Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [QUOTE=tomodify;52707091]ลองดูตามนี้ครับคุณท็อป

http://www.smart-mobile.com/forum/vi...?f=70&t=231909

สำคัญที่หลายๆคนมองข้าม

#ถ้าไม่ใช้ Script นี้ร่วมกับฟังก์ชั่น HOTSPOT Server ให้เอาส่วนสีแดง hotspot=auth ออกเสมอ#
    ถ้าไม่ได้ใส่ hotspot=auth มันจะไม่ยอมไปหน้า login

#ในกรณีที่ Weight หรือสัดส่วนความเร็วไม่เท่ากันเราจะแก้สองคำสั่งด้านล่างนี้ครับ#
    2/0,2/1,2/2 เลข 2 ข้างหน้าหมายถึง 2 WAN หรือเนต 2 เส้น

/ ip firewall mangle
    add action=mark-connection chain=prerouting connection-mark=no-mark disabled=\
    no dst-address-type=!local hotspot=auth src-address=192.168.1.0/24 new-connection-mark=WAN1_conn passthrough=yes per-connection-classifier=both-addresses:2/0
    add action=mark-connection chain=prerouting connection-mark=no-mark disabled=\
    no dst-address-type=!local hotspot=auth src-address=192.168.1.0/24 new-connection-mark=WAN2_conn passthrough=yes per-connection-classifier=both-addresses:2/1

พวกสคริปท์อย่า copy อย่างเดียว ควรดูด้วยว่า แต่ล่ะอย่าง แต่ล่ะคำสั่งให้ทำอะไรบ้าง
    เวลามีปัญหาจะได้วิเคราะห์หาสาเหตุเองได้

ถามเพิ่มนิดนึงครับถ้าจะใช้ร่วมกับhotspotนี่เราต้องสร้างhotspotก่อนแล้วค่อยใช้สคริปใช่ไหม
    หรือใช้สคริปก่อนแล้วค่อยสร้างhotspot

Comment

• ผมมีความต้องการที่จะนำเน็ทสองสาย (load-balance)
      โดยผมจับสัญญาณ WiFi มาออก LAN ผ่านตัว TPlink TL-WR702N สองตัว หรืออาจจะเอา wrt54gl มา Repeater ร่วมด้วย
      แล้วนำมารวมกันที่ MiKrotik จะทำได้มั้ยครับ
      และถ้าทำได้มีรุ่นใหนที่รองรับ
      ขอบคุณครับ

Comment

• ได้ครับ

Originally posted by amnuaymp View Post
        ผมมีความต้องการที่จะนำเน็ทสองสาย (load-balance)
        โดยผมจับสัญญาณ WiFi มาออก LAN ผ่านตัว TPlink TL-WR702N สองตัว หรืออาจจะเอา wrt54gl มา Repeater ร่วมด้วย
        แล้วนำมารวมกันที่ MiKrotik จะทำได้มั้ยครับ
        และถ้าทำได้มีรุ่นใหนที่รองรับ
        ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by army6039 View Post
          ถามเพิ่มนิดนึงครับถ้าจะใช้ร่วมกับhotspotนี่เราต้องสร้างhotspotก่อนแล้วค่อยใช้สคริปใช่ไหม
          หรือใช้สคริปก่อนแล้วค่อยสร้างhotspot
          ปกติเวลาผมทำ ผมจะใส่สคริปท์หรือเซตมือไปก่อน
          เทสว่า PCC Load Balance ทำงานได้สมบูรณ์ backup ค่าเดิมไว้
          ใส่ hotspot=auth แล้วทำ hotspot เทส login โดย user จาก winbox backup ค่าไว้
          เซต userman เทส แล้ว backup ค่าไว้

หน้า hotspot=auth ครับ ต้องใส่ในทุกบรรทัดที่มี 2/0,2/1 อะไรนั่นแหละ

วิธีนี้อาจช้า แต่เน้นทำแบบไปทีล่ะนิด ผิดพลาดไม่ต้องย้อนไปไกล

Comment

• แนะนำตามท่าน tomodify ครับ... ขยัน backup บ่อยๆ

ว่าแต่มีใครอธิบายเรื่อง weigth เข้าใจง่ายๆได้บ้างไหมครับ ผมก็ยัง งงๆวิธีคำนวณ
            Last edited by no_coke; 27 Jun 2013, 12:27:58.

