Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กว่าจะดูหมด 99 หน้า เล่นเอาตาลายเลย
    Last edited by RTL8187; 17 Dec 2012, 21:52:17.

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      ควรทำโหลดบาล้านซ์ให้ผ่านแล้วลองออกเน็ตเลย โดยลองตั้ง DHCP Server หรือ Hotspot
      แล้วลองทดสอบดูก่อนครับว่าผ่านไม๊ จากนั้นค่อยลงสคริปอื่นๆทีหลัง
      ลองบอกรายเอียดเพิ่มเติมหน่อยครับ Modem3bb / CAT โหมดไหน IP อะไรยังไงบ้างครับ
      แล้วทีนี้ก็จะมาถึง server clear Os ตรงจุดนี้ผมไม่เคยเล่นนะ - -* รอท่านอื่นมาสมทบอีกที
      Modem 3bb โหมด PPPOE -Bridge Interface:Activated ip 192.168.1.1 ,
      Modem CAT zyxel NBG-419N Wireless N300 NetUSB โหมด bridge ไม่ได้ครับ ได้แต่ Bridge Interface:Activated ip 192.168.2.1 (หรือผมทำไม่เป็น --") ครับ มันออกเนตได้แต่ไม่รู้ว่ามันรวมหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

Comment

• 5.22 มาแล้วครับ หาได้ตามเว็บทั่วๆ ไป

Comment

• รวมเทสโหลดบิทครับ
          สคริปท์ตามพี่ aha2pro ครับ

อย่าพึ่งใส่อะไรเข้าไปเยอะ

Comment

• ^
            ^
            ^
            ยกตัวอย่างสคริปท์ที่มันไม่ทำงาน

/ip pool
            add name=default-dhcp ranges=192.168.0.100-192.168.0.200

ช่วงการจ่าย ip เป็น 192.168.0.100-192.168.0.200
            แต่วงที่ block bit เป็น 192.168.110.0 ที่ถูกต้อง ต้องเป็น 192.168.0.0 (ทุก ip ในวง 192.168.0.x)

/ip firewall filter
            add action=add-dst-to-address-list address-list=bit_addr \
            address-list-timeout=1d chain=forward comment="block bit" disabled=no \
            dst-address=!192.168.110.0/24 p2p=all-p2p
            add action=add-dst-to-address-list address-list=bit_addr \
            address-list-timeout=1d chain=forward comment="block bit" disabled=no \
            dst-address=!192.168.110.0/24 layer7-protocol=bittorrent
            dst-address=!192.168.110.0/24 layer7-protocol=bit
            add action=drop chain=forward comment="block bit" disabled=no \
            dst-address-list=bit_addr

Originally posted by bombon View Post
            โอ้ว ตอนนี้ใช้ไอพีเข้าได้แล้วครับ แต่ เซิฟเวอร์ ไม่อับเดท ทำให้เข้า ไม่ใด้เลยครับ ถ้าใช้ชื่อ แต่กลับใช้ไอพีเข้าได้อะครับ
            ตั้งให้มันรัน ddns ทุก 15 นาที
            ddns ใช้ no-ip ครับ ฟรี

Comment

• รบกวนพวกท่านทั้งหลายที่ว่างๆ ช่วยเขียนสคริปให้หน่อยครับ ( มีค่าเสียเวลาให้ครับ )

ผมต้องการตั้ง RB750 รวมเน็ต เป็นแบบนี้ครับ มีเน็ตTOTwinet ความเร็ว 7m/512k เข้าที่ช่อง 1 IP 192.168.101.9
              และมีเน็ต 3bb ความเร็ว 14m/1m เข้า ช่อง 2 IP 192.168.1.15
              แล้วก็ให้ RB750 ออกช่อง3-5 แจก IP อัตโนมัติ กำหนดความเร็ว ทุก IP เป็น 2M/256K
              เริ่มแจกIP ตั้งแต่ 192.168.101.20-192.168.101.250
              ยกเว้น IP 192.168.101.191 และ 192.168.101.229 ความเร็วไม่จำกัด (เพิ่มIPที่ยกเว้นได้)
              ไม่ต้องบล็อกอะไรเลย

