Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mafiaking View Post
    เหตุผลเดียวกับการที่เอา modem มาตั้ง Bridge Mode อ่ะครับ คือต้องการให้ ภาระมาตกที่ RT-N16 โดยที่ตัว NANO มีหน้าที่แค่เชื่อมต่อสัญญาณ@TRUEWIFIเฉยๆ ครับ แล้วก็RT-N16มันจะมีพวก script ลูกเล่นต่างๆมากกว่าครับ
    ผมลองแล้วไม่ได้ครับ Ubi จะมี Mac Address cloning ขึ้นมาให้เซทเฉพาะตอนเราเลือกโหมด Router กับ SOHO Router ซึ่งทั้งสองโหมดนี้ Ubi จะทำหน้าที่เป็น Router ให้เลย

@TRUEWIFI จุดที่ผมใช้อยู่ ถ้าไม่โคลนแมคแอดเดรสแล้วจะไม่ได้รับแจกไอพีครับ

Comment

• Originally posted by skunkman View Post
      ผมลองแล้วไม่ได้ครับ Ubi จะมี Mac Address cloning ขึ้นมาให้เซทเฉพาะตอนเราเลือกโหมด Router กับ SOHO Router ซึ่งทั้งสองโหมดนี้ Ubi จะทำหน้าที่เป็น Router ให้เลย

@TRUEWIFI จุดที่ผมใช้อยู่ ถ้าไม่โคลนแมคแอดเดรสแล้วจะไม่ได้รับแจกไอพีครับ
      ถ้าใส่MACที่ตัวRT-N16 ก็ไม่ได้หรอครับ
      http://192.168.1.1/advanced-mac.asp

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
        ถ้าใส่MACที่ตัวRT-N16 ก็ไม่ได้หรอครับ
        http://192.168.1.1/advanced-mac.asp
        ไม่ได้ครับ มันมองจาก MAC address ของตัวที่ไปติดต่อ หรือคือ Wireless interface ของตัว Nano

ถ้าเป็นแบบระบบล็อกอินหน้าเวบ 3BB-WiFi นี่ได้ครับ เคยลองแล้ว

Comment

• Originally posted by skunkman View Post
          ไม่ได้ครับ มันมองจาก MAC address ของตัวที่ไปติดต่อ หรือคือ Wireless interface ของตัว Nano

ถ้าเป็นแบบระบบล็อกอินหน้าเวบ 3BB-WiFi นี่ได้ครับ เคยลองแล้ว
          ขอดูconfigหน่อยครับ

Comment

ขอดูconfigหน่อยครับ
            แบบต่อกับ 3BB เหรอครับ

NS M2 setting
            Wireless mode : Station
            Network Mode : Bridge

เสียบสายแลนเข้า Wan port ของ RT-N16

RT-N16 setting
            WAN / Internet Type : DHCP
            DHCP enable

แต่ผมไม่ใช้แบบนี้ครับ เพราะมันจะเข้าไปหน้า setting ของ MS M2 ไม่ได้ (อาจจะเข้าได้ถ้าลง Tomato shibby แล้วเซท Remote ip modem แต่ผมไม่ได้ลองครับ) ผมต่อแบบที่บอกไปโพส ก่อนหน้านี้ ต่อไว้ให้พี่ใช้ที่บ้านก็ไม่มีปัญหา ล็อกอินเครื่องเดียวก็ใช้งานได้ทั้งหมดในวงนั้น

NS M2 สเปกมันไม่ได้ต่ำนะครับ Ram 32MB ของมันก็รับคอนเนกชั่นได้เยอะแล้วครับ ถ้าคิดว่าคอนเนกชั่นจะเยอะขนาดนั้นผมว่า Accesspoint ของ TRUEWIFI ตัวที่เราไปเกาะจะล่มไปก่อนที่ NS M2 ของเราจะค้างอีกครับ
            ส่วนเรื่องสคริปต์ มีสคริปต์อะไรที่ต้องใช้อีกนอกเหลือจาก ping watchdog ครับ ผมใช้งานอยู่ก็ใช้แค่นี้ครับ

ถ้าอยากเล่นสคริปต์เยอะๆ ลองเอา Ubi ของเราลง Openwrt สิครับ ผมลองเล่นแล้วก็เสถียรเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post

1 ปี 9 เดือน ไม่มีปิด เปิด 24/7

แต่มีพัดลม
              ด้านล่างดูดเข้ากล่อง
              ด้านบนดูดออก เป่า ใส่ Rv042 v3
              รุ่นเดียวกันเลยครับท่าน ทั้ง Huawei และ 042

Comment

• Hotspot เช่น Truewifi หรือ 3BB
                เข้าใจว่าบางจุด มีการ Block MAC ของอุปกรณ์บางยี่ห้อไว้ครับ

ข้อมูลไม่ยืนยันนะครับ
                ที่เจอเองคือ 3BB แถวบ้าน เอา Asus จับไม่ได้ ต้อง Spoof ก่อน
                แต่อีกจุดนึง ไม่เป็น จับได้ปกติ

สมมุติว่ามันทำได้
                เดาว่าน่าจะเซตตามแบบของท่าน skunkman ครับ

ถ้าจะทำไม่ได้ ก็คงเพราะ MAC Frame วิ่งไม่ผ่าน เนื่องจากไม่ได้ทำ WDS
                ปล.ตอนนี้กำลังมึนๆ(งาน) ตอบชัวร์ๆไม่ได้ ^^"

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
                  [ATTACH=CONFIG]1986508[/ATTACH]
                  [ATTACH=CONFIG]1986509[/ATTACH]

FreeStation 5 เป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ 2 อย่างในตัวเดียวกัน รับสัญญาณจาก Wireless 5GHz มาแล้วกระจายต่อด้วยคลื่น 2.4GHz (สามารถเปลี่ยนเสาอากาศได้) ด้านภาครับ CPE 5GHz กำลังส่ง 24dBm/251mW เสาอากาศทำงานแบบ 2x2 MIMO กำลังขยาย 18dBi ด้านภาคส่ง AP 2.4GHz กำลังส่ง 21dBm/126mW เสาอากาศทำงานแบบ 1x1 SISO

.....เราไล่ล่าเทคโนโลยี หรือ เทคโนโลยีไล่ล่าเรา....

