Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tonpai753 View Post
    สอบถาม เราจะยิงสัญญาณ ระหว่าง airgrid m5hp 2 ตัว (ส่ง-รับ) อย่างไรให้ตรงกันทั้ง 2 ตัวครับ ในกรณีมองไม่เห็นกัน ครับเพราะ***งกันเกือบ 10 กิโล พอดีผมจะส่งเนตจากบ้านญาติผมที่อยู่ในเมือง และมีเสาทีวีไม่ได้ใช้อยู่ สูงประมาณบ้าน 3 ชั้น ส่วนฝั่งรับ ก็มีเสาทีวีสูงเท่า ๆ กัน ครับ

ฝั่งรับผมสแกนเจอ สัญญาณ ของ tot wi-net ซึ่งอยู่ ไกลจากบ้านญาติผมไปอีก
    Notebook,มือถือ,เข็มทิศ,Google Earth,Google Latitude หรือ Find My iPhone

ถ้าเสาหมุนได้,ปรับสูง-ต่ำได้ก็ง่ายหน่อย

กริดต้องพึ่งเข็มทิศหน่อย เอียงแล้วหลุดง่าย
    ไม่เหมือน Panel Omni ยิงส่งๆไปก็เจอ

หาเหมือนเวลาหาดาวเทียมแหละครับ ^^
    (เคยปรับจานดาวเทียมไหมเอ่ย ??)

Comment

• พี่ 323 Wifi4you ได้ใจผู้ซื้อสินค้าอย่างผมไปอีกล่ะ

เท่าที่เล่นมา เอา Nano Loco/Nano มาจับกับ Nano Bridge ก็สบายๆนะครับ
      แต่ส่วนมากเล่น Nano ซะมากกว่า หุหุ ถูกกว่าหน่อยเนอะ ^^

Comment

• อ้อลืมบอกไป
        ไม่เกิน 5Km นะครับ ระยะทำการ
        ส่วนมากจะเอา Loco/Loco Station มาจับ Nano bridge ประมาณ 2-3กิโลเมตรน่ะครับ

เดี๊ยวมีเงินจะจับพาวเวอร์บริดกับ ตระแกรงตาข่าย ของ ubnt มาเล่นดู ^^

จากท่านสมาชิกด้านบน ที่ใช้เสาไม้ไผ่
        ผมว่า มันจะไม่นานนะครับท่าน กลัวเสาโยก เวลาลมแรง ฝนลง น่ะครับ
        น่าจะขึงลวด 3 มุม ยึดเสาก็ดีนะครับ
        ไม่ก็เปลี่ยนเป็นเสาเหล็ก เส้นเดียว แล้ว ยึดอย่างต่ำก็ 3 มุม นะครับ
        เสาก็ฝังฐานลึกหน่อย
        ^^

เสาไม้ไผ่ ผมกลัวโดนปลวกน่ะครับ อร่อยเลย ^^

Comment

• ทำไมระแวกผม เจ้า Rk มันเหมือนจะไม่ตอบโจทย์ผมจริง ๆ แรก ๆ หน่ะ Ok สุดยอดแห่ง ap แต่ปัจจุบันนี้ คลื่น 2.4 เยอะมาก ๆ ap เกือบครึ่งร้อย ตัว

ถ้าจะหันนำมาเล่นแบบแรง ๆ nano st m2 ตอบโจทย์ผมมากที่สุดเลยแหะ

ครอบครอง rk 2 ตัว แต่ตัวที่ขึ้นเสาสูง 6 เมตร หลังบ้าน สู้ ap indoor ของอีกเจ้า ไม่ได้เลยแหะ กลบคลื่น ไปหมด เจอ 3 ขีด แต่เกาะไม่ได้ ap indoor ร้ายเหลือจริง ๆ

Comment

• AP เยอะจัด นี่ไม่รู้จะหลบกันยังไง ...5Ghz น่าจะพอเป็นทางออกได้นิดนึง
            เขียนโฆษณาหน้าเว็บว่าหันมาใช้กันซะ แรงกว่าเร็วกว่า สมัครใช้งานวันนี้ แถมตัวรับ 5GHz ให้ยืมฟรี *0*
            หุหุ คิดไว้เล่นๆ ดีนะแถวบ้านไม่มีหลายเจ้าแบบท่าน R .... สู้ๆครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              ทำไมระแวกผม เจ้า Rk มันเหมือนจะไม่ตอบโจทย์ผมจริง ๆ แรก ๆ หน่ะ Ok สุดยอดแห่ง ap แต่ปัจจุบันนี้ คลื่น 2.4 เยอะมาก ๆ ap เกือบครึ่งร้อย ตัว

