Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้เริ่มเน่าแล้วครับ
    ทั้งๆ ที่ ไม่มีใครใช้เลย แชนแนล 7
    มันเป็นที่อะไรหว่าา

Comment

• หลังจากที่อ่านมานานมากกกกก ก็เลยอยากจะถามบ้างครบ ^^

อุปกรณ์ที่ใช้ เป็น Rocket m2 / เสา 9 และ 15 dbi

รูปทื่ 1

ดูจากรูปแล้ว ในจุดที่1 จะเล่นเนตไม่ได้เพราะสัญญานข้ามหัวหมด แต่ในจุดที่ 2 ***งออกไป 400 เมตรกลับเล่นได้ดี

แต่ถ้าผมตั้งเสาใน จุดที่2 เพิ่มอีก 1 จุด ตั้งให้เป็น Repeater แล้วอย่างนี้ในจุดที่ 1 ก็จะเล่นเนตได้ใช้มั้ยครับ ?
      รูปที่2

ถาม
      อย่างนี้ในจุดที่ 1 ก็จะเล่นเนตได้ใช้มั้ยครับ ?
      แล้วคนที่เล่นอยู่ตรงกลาง ของทั้ง 2 จุด จะใช้งานได้ปกติหรือเปล่า ?
      เสา 9 dbi Indoor และ Oudoor อยากรู้ว่าองค์ศาการยิงสัญญานเท่ากันหรือเปล่าครับ
      แล้ว Rocket m2 ตัวที่ 1 และ ตัวที่ 2 ต้องตั้ง Chanel ต่างกัน 5 Chanel หรือเปล่าครับ

รบกวนด้วยนะครับ
      Last edited by Yimlamai; 9 Nov 2011, 15:20:32.

Comment

• Originally posted by haha250mb View Post
        หนีจากความวุ่นวายของ2.4Ghz แต่สิ่งที่เจอ....

[ATTACH=CONFIG]1430337[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1430339[/ATTACH]
        ทำไมปิดชื่อ SSID ล่ะท่าน

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
          ขอถามหน่อยครับเรื่องของตัวรับสัญญาณ อาจนอกเรื่องสักนิด ขออภัย............

คือว่าผมปล่อยไวฟายในหอพักอยู่มันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรใหญ่โตครับเรื่องคือว่าสัญญาณที่ผมปล่อยไปนั้น

ลูกค้าส่วนใหญ่ก็รับสัญญาณเล่น ๆ กันได้ทุกคนยังไม่ค่อยมีใครบ่นสักเท่าไหร่ แต่ในความคิดก็คิดว่าน่าจะมี

บางรายที่อาจจะช้าแต่เขาไม่บ่น.....ที่ช้าอาจเป็นเพราะสัญญาณที่เขารับได้ในห้องอาจจะอ่อนจึงทำให้ช้า แต่

ถ้ามารับหน้าห้องก็จะวิ่งลื่นดี ผมเลยลองสั่งเสาจำพวก G-sky มาเล่นดูปรากฎว่ามันดีเกินไป เหตุผลคือ มัน

รับสัญญาณของผมได้ดีมาก ๆและทำให้เล่นเน็ตได้ดี ปัญหาที่ตามมาก็คือเมื่อรับของผมดีมันก็ล้นออกไปรับ

ของข้างนอกมาด้วย บอกตามตรงว่ากลัวจะเสียลูกค้าครับ ก็เลยไม่กล้านำมาเสนอกับลูกค้าเรา ไม่ทราบว่าใคร

พอจะทราบว่าพอจะมีตัวรับแบบไหนที่รับได้ดีแต่ไม่ต้องไกลมากบ้าง

ที่เคยใช้มาแล้วใช้หวังผลได้น้้อยเกินไปคือ d-link tp-link ส่วน G-sky alfa ก็ดีเกินไปมาก ๆ

จะเอาแบบกลาง ๆ ใครพอแนะนำได้บ้างครับ ขอบคุณ
          เปลี่ยนตัวส่งครับผม อัดแรงๆไปเลยครับ แนะนำ Power APN ครับ 1000 mW พู่นเด๊

Comment

• Originally posted by Yimlamai View Post
            หลังจากที่อ่านมานานมากกกกก ก็เลยอยากจะถามบ้างครบ ^^

อุปกรณ์ที่ใช้ เป็น Rocket m2 / เสา 9 และ 15 dbi

รูปทื่ 1
            ดูจากรูปแล้ว ในจุดที่1 จะเล่นเนตไม่ได้เพราะสัญญานข้ามหัวหมด แต่ในจุดที่ 2 ***งออกไป 400 เมตรกลับเล่นได้ดี

แต่ถ้าผมตั้งเสาใน จุดที่2 เพิ่มอีก 1 จุด ตั้งให้เป็น Repeater แล้วอย่างนี้ในจุดที่ 1 ก็จะเล่นเนตได้ใช้มั้ยครับ ?
            รูปที่2