ผมขอเป็นหนูลองยาเลยละกัน
                  อยากให้ Rocket M5 มี LAN 2 Port จัง จะได้ไม่ต้องเดินสายใหม่จากข้างล่างอีกเส้น

Comment

• กลัวเรื่องไฟครับ ผมว่า แยกกันไปแบบนี้ล่ะ สบายใจดีครับ
                    ไม่อยากหลอนเหมือนตอน nano station ครับ

ต่อได้ดี ก้ดีครับ
                    พลาดมา ก็ซวย ใช่ไหมครับ

Comment

• ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าระหว่างทำwds กับ เปิดairmax แบบไหนแรงและเสถียรกว่ากันครับถ้าใช้ nano m2 ผมเคยทำwds ด้วยEngenius 1650 แล้วระบบช้ามากถ้าใช้ nano m2 เอามาทำwds จะช้ามั้ยครับ

Comment

• airmax ชัวกว่า
                        wds ใช้เยอะ = อืด

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                          airmax ชัวกว่า
                          wds ใช้เยอะ = อืด
                          +1 ครับ
                          ข้อดีและได้เปรียบยี่ห้ออื่นมากที่สุด
                          กำลังส่งสูงแค่ไหน หากมีสัญญาณตัวอื่นรบกวนก็ไม่รอด
                          เจอ airmax เข้าไป จบเบย อิอิ

Comment

• ทำไม ubiquiti air control ผมใช้งานได้ทีเดียว

พอจะใช้งานใหม่ มันเปิดไม่ได้

ลบแล้วลงใหม่ก็ใช้งานไม่ได้ (service มันไม่รัน)

win xp 32 bit

Comment

• เป็นที่ apache รึเปล่าผมครับ ลองเช็คดูว่ามันรันมั้ยครับ

Comment

• เมื่ออนาคตไล่ล่าคุณ ถ้าเล่น Wireless ต้องอ่าน http://www.wifimove.com/Wireless_Coverange
                                ที่มา Wifimove.com

ผมชอบตรงนี้
                                อย่าพึ่งแก้ปัญหาผิดทางนะครับ ระบบ Wireless ทำงานที่พื้นฐานกำลังส่ง 100mW อย่าลืมข้อนี้ แต่ iPhone, iPad หรือ Tablet พวกนี้สิมีกำลังส่งกันเท่าไหร่ มันถึงส่งคลื่นกลับมาไม่ถึง Base station ทำไม 20-30 เมตรก็เล่นไม่ได้แล้ว
                                แล้วจะแก้ปัญหากันยังไงดีละ นี่แหละสาเหตุที่อนาคตมันมาไล่ล่าคุณละ จะไม่แก้ระบบใหม่ก็ไม่ได้ ลูกค้าคือพระเจ้า ยิ่งโรงแรมรีสอร์ทบางที่ค่าห้องคืนละ 6,000-10,000 บาท ผมเจอลูกค้าขอ Test ระบบ Wireless ด้วย iPad ก่อนเข้าพักด้วยนะ
                                ไม่ดีไม่พัก ผมละโอ้โหเลย วัดกันแค่ Wireless แค่นี้มีสิทธิสูญเสียรายได้กันเห็นๆ ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ดูห้อง ดูสระว่ายน้ำกันเลย เอ้าแล้วจะแก้ไขกันยังไงดีละครับ?
                                ลองดูนะครับ iPad, iPhone มีกาลังส่งคลื่นกลับต่ำ ดังนั้น Base station ต้องไว(Rx Sensitivity) หมายถึงรับคลื่นอ่อนๆ ได้ดี
                                ติดตั้งอุปกรณ์ที่มีเทคโนโลยี MIMO เพื่อรับคลื่นได้หลากหลาย Polarization เพราะเนื่องจากมุมการวางของ iPad และ iPhone เปลี่ยนไปได้เสมอๆ
                                เพิ่มจุดติดตั้งให้ถี่ขึ้น แต่ไม่ต้องเน้นกำลังส่ง เอาแค่พื้นๆ 20dBm ก็หรู๋ละ

ขอบอก ใครออกแบบจุดติดตั้ง Wireless ใหม่ ให้คำนึงถึงการเลือกอุปกรณ์ง่ายๆ ดังนี้นะ
                                รองรับ Wireless B, G และ N ที่มี Channel width 20MHz ก็พอ ถ้าปรับไป 40MHz จะเซต CH ได้ช่องเดียว หรือไม่ก็ 2 ช่อง โดย Overlap กันนิดหน่อย
                                อุปกรณ์นั้นต้องมีค่า Sensitivity ต่ำมากๆ ยิ่งต่ำยิ่งดี หมายถึงสามารถรับคลื่นอ่อนได้ ลองดูนะครับ Rx Sensitivity = ?96dBm ดีกว่า ?76dBm ถึง 20dB เลยนะครับ
                                รองรับเทคโนโลยี MINO
                                มีสายอากาศ(Antenna) ที่รองรับคลื่นได้หลากหลาย Polarization (Ver., Hor.)

Comment

Working...
                                X