ถ้าจะหันนำมาเล่นแบบแรง ๆ nano st m2 ตอบโจทย์ผมมากที่สุดเลยแหะ

ครอบครอง rk 2 ตัว แต่ตัวที่ขึ้นเสาสูง 6 เมตร หลังบ้าน สู้ ap indoor ของอีกเจ้า ไม่ได้เลยแหะ กลบคลื่น ไปหมด เจอ 3 ขีด แต่เกาะไม่ได้ ap indoor ร้ายเหลือจริง ๆ
              ap indoor วงเล็บ 1000mW

Comment

• Originally posted by 323 View Post
                ขออนุญาติใช้พื้นที่ในชมรมนิดหน่อยครับ

ขอแจ้งให้ทุกท่านทราบ เนื่องจากมีความสับสนเรื่องการประกันของ NanoM2 หรือ NanoM5 ในเรื่องของการใช้งาน Enable POE Passthrough (การจ่ายไฟเลี้ยงไปเลี้ยงอุปกรณ์ออกทาง Secondary LAN port) เนื่องจากมีปัญหาในเรื่องดังกล่าว อาจทำให้อุปกรณ์เสียหายได้

ทั่งนี้ปัญหาดังกล่าวเป็นเนื่องจากทาง UBNT เอง ไม่ใช่ความผิดของลูกค้า ดังนั้นกรณีที่ท่านนำไปใช้งานดังกล่าวอาจทำให้เสียหายใช้งานไม่ได้ ทาง UBNT ยังรับผิดชอบในสินค้าของ UBNT อยู่ครับ

ประกันของทาง UBNT ยังไม่ขาดแต่อย่างใด ดังนั้นถ้าท่านซื้อสินค้าจากตัวแทนที่เป็นทางการ อย่าง WiFi4You ท่านสามารถเคลมสินค้าได้ ประกันไม่ขาดหรือไม่โดนตัดแต่อย่างใด(โดยในกรณีนี้จะต้องส่งไปเคลมทางเมืองนอกเพื่อยืนยัน)

แต่ถ้าท่านจัดซื้อจากแหล่งอื่น ไม่สามารถรับประกันได้ว่าจะสามารถเคลมได้หรือไม่ ขอให้ตรวจสอบรายละเอียดก่อนซื้อ

ขอบคุณครับ
                WiFi4You

ประกันแรงได้ใจจริงจริง แต่ฝากถาม N5 ว่าได้ลองยังครับN2C.gif

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                  AP เยอะจัด นี่ไม่รู้จะหลบกันยังไง ...5Ghz น่าจะพอเป็นทางออกได้นิดนึง
                  เขียนโฆษณาหน้าเว็บว่าหันมาใช้กันซะ แรงกว่าเร็วกว่า สมัครใช้งานวันนี้ แถมตัวรับ 5GHz ให้ยืมฟรี *0*
                  หุหุ คิดไว้เล่นๆ ดีนะแถวบ้านไม่มีหลายเจ้าแบบท่าน R .... สู้ๆครับ
                  ผมก็ใช้โปรคล้าย ๆ แบบนี้ครับ สมัครใช้งาน แถมฟรี ตัวรับ และสำหรับบ้านที่สัญญาณไม่ถึง เรามี wrt54gl ให้ยืม

