Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• system reset ^^ Go new system

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
      system reset ^^ Go new system
      ตั้งค่าใหม่หมดเลยนะนั้น

Comment

• สวัสดีครับ.. น้องใหม่ครับ ใช้ RB450G ขอวิธี config หน่อยครับ VDO ด้วยยิ่งดีครับผม

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ.

Comment

• Originally posted by maxuttd View Post
          สวัสดีครับ.. น้องใหม่ครับ ใช้ RB450G ขอวิธี config หน่อยครับ VDO ด้วยยิ่งดีครับผม

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ.
          http://mikrotikclub.com/board/index....pic,213.0.html

มีครบเลยท่าน ถ้าทำไม่ได้แนะนำว่าให้อ่านซ้ำไปซ้ำมาหลายๆรอบ

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
            http://mikrotikclub.com/board/index....pic,213.0.html

มีครบเลยท่าน ถ้าทำไม่ได้แนะนำว่าให้อ่านซ้ำไปซ้ำมาหลายๆรอบ
            ขอบคุณมากคร๊าบบบ

Comment

• ท่านใดพอจะทราบวิธีทำ Backup Gateway มั้งครับ รบกวนด้วย
              คือว่ามีเน็ตสองสาย แต่จะไม่ทำ load balance สมมุติว่าสายหนึ่งหลุดไป ให้อีกสายทำงานแทนโดยอัจโนมัติอ่ะครับ รบกวนขอวิธีทำด้วยครับ
              ขอบคุณครับ (ลองหาด้วยตัวเองแล้วแต่ไม่เจออ่ะครับเลยถาม)

Comment

• FailOver

http://aacable.wordpress.com/2012/04...or-wan-llinks/

Comment

• ขอบคุณครับ มันเรียกวา failover นี่เอง
                  ที่ท่านให้มันมามันของ RouterOS นี่น่า
                  แต่ผมใช้ routerboard แต่ก็เจอล่ะครับ เอามาฝากท่านอื่นด้วย สั้นๆเอง

โค้ดครับ
                  /ip route add gateway=192.168.1.1(หรือเกตเวย์หลัก) check-gateway=ping
                  /ip route add gateway=192.168.2.1(หรือเกตเวย์รอง) distance=2

Comment

• Comment

• ท่านนี้แวะมาทีไรเอาความรู้ดีๆ มาฝากตลอดเลย น่ารักจริงๆ ขอจุ๊บทีครับ ^^

Comment

• มาอีกปัญหาแล้วครับ
                        ET 1 Geteway 1
                        ET 2 Geteway 2
                        ET 3 Master
                        ET 4 - 5 slave

สร้าง DHCP server ไม่ได้ ขึ้นแถบแดง ลองทำ bridge ET 3-5 รวมกันแล้วก็ยังไม่ได้ครับ
                        ท่านไหนพอแนะนำวิธีตั้งค่าให้ได้มั้งครับ

Comment

• หา mikrotik 750 อีกตัว หรือ loadbalance rv042 มารวมเน็ตแยกกัน กับ hotspot เลยไม่ดีกว่าเหรอ?

Comment

• Originally posted by TimelineIT View Post
                            มาอีกปัญหาแล้วครับ
                            ET 1 Geteway 1
                            ET 2 Geteway 2
                            ET 3 Master
                            ET 4 - 5 slave

สร้าง DHCP server ไม่ได้ ขึ้นแถบแดง ลองทำ bridge ET 3-5 รวมกันแล้วก็ยังไม่ได้ครับ
                            ท่านไหนพอแนะนำวิธีตั้งค่าให้ได้มั้งครับ
                            มีภาพมั้ยครับ เหมือนจะเคยเจอนะ

Comment

• เจอเข้าแล้ว อยู่ดีๆ เข้า winbox บอกว่า usrername or password ผิด ลองหาดูทางเน็ตก็ทำไม่เป็น
                              ทำแบบ reset ไม่ได้ ข้อมูลหายหมด ต้อง blackup แต่ฝีมือไม่ถึง

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
                                เจอเข้าแล้ว อยู่ดีๆ เข้า winbox บอกว่า usrername or password ผิด ลองหาดูทางเน็ตก็ทำไม่เป็น
                                ทำแบบ reset ไม่ได้ ข้อมูลหายหมด ต้อง blackup แต่ฝีมือไม่ถึง
                                เข้าผ่านmac addressหรือ เข้าผ่าน ipครับ แล้วตั้งไว้กี่hotspot

Comment

Working...
                                X