Comment

• ^
              ^
              ^

อย่าไปซีเรียสกับมันมากครับ
              จ่ายให้ครบตามจำนวน WAN ก็พอ
              2 wan ก็ 2/0 ที่ wan 1, 2/1 ที่ wan2
              3 wan ก็ 3/0 ที่ wan 1, 3/1 ที่ wan2, 3/2 ที่ wan 3
              4 wan ก็ 4/0 ที่ wan 1, 4/1 ที่ wan2,..., 4/3 ที่ wan 4

ใส่แล้วก็ไม่เห็นความแตกต่าง เทสสปีดก็มาครบ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                ปกติเวลาผมทำ ผมจะใส่สคริปท์หรือเซตมือไปก่อน
                เทสว่า PCC Load Balance ทำงานได้สมบูรณ์ backup ค่าเดิมไว้
                ใส่ hotspot=auth แล้วทำ hotspot เทส login โดย user จาก winbox backup ค่าไว้
                เซต userman เทส แล้ว backup ค่าไว้

หน้า hotspot=auth ครับ ต้องใส่ในทุกบรรทัดที่มี 2/0,2/1 อะไรนั่นแหละ

วิธีนี้อาจช้า แต่เน้นทำแบบไปทีล่ะนิด ผิดพลาดไม่ต้องย้อนไปไกล
                ขอบคุณมากมายครับ

Comment

• สองตัวนี้คุณสมบัติเด่นๆ แตกต่างกันยังไงบ้างครับ
                  MikroTik RB750GL
                  MikroTik RB751U-2HnD
                  หรือต่างกันแค่ว่ามีไวเลส กับไม่มีไวเลสเท่านั้น

พอดีอยากลองเอามาทำ Loadbalance แบบราคาประหยัดอ่ะครับ
                  ขอบคุณครับ

Comment

• ถ้าผมจะแก้แค่เปลี่ยนเน็ตจาก 4wan เหลือ 2wan(20m+10m)ต้องไปลบ pppoe out3-4 ที่pppก่อนแล้วก็วางสคลิปแค่พวกนี้หรอครับ ล่างๆ

/interface pppoe-client
                    #|/ip firewall mangle
                    #|/ip route
                    #|/ip firewall nat
                    ใส่สลิปแค่นี้ไปจะได้มะครับเพราะส่วนอื่นเซ็ทไว้หมดแล้ว

Comment

• ขอเข้าคลับด้วยคนครับ พึ่งได้ 450G

ต้องกลับไปศึกษาที่หน้าแรกของกระทู้ก่อน ไม่งั้นผมว่า ไม่รอดแน่

หลังจากที่พึ่งอ่านกระทู้ Ubiq จบ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ต้องรีบศึกษาครับ เพราะมีงานอีก 2 ที่ ที่คาดว่าจะต้องเข้าไปดูแล

ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                        แนะนำตามท่าน tomodify ครับ... ขยัน backup บ่อยๆ

ว่าแต่มีใครอธิบายเรื่อง weigth เข้าใจง่ายๆได้บ้างไหมครับ ผมก็ยัง งงๆวิธีคำนวณ
                        wieght ใช้ในการที่ต้องการกระจายทราฟฟิก ตย. เช่น มีเนต 2 เส้น เส้นแรก 10 mb เส้นสอง 20 ถ้าเราต้องการให้ทั้งสองเส้นมีการใช้งานที่สมดุลกันอาจจะกำหนด weight 2:1 เป็นต้น รายละเอียดศึกษาเพิ่มเติมได้จากที่นี่
                        http://www.clearcenter.com/support/d...uide/multi-wan

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                          NSA310 ไงครับ สองพันปลายๆ
                          พวก synology ตัวเก็บได้ราคามันแพงกว่าเยอะ

ชี้เป้าด้วยครับ ต้องการ 1 ตัว

Comment

• ^
                            ^
                            ^
                            อยากได้ด้วยอีกคนครับ

Comment

• ขอ สคลิป จำกัดแบนวิสในวงแลนหน่อยครับเครื่องละ down 2M/up1M ครับ ip 192.168.1.101-115 ครับ

RB750GL

Comment

• เราสามารถเก็บlogจาก ไว้ในmikrotik ได้ไหมครับโดยที่เราไม่ต้องเปิด คอม หรือใช้nas ถ้าอย่างเรามีลูกค้าแค่ 5-6เครื่อง ถ้าได้สามารถทำได้ มีหัวขอต้องไหนพอจะเป็นตัวอย่างมห้ศึกษาได้ครับ

Comment

Working...
                                X