Comment

• Originally posted by anonymous. View Post
                    ตอนนี้ server กลับมาใช้ได้แล้วครับ
                    ผมไม่รู้จริงๆนะเนี้ยว่า rst ต้องใช้เวลา 45 วิ ผมนึกว่า แค่ 4-5 วิ
                    สงสัยความรู้ยังไม่พอต้องศึกษาอีกเยอะเลยนะเนี้ย ขอบคุณนะครับได้ความรู้มากๆเลย
                    อ่านตั้งแต่หน้าแรก จนถึงหน้าล่าสุด อ่านอย่างตั้งใจ ละท่านทะเริ่ม เมพ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                      อ่านตั้งแต่หน้าแรก จนถึงหน้าล่าสุด อ่านอย่างตั้งใจ ละท่านทะเริ่ม เมพ
                      เคยมีคนโทรมาถามต้นอ่ะครับ ต้นละงง เค้ารู้จักต้นหมดเลย เค้าบอกว่า เค้านั่งอ่านคลับแห่งนี้ตั้งแต่หน้าแรก ยันหน้าสุดท้าย

ต้นละ งง โอ้ว แม่เจ้า แบบนี้ ค่อยยังดีหน่อย โทรมาคุยได้ ไม่ว่ากัน แต่ถ้าเจอ พวกที่ไม่อ่าน ไม่ศึกษามาก่อน แล้วมาถามอ่ะครับ

ไม่อยากจะคุยด้วยเลย เหอๆ

Comment

• RK M2 เสา 9+9 กับ RK M2 7+7 นิ่งดีจริงๆ เเต่ผมไปเล่น ช่อง 1 นะครับ

ส่วน RK M2 เสา 9+7 รู้สึกแปลก และ เมื่อคืนไปดูเสาอีกต้นสัญญาณแกว่งมาก เลยขึ้นไปดู ปรากฏว่าเจอ ยกทรงและกางเกงใน บังคลื่น ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ เจอหัวแลน Amp ปลอม เปลี่ยนซะ อาการแกว่งหายสนิท สรุปได้ว่าเป็นที่หัว Lan ครับ แนะนำให้ใช้ของ Amp แท้ๆ 7 บาทเอง ไม่เช่นนั้นลูกค้าหายหมดแน่ &^^

Comment

• ในที่สุดระบบก็ลงตัว คลื่นไม่ตีกันละ เหอๆ กว่าจะทำได้ เกือบ 1 เดือนพอดี เพิ่งรู้ว่า nsm2(airmax) ต้องเอาไว้***งจาก bl + 15 dbi (AP) อย่างน้อย 20 cm ไม่งั้น ตีกันกระจาย

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                            ในที่สุดระบบก็ลงตัว คลื่นไม่ตีกันละ เหอๆ กว่าจะทำได้ เกือบ 1 เดือนพอดี เพิ่งรู้ว่า nsm2(airmax) ต้องเอาไว้***งจาก bl + 15 dbi (AP) อย่างน้อย 20 cm ไม่งั้น ตีกันกระจาย
                            ยินดี ด้วยครับ ท่าน ^^

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
                              RK M2 เสา 9+9 กับ RK M2 7+7 นิ่งดีจริงๆ เเต่ผมไปเล่น ช่อง 1 นะครับ

ส่วน RK M2 เสา 9+7 รู้สึกแปลก และ เมื่อคืนไปดูเสาอีกต้นสัญญาณแกว่งมาก เลยขึ้นไปดู ปรากฏว่าเจอ ยกทรงและกางเกงใน บังคลื่น ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ เจอหัวแลน Amp ปลอม เปลี่ยนซะ อาการแกว่งหายสนิท สรุปได้ว่าเป็นที่หัว Lan ครับ แนะนำให้ใช้ของ Amp แท้ๆ 7 บาทเอง ไม่เช่นนั้นลูกค้าหายหมดแน่ &^^
                              อ่อ เป็นแบบนี้นี่เอง ปัญหาเดียวกัน ของต้นอ่ะครับ ตะก่อนใช้สายแลนทั่วๆไปแหละ แต่หัวแลนของมัน เป็น AMP แท้นะทีนี้ ต้นก้ใช้ สายแลนอันเดิมแหละ แต่เปลี่ยน หัวใหม่เป็น ของอย่างอื่น แกว่งเหมือนกัน เหอๆ

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
                                RK M2 เสา 9+9 กับ RK M2 7+7 นิ่งดีจริงๆ เเต่ผมไปเล่น ช่อง 1 นะครับ

ผมก็แท้นะ แท้ทุกหัวเลย แต่ว่า มันอาจจะมีปัญหาก็ได้ เดี๋ยวลองเข้าหัวใหม่ลองดู

Comment

Working...
                                X