ถาม
            อย่างนี้ในจุดที่ 1 ก็จะเล่นเนตได้ใช้มั้ยครับ ?
            รูปการกระจายคลื่น Omni แบบนี้ คนวาดเค้าวาดเพื่อให้เข้าใจง่ายครับ

ในความเป็นจริงเสา Omni ไม่ได้กระจายคลื่นแบบในรูปเป๊ะๆ
            สังเกตแนว V จะเห็นว่ามีคลื่นบางส่วนกระจายออกมานอกแนว Beamwidth
            คลื่นส่วนนี้จะช่วยให้ใต้เสาไม่บอด 100% (ช่วยได้มากน้อยขึ้นอยู่กับการปรับ Tx,ความสูงของเสา,สิ่งกีดขวาง)

น่าจะลองปรับความสูง-ต่ำของเสาก่อน อาจจะไม่ต้องใช้ AP อีกตัวก็ได้
            (ถ้าตั้งใจจะให้จุดที่ 1 ไปจับ AP2 อุปสรรคคือระยะทาง 400m จะกลายเป็นว่าอุปกรณ์อาจเลือกจับ AP1 ก่อนอยู่ดี)

เสา 9 dbi Indoor และ Oudoor อยากรู้ว่าองค์ศาการยิงสัญญานเท่ากันหรือเปล่าครับ
            จริงๆแล้วควรจะใกล้เคียงกัน
            แต่ถ้าไปดูตาม datasheet เสาคนละเจ้า dB เท่ากัน Beamwidth ไม่เท่ากัน เป็นเรื่องปกติ - -"

Comment

• ขอบคุณ ท่าน NeoXeoN7
              สำหรับความรู้ รูปการกระจายคลื่น Omni และคำแนะนำ การตั้งเสา ครับ

ปล. ที่ตั้งเสาให้สูงจากพื้น 15 เมตร คืออยากจะหลบแนวต้นไม้อะครับ
              รอท่านอื่นต่อครับ....
              Last edited by Yimlamai; 9 Nov 2011, 16:41:09.

Comment

• ใครเคยเปิดใช้ POE passthrough แล้วเครื่องเสียเข้าไม่ได้บ้างครับ

์NSM M2 firmware 5.3.3

Comment

• Originally posted by plaloma View Post
                  ผมหมายถึงให้ท่านx1950Pro ไปปีนเอาLOCOM2 กลับมาอยู่ที่เดียวกันกับROCKETM2
                  เพราะที่จริงหากผู้ใช้บริการจุดที่BULLETM2ติดตั้งให้บริการไม่มากแบบเดิมก็รับไหวเพราะWDSกันแค่2ตัว(rocket AP WDS<------>bullet AP WDS) แต่อาจได้รับผลกระทบหากROCKETM2มีผู้ใช้บริการและผู้ที่ไม่ได้ใช้บริการของเรามาเกาะมากขึ้น คุณภาพสัญญาณที่ส่งไปหาจุดที่BULLETอยู่จะลดลง เลยให้ลองเอาLOCOมาทำหน้าที่ส่งสัญญาณไปให้BULLETแทน(ไม่ต้องผ่านROCKETM2) ว่าแบบไหนได้ผลดีกว่ากันเวลามีผู้ใช้บริการทั้ง2จุด ที่ติดตั้งROCKETM2และBULLET
                  ตอนนี้คงเป็นแบบในภาพนี้ ท่านx1950Proไม่ได้บอกว่าอุปกรณ์ตัวใดใช้Channelไหน หวังว่าBULLETคงจะไม่ใช้ChannelเดียวกันกับROCKETM2และLOCOM2(เพราะของเดิมสัญญาณส่งไปถึงกันจะกลายเป็นว่าของเรารบกวนกันเอง)

ใช้ดีสักพักเพื่อนบ้านคงจะตามมาใช้Channel1กับ7ด้วยนะครับ (เขาเหงาอ่ะ)
                  แบบนี้ก็เปลี่ยน channel ตัว RK LOCO =1,Bullet=7 หรือให้ ch. Bullet หนีไปไกลๆ ใช่ไหมครับ จะได้ลดการกวนกัน?

