Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by bkkisan View Post
    จากคำตอบนี้ สอบถามพี่ aha2pro น่อยครับ กำหนด วัน ใน user Profiles ได้ใหมครับ นอกจาก ในuser man เช่น profiles นี้ ให้ใช้ได้ 30 วันแค่นั้น
    ขอบคุณครับ
    หาดูแล้วไม่น่าจะมีครับ ...
    แต่มันจะมีช่อง scripts ตรง user profile
    ซึ่งถ้ารู้แนว ก็อาจจะตั้งให้มันลบ user ชื่อนั้นๆหลังจาก30วันไปแล้ว
    แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า จะตั้ง scripts นี้ยังไง - -*

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      หาดูแล้วไม่น่าจะมีครับ ...
      แต่มันจะมีช่อง scripts ตรง user profile
      ซึ่งถ้ารู้แนว ก็อาจจะตั้งให้มันลบ user ชื่อนั้นๆหลังจาก30วันไปแล้ว
      แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า จะตั้ง scripts นี้ยังไง - -*

ครับผม คงได้คนหาข้อมูล อีกละ 55

Comment

• ขอถามครับ ถ้าผมตั้งให้ ยูสเซอนึง ใช้ได้พร้อมกันสองเครื่อง มันจะกินค่า ดาวโหลด อัพโหลด เพิ่มไหมครับ สมมติ ผมตั้งไว้ยูสเซอร ที่256k/2mถ้าเขาออนพร้อมกันสองเครื่องมันจะ แบ่งเรทกันเองใน ที่ผมตั้ง 256k/2m หรือปล่าวครับ หรือจะมาแบ่งจากคนอื่นไปอีกครับ

Comment

• ง่ะ
          Last edited by bombon; 11 Dec 2012, 21:32:41.

Comment

• อยากทราบว่าทำไมต้องใช้ winbox ครับ ในเมื่อทำผ่านหน้าเว็บได้อะครับ มือใหม่จริงๆครับ (ถ้าเป็นคำถามที่ไม่ควรถามผมขอโทษด้วยนะครับ)

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
              ถามหน่อยครับ Mikrotik สามารถ block TeamSpeak ได้ไหมครับ
              สรุป Block ได้รึป่าว?

Comment

• Originally posted by bombon View Post
                ขอถามครับ ถ้าผมตั้งให้ ยูสเซอนึง ใช้ได้พร้อมกันสองเครื่อง มันจะกินค่า ดาวโหลด อัพโหลด เพิ่มไหมครับ สมมติ ผมตั้งไว้ยูสเซอร ที่256k/2mถ้าเขาออนพร้อมกันสองเครื่องมันจะ แบ่งเรทกันเองใน ที่ผมตั้ง 256k/2m หรือปล่าวครับ หรือจะมาแบ่งจากคนอื่นไปอีกครับ
                หาร 2 ครับท่านสบายใจได้เลย

Comment

• Originally posted by pangpond02 View Post
                  อยากทราบว่าทำไมต้องใช้ winbox ครับ ในเมื่อทำผ่านหน้าเว็บได้อะครับ มือใหม่จริงๆครับ (ถ้าเป็นคำถามที่ไม่ควรถามผมขอโทษด้วยนะครับ)
                  winbox ไว้จัดการอย่างอื่นที่ไม่ได้ใช้บัตรครับ ที่ผมใช้ก็แบบ เข้าโดยไม่ต้องล็อคอิน ครับ
                  Originally posted by jaion View Post
                  อ่อครับ

Comment

• Originally posted by bombon View Post
                    ขอถามครับ ถ้าผมตั้งให้ ยูสเซอนึง ใช้ได้พร้อมกันสองเครื่อง มันจะกินค่า ดาวโหลด อัพโหลด เพิ่มไหมครับ สมมติ ผมตั้งไว้ยูสเซอร ที่256k/2mถ้าเขาออนพร้อมกันสองเครื่องมันจะ แบ่งเรทกันเองใน ที่ผมตั้ง 256k/2m หรือปล่าวครับ หรือจะมาแบ่งจากคนอื่นไปอีกครับ
                    Originally posted by jaion View Post
                    แต่ละเครื่องจะได้ความเร็ว 256k/2m เหมือนปกติไม่หารสองครับ

จะเห็นในหน้า Active ว่ามี user เดียวกันใช้งาน 2 ไอพี (จะอยู่คนละ item กันครับ)
                    ส่วนความเร็วสังเกตุได้จากใน Queue ครับ แต่ละไอพีด้านบนจะได้ความเร็ว 256k/2m

Comment

• แล้วเราจะมีวิธีแก้ยังไงครับ ทำให้ มันแชร์ ในยูสเซอร์เดียวกัันของมันเองครับ

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                        สรุป Block ได้รึป่าว?
                        ได้คับใช้ layer7
                        add comment="" name=teamspeak regexp="^\F4\BE\03.*teamspeak"

จากนั้นจะ drop หรือจะส่ง mangle > Queue ก็แล้วแต่ถนัด

Comment

• Originally posted by skunkman View Post
                          แต่ละเครื่องจะได้ความเร็ว 256k/2m เหมือนปกติไม่หารสองครับ

จะเห็นในหน้า Active ว่ามี user เดียวกันใช้งาน 2 ไอพี (จะอยู่คนละ item กันครับ)
                          ส่วนความเร็วสังเกตุได้จากใน Queue ครับ แต่ละไอพีด้านบนจะได้ความเร็ว 256k/2m

Comment

แล้วเราจะมีวิธีแก้ยังไงครับ ทำให้ มันแชร์ ในยูสเซอร์เดียวกัันของมันเองครับ
                            สงสัยจะไม่มีวิธีการแบบนี้นะครับ เป็นโปรพิเศษหรอครับ 1ไอดี ใช้ได้2เครื่อง
                            งั้นคงต้องกำหนดตายตัวไปเลย เช่น ปกติ 1ไอดี 1เครื่อง 256k/2m
                            แต่ถ้าซื้อแบบแชร์ไอดีได้นะ คุณจะได้ความเร็ว 128k/1m นะ เลือกเอา ^ ^
                            ตามใจลูกค้ามากไปก็ปวดหัวครับ ตั้งกฏตายตัวไปเลย

Comment

• ครับ คงต้องเป็นแบบนั้น

Comment

• ผมเองจะไม่พยายามสร้างเงื่อนไขให้กับ mk มากนัก เพราะว่าสักวันเกิดมันงองแงขึ้นมาจะจำไม่ได้เลยว่าทำอะไรให้มันไปบ้าง พวกสคริปนะครับไม่เอาเลย อีกอย่างยิ่งสร้างมากมันก็จะทำให้เครื่องทำงานหนักอีกด้วยสิ เอาแบบ ชิว ชิว ดีกว่า

Comment

Working...
                                X