 View Post
              ดีมันก็ดีครับ แต่ดู Process ด้วยนะครับ ท่านเอามาทำ Authen จะติดในเรื่อง แนะนำว่าขยับไป RB850x2 หรือ RB3011 จะดีกว่าครับ

ถ้าซักไม่เกิน 10 คน น่าจะไหวมั๊ยครับ เพราะจริง ๆ แล้วไม่ได้บริการอินเตอร์เน็ตครับ แค่มีไว้เฉย ๆ ส่วนใหญ่ใช้ lan ทั้งหมดเลย

ตัว RB850Gx2 ตัวนี้มีคนใช้แล้วเกิน 200 Mbps จริงใช่มั๊ยครับ เพราะถ้าจะข้ามไปเล่น RB3011UiAS-RM ก็จะเกินความจำเป็นไปนิดนึงครับ (แต่ถ้ามันจำเป็นจริงก็ต้องเอาครับ)

Comment

ถ้าซักไม่เกิน 10 คน น่าจะไหวมั๊ยครับ เพราะจริง ๆ แล้วไม่ได้บริการอินเตอร์เน็ตครับ แค่มีไว้เฉย ๆ ส่วนใหญ่ใช้ lan ทั้งหมดเลย

ตัว RB850Gx2 ตัวนี้มีคนใช้แล้วเกิน 200 Mbps จริงใช่มั๊ยครับ เพราะถ้าจะข้ามไปเล่น RB3011UiAS-RM ก็จะเกินความจำเป็นไปนิดนึงครับ (แต่ถ้ามันจำเป็นจริงก็ต้องเอาครับ)
                เรื่องยูสเซอร์แค่ 10 Device นั้นไม่สำคัญครับ อยู่ที่ว่าวันนี้ท่านมีอินเตอร์เน็ต 200M แล้ววันข้างหน้าอันใกล้นี้ล่ะครับ คิดว่าจะเพิ่มเพ็กเก็จไหม หรือจะเพิ่มเส้นเอาของเจ้าอื่นมารวมลิ้งค์ไหม หรือผู้ให้บริการจะเพิ่ม Bandwidth แข่งกันอีกไหม ในราคาที่ท่านจ่ายเท่าเดิม RB850Gx2 เป็นคำตอบสำหรับท่านแค่วันนี้เท่านั้นครับ
                Last edited by EST_1892; 6 May 2017, 02:18:11.

Comment

ถ้ามองอนาคต เน็ตในประเทศไทย เริ่มที่ 3011 ดีกว่าครับ หรือไม่ก็ไปเล่น CCR เลย

Comment

• 30G เท่ากัน แต่มันวิ่งแต่ Cat ฝั่งเดียวเลย ไม่ไป AIS เลย แก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

Comment

• ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ ตกลงเลือก 3011 ครับผม

Comment

• มีใครเป็นเหมือนผมมั้ยครับ ใช้ mikrotik รับ pppoe มา โหลดบิท เข้า nas (Synology) ไม่วิ่งเลย แต่โหลดบิทลง notebook วิ่งเต็ม ทั้งๆที่ fw port แล้วครับ
                        กลับกันลองเอา router netgear มาต่อ pppoe แทน โหลดได้ปกติ

Comment

• ย้ายบ้าน
                          true ติดตั้ง Hawei HG8247H ให้
                          ก็เป็นไปตามที่หลายๆคนบ่น คือ ไม่เสถียร (ฮ่วย)
                          ไล่หาวิธีทำก็พบแต่ปีเก่าๆจนไปเจอใหม่ล่าสุด 17 ก.พ. 2017 https://www.youtube.com/watch?v=eNDPzRiZuMc
                          ก็อยากถามเพื่อนๆในนี้ว่า

มันได้ผลใหม

ขอบคุณ

Comment

• Originally posted by iNY View Post
                            ย้ายบ้าน
                            true ติดตั้ง Hawei HG8247H ให้
                            ก็เป็นไปตามที่หลายๆคนบ่น คือ ไม่เสถียร (ฮ่วย)
                            ไล่หาวิธีทำก็พบแต่ปีเก่าๆจนไปเจอใหม่ล่าสุด 17 ก.พ. 2017 https://www.youtube.com/watch?v=eNDPzRiZuMc
                            ก็อยากถามเพื่อนๆในนี้ว่า

มันได้ผลใหม

ขอบคุณ
                            ไม่ได้ครับ

Comment

• Wannacry ที่กำลังระบาดนี่
                              mikrotik เราต้อง block อะไรตรงไหนเพิ่มบ้างมั๊ยครับ

Comment

• Originally posted by kagira View Post
                                Wannacry ที่กำลังระบาดนี่
                                mikrotik เราต้อง block อะไรตรงไหนเพิ่มบ้างมั๊ยครับ
                                Block 139/445 & 3389 Ports

Comment

Working...
                                X