แล้วก็ลงแพ๊คเกจออกบัตร 30 วัน 30ใบ

ต้องการประมาณนี้ก่อนครับ ใครสนใจ PM หรือ 0863385671 เต้ย

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                รวมเทสโหลดบิทครับ
                สคริปท์ตามพี่ aha2pro ครับ

อย่าพึ่งใส่อะไรเข้าไปเยอะ
                ^
                ^
                ^
                ยกตัวอย่างสคริปท์ที่มันไม่ทำงาน
                โอ้ว ขอบคุณครับ เริ่มจะดู script เป็นมาหน่อยๆแล้วครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                  ตรงนี้แหละที่ขัดใจอยู่นาน ไม่งั้นอัพไปใช้งานนานแระ
                  ทำไมเค้าไม่ทำให้มันง่ายๆเหมือน V.4 เนอะ
                  ได้ 450 ตัวใหม่มาเลยจับดาวน์ลงตามเคย เหอๆ
                  ใครซื้อตัวใหม่มาต้องได้อัพ FW.ทุกรายล่ะมั้ง เพราะจะไม่มี Userman มาให้ - -*
                  พอใส่ FW.ใหม่เสร็จ อย่าลืมไปเปิดใช้งานด้วยนะครับผม เดี๋ยวจะงงว่าทำไมเข้า userman ไม่ได้ ^ ^

หลังจากที่ผมไม่ได้ซนมานาน วันนี้กลับมาเล่น RB450G อีกรอบ มันไม่มี userman ทั้งลากไฟล์ใส่ รีสตาร์ทให้มันอัพเดต แต่ก็ยังเข้า userman ไม่ได้ ลองลด version แล้วก็ยังไม่ได้ จับ Disable แล้ว Enable แล้วก็ยังไม่ได้อีก
                  ผมทำพลาดขั้นตอนไหนไปหรือเปล่าฮะ 2 วันละยังหาทางลงจากความเขลาไม่ได้เลย

ปล.ในหน้า Package มี userman แต่ในหน้า FileList ปกติถ้าทำงานได้มันจะมีไฟล์ userman ด้วยใช่มั๊ยฮะ

Comment

• ^
                    ^
                    ตามภาพบนลืมบอกไป ต้องรีสตาร์ทเครื่อง1รอบ userman ถึงจะใช้งานได้ครับ
                    ไม่รู้่ท่านทำรึยังเนอะ
                    http://www.easynetwork.co.th/index.p...tion&Itemid=75
                    ทำตามนี้ทั้งหมดแล้วน่าจะได้นะครับ

Comment

• ทำแล้วครับ ในหน้า FileList มันไม่มีอะไรเกี่ยวกับ userman เลย ไม่ว่า v.4.17 หรือ v.5.22 เพราะเท่าที่ไล่อ่านมา เมื่อลากไฟล์เสร็จ แล้วรีสตาร์ท 1 รอบก็ใช้งานได้แล้ว แต่ขอผมนี่รีสตาร์ทก็ยังไม่ได้ หลัง restart ใน system>package มี userman แล้วด้วยฮะ T-T

เดี๋ยวผมลองคลำดูอีกเรื่อย ๆ ดีกว่า หรือ pc ผมจะมีปัญหาก็ไม่รู้ ไม่รู้เกี่ยวกันมั๊ย

Comment

• คือว่าผมเข้าใจถูกไหม ......

