Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ยี่ห้อ buffalo,qnap หา syslog ไม่เจอ ตอนนี้ที่มี syslog น่าจะ Zyxel 210 เท่านั้น และ synology

รุ่นล่างๆ
    SYNOLOGY DS112 FEATURE-RICH 1-BAY NAS SERVER FOR SMALL BUSINESS & WORKGROUPS
    69xx
    http://www.nasshop.net/product.php?id_product=268

รุ่นกลางๆ(นิยมใช้ใน mikrotikclub)
    SYNOLOGY DS212 2-BAY FOR WORKGROUPS AND OFFICES NAS SERVER
    10,xxx
    http://www.nasshop.net/product.php?id_product=241

โปรแกรมที่รองรับ
    Add-on Packages
    Surveillance Station
    MAX IP cam # (Licenses required) : 5 (1 Free License) (See All Supported IP Cameras)
    Total frame rate (FPS) : 50 FPS @ D1 (NTSC?720x480, PAL?720x576), 10 FPS @ WXGA (1280x800).
    Directory Server
    LDAP Directory Server
    Backup and Restore LDAP Database
    VPN Server
    Maximum Connections : 5
    VPN Method: PPTP, OpenVPN
    DHCP Server
    Independent DHCP Server on Different Network Interfaces
    Multiple Subnets Support
    Address Reservation
    Syslog Server
    ...
    ..
    .

ราคาตะลึงไปเลย ^^

Comment

• Originally posted by soravit View Post
      ยี่ห้อ buffalo,qnap หา syslog ไม่เจอ ตอนนี้ที่มี syslog น่าจะ Zyxel 210 เท่านั้น และ synology

รุ่นล่างๆ
      SYNOLOGY DS112 FEATURE-RICH 1-BAY NAS SERVER FOR SMALL BUSINESS & WORKGROUPS
      69xx
      http://www.nasshop.net/product.php?id_product=268

รุ่นกลางๆ(นิยมใช้ใน mikrotikclub)
      SYNOLOGY DS212 2-BAY FOR WORKGROUPS AND OFFICES NAS SERVER
      10,xxx
      http://www.nasshop.net/product.php?id_product=241

โปรแกรมที่รองรับ

ราคาตะลึงไปเลย ^^
      เคยเห็นใครเอามาโพตส์ไม่รู็อ่ะพี่ เค้าใช้งานอยู่นะ ต้นเห็นแล้วแบบ จี๊ดๆ เลย คันไม้คันมือทันทีอ่ะครับ เหอๆ
      เจ้า SYNOLOGY เนี่ย ^^

Comment

• SYNOLOGY สืบราคาดูแล้ว เข่าทรุด ลุกจากโต๊ะคอมไม่ไหวเลย

Comment

• ขอเข้าด้วยครับ
          เพิ่งหัดเล่น

มีคำถามมาถามด้วยครับ อิอิ

คือผมได้สมัครเน็ตของ CAT ที่เป็น fiber อ่ะครับ
          ตอนเขามาติดตั้งเขาลากสาย fiber เข้ากับ media converter

แล้วออกมาเป็น สายแลน
          แล้วปัญหาคือ ผมเอาสายนี้มาต่อกับ port 1 ของ mikrotik เลยได้ไหม (ผมลองเช็ต แบบ pppoe แล้วเล่นเน็ตไม่ได้) หรือมันต้องผ่าน modem(เขาให้มามันเป็นไวไฟด้วย) ก่อนไหมครับ แล้วจึงลากสายแลยจากโมเดม มาอีกที่

ปล.กำลังจะหัดลอง config

ขอบคุณครับ

Comment

• กลับไป Zyxel 210 เหมือนเดิม ตอนนี้เหมือน rare item ไปแล้ว

หรือ zyxel 221 ใส่ฮารทดิสได้ 2 ลูก ลง syslog ได้ แต่ก็ไม่รุ้จะเอาไปเก็บข้อมูลอะไร เพราะ 210 1ลูก ใส่สูงสุดได้ 2TB อยู่แล้ว ราคาพอสอยได้ แถมมี syslog ให้ ก็เลยแห่กันไปซื้อเลย คลับเรา กับ mikrotikclub , คนรับวางระบบ , end-user กวาดเรียบแล้ว อิอิ

เดินพันทิพย์ มี ร้านเดียวที่มี 210 ส่วนใหญ่ร้านอื่นจะมี 221 ขาย

Comment

• Originally posted by patipanx View Post
              ขอเข้าด้วยครับ

คือผมได้สมัครเน็ตของ CAT ที่เป็น fiber อ่ะครับ
              ตอนเขามาติดตั้งเขาลากสาย fiber เข้ากับ media converter

แล้วปัญหาคือ ผมเอาสายนี้มาต่อกับ port 1 ของ mikrotik เลยได้ไหม (ผมลองเช็ต แบบ pppoe แล้วเล่นเน็ตไม่ได้) หรือมันต้องผ่าน modem(เขาให้มามันเป็นไวไฟด้วย) ก่อนไหมครับ แล้วจึงลากสายแลยจากโมเดม มาอีกที่

