Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pangpond02 View Post
    เปิดใช้ hotspot แล้ว log ไม่ส่งไปที่ PC ไม่ทราบว่าต้องแก้ตรงไหนคับ
    ได้แล้วครับ หลังจากแก้ตั้งนาน ผมดันให้ hotspot แจก ip อีกรอบ เลยทำให้ ip syslog เปลี่ยน ผมปิดไม่ให้แจก ip แล้วดีละครับ รู้สึกว่าถ้าได้โพสถามไปเดี๋ยวมันจะทำได้เองครับ 55+ (น้องใหม่ครับ)

Comment

• 450G ใช้ได้ไม่เกิน 50 User ถ้าผมให้ 1 User ใช้ได้ 2 เครื่องละครับแล้วผมสร้าง 50 User มันจะได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by pangpond02 View Post
        450G ใช้ได้ไม่เกิน 50 User ถ้าผมให้ 1 User ใช้ได้ 2 เครื่องละครับแล้วผมสร้าง 50 User มันจะได้ไหมครับ
        ตอบ ให้เข้าใจใหม่ครับ หมายถึงออนใช้งานพร้อมกันได้ไม่เกิน 50 Active session แต่จะสร้างไว้กี่ user ก็ได้

เพิ่มเติม : ตั้ง 1 user ใข้ได้ 2 เครื่อง
        ---> ถ้าล็อกอินเครื่องเดียวจะมี 1 Active session
        ---> ถ้าล็อกอินสองเครื่องจะมี 2 Active session ใน user เดียวกันแต่คนละไอพี

(อาจจะตอบงงๆนิดนึง อธิบายไม่เก่งครับ)

Comment

• ตามท่านบนเลยครับ
          เอาเข้าใจง่ายๆก็ นับเครื่องที่ใช้งานนั่นแหละครับ เล่นไปกี่เครื่องก็นับตามนั้น ไม่ได้นับที่จำ id
          แต่ว่าจะนับจาก user id ที่สร้างจาก userman นะ
          ถ้าท่านสร้าง id จาก winbox เห็นเค้าว่ากันว่าถึง 100 เครื่องใช้งานได้เลยทีเดียว
          จริงแท้แน่นอนยังไงไม่ทราบได้ เพราะไม่เคยลองครับ ^ ^

Comment

• ขอบคุณทุกท่านครับผม ผมขอรบกวนอีกหน่อยครับยังสับสน hotspot, radius, userman คือถ้าใช้ userman สร้าง user ต้องใช้ radius ด้วยใช่ไหมครับ และถ้าไม่ใช้ userman แต่ไปใช้ hotspot สร้าง user ต้องทำ radius ด้วยไหมครับ

Comment

• สวัสดีครับ ผมน้องใหม่มารายงานตัวครับ พึ่งได้เจ้า Mikrotik 750GL จากท่าน somphongn เมื่อตอนบ่าย ตอนนี้กำลังงงกับวิธีการเซ็ต sstp vpn อยู่ ใครเคยเช็ตก็ช่วยแนะได้นะคับ เพราะอ่านใน wiki แล้วยังงงๆ อยู่ ส่วนว่าทำไมต้องใช้ sstp vpn เพราะว่าจะเปิด vpn ไว้เล่นเน็ต (โหลดบิท เล่นเกมออนไลน์) ที่มหาลัย ที่มหาลัยบล็อก pptp เลยต้องใช้ sstp ในการเข้าแทน

Comment

• ผมไม่รู้ว่า mirkotik เปลี่ยน port pptp ได้ไหม ถ้าเปลี่ยนได้อยากให้ลองครับ บางทำมหาลัยอาจ block port vpn ไว้ ต้องเปลี่ยนหนี

ไม่เคยทำ vpn mikrotik เลยครับ เลยแนะนำได้แค่นี้

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับผม ผมขอรบกวนอีกหน่อยครับยังสับสน hotspot, radius, userman คือถ้าใช้ userman สร้าง user ต้องใช้ radius ด้วยใช่ไหมครับ และถ้าไม่ใช้ userman แต่ไปใช้ hotspot สร้าง user ต้องทำ radius ด้วยไหมครับ
                  ถ้าสร้าง id จากตัว winbox เอง ไม่ทำ radius ก็ได้ครับ

Comment

• ผมเองก็ไม่แต่ะเลยเหมือนกัน พวก VPN SSTP PPTP เนี่ย
                    วันๆนั่งมองแต่ hotspot ^ ^

Comment

• ผมรัน script ไปแล้ว อยากจะให้มันกลับมาเหมือนเดิมตอนไม่รัน Script ได้อย่างไรครับ

Comment

ผมรัน script ไปแล้ว อยากจะให้มันกลับมาเหมือนเดิมตอนไม่รัน Script ได้อย่างไรครับ
                        สคริปอะไรล่ะครับ ถ้าให้ดีนะ
                        ก่อนจะใส่อะไรลงไป ควร back up ค่าเดิมไว้ก่อนเสมอ
                        ผิดพลาดไปจะได้ ไม่ต้องมาันั่งเซ็ตใหม่ครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                          สคริปอะไรล่ะครับ ถ้าให้ดีนะ
                          ก่อนจะใส่อะไรลงไป ควร back up ค่าเดิมไว้ก่อนเสมอ
                          ผิดพลาดไปจะได้ ไม่ต้องมาันั่งเซ็ตใหม่ครับ
                          Script load balance ครับผม

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                            ผมไม่รู้ว่า mirkotik เปลี่ยน port pptp ได้ไหม ถ้าเปลี่ยนได้อยากให้ลองครับ บางทำมหาลัยอาจ block port vpn ไว้ ต้องเปลี่ยนหนี

ไม่เคยทำ vpn mikrotik เลยครับ เลยแนะนำได้แค่นี้
                            Originally posted by aha2pro View Post
                            ผมเองก็ไม่แต่ะเลยเหมือนกัน พวก VPN SSTP PPTP เนี่ย
                            วันๆนั่งมองแต่ hotspot ^ ^
                            ขอบคุณครับ งั้นผมก็ต้องลองบุกเบิกดูสินะ T^T

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                              ผมไม่รู้ว่า mirkotik เปลี่ยน port pptp ได้ไหม ถ้าเปลี่ยนได้อยากให้ลองครับ บางทำมหาลัยอาจ block port vpn ไว้ ต้องเปลี่ยนหนี

ได้ครับไปที่ ip>firewall>service port pptp เปลี่ยนเลขตามใจ

Comment

• Originally posted by asptuy View Post
                                ได้ครับไปที่ ip>firewall>service port pptp เปลี่ยนเลขตามใจ
                                ถ้าเปลี่ยนเป็น 443 จะ work หรือเปล่าอะคับ เพราะ 443 มันเป็น https ไว้ใช้กับ sstp ไม่รู้ว่าจะใช้พอร์ทนี้กับ pptp ได้เปล่าอะคับ

ปล. รีเซ็ตเจ้า 750gl เพราะเซ็ตผิด 2 รอบละ ตอนนี้พักก่อน มึนชิบ

Comment

Working...
                                X