เจ้าตัว เราเตอร์ไมโครติกนี้ ใช้ต่อกับสาย PoE ของ Ubnt (Rocket M2)ได้ไหม โดยไม่ต้องใช้กล่องเดิมของมัน

- แล้วมันมีโปรแกรมจัดการ hotspot ด้วยใช่ไหม
                        - ถ้าใช่ร่วมกับ AP ค่ายอื่นได้ไหม
                        - แล้วระหว่าง RB750GL กับ RB450G อันไหนเร็วกว่าใช้งานดีกว่า กัน

เดิมทีผมใช้ AP ปล่อยสัญญานให้ลูกค้าใช้เปลือยๆ ครับ mac fig เอา เลยอยากจะทำ hotspot กะเค้าบ้างง

** กะว่าจะซื้อ ซักตัวครับ เห็นฟังชั่นน่าสนใจดี เลยอยากถามพอเป็นความรู้ครับ

ไงก็ขออภัยด้วยครับ

Comment

• Originally posted by godzadza View Post
                          คือว่าผมเข้าใจถูกไหม ......

เจ้าตัว เราเตอร์ไมโครติกนี้ ใช้ต่อกับสาย PoE ของ Ubnt (Rocket M2)ได้ไหม โดยไม่ต้องใช้กล่องเดิมของมัน

- แล้วมันมีโปรแกรมจัดการ hotspot ด้วยใช่ไหม
                          - ถ้าใช่ร่วมกับ AP ค่ายอื่นได้ไหม
                          - แล้วระหว่าง RB750GL กับ RB450G อันไหนเร็วกว่าใช้งานดีกว่า กัน

เดิมทีผมใช้ AP ปล่อยสัญญานให้ลูกค้าใช้เปลือยๆ ครับ mac fig เอา เลยอยากจะทำ hotspot กะเค้าบ้างง

** กะว่าจะซื้อ ซักตัวครับ เห็นฟังชั่นน่าสนใจดี เลยอยากถามพอเป็นความรู้ครับ

ไงก็ขออภัยด้วยครับ
                          ผมก็มือใหม่น่ะครับ
                          -มันมีครับ วิธีทำอยู่หน้าแรก
                          -ได้ครับ
                          -450ครับดีกว่าอยูที่ จำนวนคนเข้าใช้งานครับ แต่450 รองรับได้เยอะกว่า
                          ซื้อลองเล่นได้เลยครับ ผมลอง 750 ตัว1800 ได้ 20คนเข้าใช้ สบายๆ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                            ^
                            ^
                            ^

/ip pool
                            add name=default-dhcp ranges=192.168.0.100-192.168.0.200

ช่วงการจ่าย ip เป็น 192.168.0.100-192.168.0.200
                            แต่วงที่ block bit เป็น 192.168.110.0 ที่ถูกต้อง ต้องเป็น 192.168.0.0 (ทุก ip ในวง 192.168.0.x)

/ip firewall filter
                            dst-address=!192.168.110.0/24 p2p=all-p2p
                            dst-address=!192.168.110.0/24 layer7-protocol=bittorrent
                            dst-address=!192.168.110.0/24 layer7-protocol=bit
                            add action=drop chain=forward comment="block bit" disabled=no \
                            dst-address-list=bit_addr

ตั้งให้มันรัน ddns ทุก 15 นาที
                            ddns ใช้ no-ip ครับ ฟรี

ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้ได้เรียบร้อยแล้วครับ

Comment

• ฉลองครบ 100 เชิญ ยาดองที่บ้าน กับต้มไก่ ครับผม

Comment

• Originally posted by comkios View Post
                                ทำแล้วครับ ในหน้า FileList มันไม่มีอะไรเกี่ยวกับ userman เลย ไม่ว่า v.4.17 หรือ v.5.22 เพราะเท่าที่ไล่อ่านมา เมื่อลากไฟล์เสร็จ แล้วรีสตาร์ท 1 รอบก็ใช้งานได้แล้ว แต่ขอผมนี่รีสตาร์ทก็ยังไม่ได้ หลัง restart ใน system>package มี userman แล้วด้วยฮะ T-T

เดี๋ยวผมลองคลำดูอีกเรื่อย ๆ ดีกว่า หรือ pc ผมจะมีปัญหาก็ไม่รู้ ไม่รู้เกี่ยวกันมั๊ย
                                เข้าUserman กับ ie ไรเหรอครับ

Internet Explorer จะเข้าไม่ได้ ลอง firfox กะ chrome ดูครับ

Comment

Working...
                                X