Comment

• ตั้งให้ rk เตะอัตโนมัติได้มั้ยครับ
                    แบบว่ามีพวกเกาะมาตรึม แต่ไม่ทำอะไร
                    และไอพีแปลกๆ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                      ตั้งให้ rk เตะอัตโนมัติได้มั้ยครับ
                      แบบว่ามีพวกเกาะมาตรึม แต่ไม่ทำอะไร
                      และไอพีแปลกๆ
                      ของต้น มันมาเกาะ ทิ้งไว้ แล้วไม่ซื้อ แพ็คเ้ก็จ ของเราอ่ะครับ เหอๆ มีตั้ง 40 User แต่ก็นะ เชื่อมต่อไว้งั้น แต่ ค่า อัพ ดาวน์ ไม่กระดิกเลย

Comment

• ของผมนะ ไม่เกาะเฉยๆ แต่มีความพยายามสูง
                        พวกเล่นใส่ไอดีพาสมั่วอีกตั่งหาก
                        บ้างก็ใช้โปรแกรมแสกนแมค
                        เฮ่อ... ไม่รู้จะเหนียวไปไหน
                        ใน Log รายงานยาวเยียด
                        คนไหนบ่อยไป ทำโทษด้วยการบล็อคไปเลย

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                          ของต้น มันมาเกาะ ทิ้งไว้ แล้วไม่ซื้อ แพ็คเ้ก็จ ของเราอ่ะครับ เหอๆ มีตั้ง 40 User แต่ก็นะ เชื่อมต่อไว้งั้น แต่ ค่า อัพ ดาวน์ ไม่กระดิกเลย
                          ของผมคนมาเกาะคอยตอนปล่อยฟรีทำ เซิร์ฟเวอร์

เล่นจริง ๆ ก็หน้าเดิม ๆ ติด facebook 35 คน ออนพร้อมกัน 28 net 12/1 อืดไปเลยทีเดียว อุดส่าห์ไปเพิ่มมาอีกเส้น 9/1 แต่เจ้า เซิร์ฟเวอร์ clearOS ดันอืดซะเอง ก็เลยหันไปคบน้อง Ubuntu server amd 64 นิ่งมาก แต่เน็ทไม่พอซะงั้น จะหา Mikrotik รวมเน็ท ซะหน่อย และเอาไว้เผื่อกรณีฉุกเฉิน ด้วย 450 คงจะเหมาะ 10/100/1000 เนียน ๆ ว่าแล้วก็จัด ๆ

Comment

• ท่าน -:R:- ครับ . . . ใช้ authen ของอะไรอยู่เหรอครับ

ผมมือใหม่เลยไม่ค่อยรู้ปัจจุบันใช้ pfsense อย่างเดียว จับ loadbalancer 6/1+9/1 ใช้ authen ในตัว pfsense

ปัญหาที่เจอมีอย่างเดียวคือลูกค้าชอบบ่นว่าอยู่ ๆ เน็ตก็เน่า ผมก็เช็คให้เจอที่ผิดปกติ คือ ARP Table มี MAC add แปลก ๆ มา (เดาว่าโดน Netcut)

ตัว authen ที่ท่าน -:R:- ใช้อยู่มันเอาพวกเวรนี้อยู่มั้ยครับ - -

Comment

• ของท่าน Ruta ที่ใช้อยู่ minihotspot ลง ubuntu 64bit ครับ

ส่วนเรื่อง Netcut ให้ Ubiquiti เปิด AP Isolaion ป้องกันปัญหา Mac address ได้คับ

Comment

• ตามด้านบนเลยครับ

จากที่ลองมาหลายรูปแบบ ทำโหลดบาลานซ์ในตัวไม่เวิร์กเน็ทเน่าอ่าครับ เมื่อก่อน ใช้เน็ท 2 สาย กับ clearOS ลง Mini hotspot พอแรมใกล้เต็ม clearOS เน่าเลย ไม่ต่อเน็ทให้ออกเน็ทไม่ได้ อุตส่าห์รวมเน็ท 2 สาย แล้วนะ แรม 4G ลูกค้า ก็ 35 คน แต่ เอาไม่อยู่จริง ๆ เลยจะทำเน็ท 2 สายแยกต่างหากเอาความเสถียร ตอนนี้ ubuntu เสถียรดี แต่จะเจอพวกลองของเปิด โปรเจน ไม่ไหว ทำให้ ap ทำงานหนัก เบื่อ ๆ เหมือนกัน เข้าไปดูข้อมูลใน ส่วนของ iptraf จะเห็น mac address ทำการซิงค์ข้อมูลเข้ามาที่ตัว เซิร์ฟเวอร์แต่ไม่มีการใช้งานเน็ทนั่นแหล่ะพวกป่วน ทำให้ระบบช้า เน่า เบื่อเหมือนกัน หากทำทุกอย่างในตัวเซิร์ฟเวอร์แล้ว Ram น้อย หรือ เครื่องไม่ใช่ spec server จริง มันจะหน่วง หนืด ตั้งแต่เล่น มา 7 เดือนเนียะ ปวดหัวมาก ๆ เลย ... เราป้องกัน สุดฤทธิ์ พวก มาร ก็เจาะ สุดเดช เช่นกัน - -* ตอนปล่อยฟรี ไม่เห็นจะมีคนบ่นเกาะจน Rocket M2 ถึง 40 คนต่อ ตัว = =" พอเก็บเงินหายจ้อย

Comment

Working...
                                X