ขอบคุณครับ
              Fiber รับแบบ DHCP อย่างเดียวครับ

Comment

• Originally posted by patipanx View Post
                ขอเข้าด้วยครับ

ขอบคุณครับ

แล้วแต่ จนท cat เขาจะ config ครับ ของผม ไม่ได้ใช้ Media Converter แต่ของผมเป็น GPON ONU เป็นยี่ห้อ Alcatel Lucent

Media Converter กับ GPON จะแตกต่างคือ Media จะเหมือนเราลากสายแลนไปต่อกับชุมสาย cat ไม่มี NAT อะไรทั้งนั้น ส่วนใหญ่ช่างเขาจะเซ็ตแบบปล่อยไอพีมาให้ 1 เบอร์เลย ไม่ได้เซ็ตปล่อย PPPoE มาให้ หรือจะให้เซ็ตปล่อย PPPoE มาให้ก็ได้ ต้องคุยกับช่างเทคนิคเอง

แต่ GPON จะดีกว่าตรงที่สามารถทำ NAT และแจกไอพีได้เลย และส่วนใหญ่ก็จะปล่อย PPPoE มาให้ ออกอารมเหมือน ADSL Router ทั่วไป

สังเกตุง่ายๆว่าเป็น PPPoE หรือเป็น LAN ถ้าช่างให้ PPPoE username/password เป็น ppp แน่นอน

แต่ถ้าช่างไม่ได้ให้อะไรเลย หรือไม่ได้เซ็ตอะไร แค่เสียบสายแลนแล้วเล่นเน็ตได้ทันที แบบนี้จะเป็น LAN ได้ไอพีจริง 1 เบอร์ที่เครื่องเลย ให้เซ็ต TIK รับ DHCP ปกติ ก็จะออกเน็ตได้แล้ว

ผมเดานะ น่าจะได้เป็น PPPoE แต่ช่างปิดรหัส Username/Password ไว้ ต้องเข้าหาดูที่ RouterWiFi
                หรือไม่คุณก็เซ็ตไม่สำเร็จเอง

ถ้าเป็นผมนะ ผมก็จะใช้ Media--->Router WiFi ที่ให้มา ตั้งรหัส Wireless ไว้ แล้วก็ --> ให้ Mikrotik รับแบบ DHCP ง่ายกว่าเยอะ อย่าไปปวดอะไรมากเลย (ยกเว้นถ้าต้องการ FWPort อีกเรื่องนึง)
                Last edited by soravit; 4 May 2012, 02:42:41.

Comment

• Originally posted by soravit View Post

ผมเดานะ น่าจะได้เป็น PPPoE แต่ช่างปิดรหัส Username/Password ไว้ ต้องเข้าหาดูที่ RouterWiFi
                  หรือไม่คุณก็เซ็ตไม่สำเร็จเอง
                  สงสัยผมเซ็ตไม่สำเร็จเองครับ
                  มันเป็น PPPoE ครับ แบบของคุณ soravit อ่ะครับ
                  แบบนี้ผมเอาแลนจาก GPON มาเข้าแล้วเซ็ตตามนี้ได้เลยไหมครับ
                  http://www.easynetwork.co.th/index.p...tion&Itemid=75

แล้วต้อง remove ค่าที่มากจากโรงงานไหมครับ

Comment

• sys reset คำสั่งนี้ใช้ให้คล่อง ^ ^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                      sys reset คำสั่งนี้ใช้ให้คล่อง ^ ^
                      ใช้จนคล่องแล้วครับ ทำเป็นอย่างแรกเลย 55555

Comment

สงสัยผมเซ็ตไม่สำเร็จเองครับ
                        มันเป็น PPPoE ครับ แบบของคุณ soravit อ่ะครับ
                        แบบนี้ผมเอาแลนจาก GPON มาเข้าแล้วเซ็ตตามนี้ได้เลยไหมครับ
                        http://www.easynetwork.co.th/index.p...tion&Itemid=75

แล้วต้อง remove ค่าที่มากจากโรงงานไหมครับ

เข้าใจถูกแล้ว ควนรีเซตค่าใหม่ด้วย
                        ต่อสายจาก media converter นะไม่ได้เรียกว่า gpon คนละแบกันเลย

Comment

• ผมเซ็ตตาม http://www.easynetwork.co.th/index.p...tion&Itemid=75 แล้ว
                          มันยังออกเน็ตไม่ได้เลยครับ ลองทั้ง removeค่าจากโรงงาน และให้มันตั้งค่าเริ่มต้นให้
                          ได้แบบนี้อ่ะครับ

ลองping ไป 3 เว็ปแล้วได้แบบนี้ครับ

ช่วยดูให้หน่อยครับ

Comment

interface ของเครื่องครับ

Comment

• ลองทำตามที่ผมบอกก่อนนะ มือใหม่ DHCP ไปก่อน ประสิทธิภาพไม่ต่างกันมาก

Comment

• ใครว่า mikrotik pppoe ทำเหมือน3bbไม่ได้ อิอิ ปกติถ้าลูกค้าloginเวลาหมดจะใช้เน็ตไม่ได้ กรณีเชื่อมต่อ nanolocom5 router pppoe

ตัวอย่า mikrotikนี้สุดๆจริงๆ
                                Attached Files
                                Last edited by chincom; 4 May 2012, 22:34:03.

Comment

Working...
                                X