Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by hitzrer View Post
    มีวิธีหรือโปรแรกม ตรวจการทำงานของ omni ทั้ง 2 ที่ใช้กับ rk m2 มั้ยครับ
    ว่ามันทำงานหรือว่าผิดปกติ ????
    ตรวจได้แต่ RK มั้งครับ

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
      ครับ ไม่ค่อยดีเท่าไร แต่ถูก ใช้ nano loco หรือ pico ดีก่า
      ขอบคุณครับผม สงสัยต้องได้รื้อยาวแน่เลย หลายตัวด้วยสิ แต่เดี๋ยวขอลอง ทำ TP link เป็น client ดูก่อนอีกทีละกันครับ ว่ามันจะหน่วงไหม

Comment

• ถ้าจะเอา rkm5 มาเปิด airmax คู่กับ sector ตัวเสา sector ต้องเป็น 5ghz airmax เท่านั้นรึป่าวครับ หรือ sector 5ghz อะไรก็สามารถใส่ได้

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
          ถ้าจะเอา rkm5 มาเปิด airmax คู่กับ sector ตัวเสา sector ต้องเป็น 5ghz airmax เท่านั้นรึป่าวครับ หรือ sector 5ghz อะไรก็สามารถใส่ได้
          อันไหนก็ได้ครับ ดูให้ความถี่ตรง

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
            ตั้ง AP RKM2 ไว้ จุดที่ 4 ต่อเสา Omni 2 เสา
            ขอบคุณครับ
            ไ่ม่อยากลากสายไปอะครับ ลากไปไม่ได้ครับ ระหว่างบ้านที่ 5 กับ 4 ไม่ใช่ญาติกันครับ ไม่อยากรบกวนเค้า

Originally posted by pondopc View Post
            อย่าไปยุ่ง wrt54gl เลยเชียว
            เล่น Rocket + เสา Dbi สูงๆ + บูสเตอร์ 2 watt
            ไม่ก็ Air live + เสา + บูสเตอร์ 2 watt
            ขอบคุณครับ ต้องใช้ bosster เลยหรอครับ ระยะที่ใกลที่สุดไม่เกิน 100 เมตรครับ ว่าจะให้บ้านนั้นใช้ alfa ของผมที่มีอยู่

Originally posted by skylockerz View Post
            7 จุด แต่ละจุดมีคนใช้กี่คนครับ จะได้แนะนำถูกว่าควรใช้ตัวไหน
            ขอบคุณครับ
            7 จุด มีทั้งหมด 9 เครื่องครับ บ้านสีแดง 2 เครื่อง จุดที่สอง 2 เครื่องครับ

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            กะระยะทางความ,ความสูงแต่ละหลังไม่ถูก - -"
            2-4 นี่คือหลังคาเดียวกันรึเปล่า
            ต้องการใช้งาน Notebook,PC,มือถือ ที่จุดไหนยังไงบ้าง

คร่าวๆตามรูป วางที่ 7(Loco)
            5 หรือ 6 วางตัวเดียวพอ(Loco) แล้วแต่ว่าตรงไหนใช้ PC
            2,3,4 วางตัวเดียวพอ(Loco) อาคารเดียวกันลากสายแลนเอาหรือใส่เราเตอร์บ้านๆ
            1 (Loco)
            จุดไหนต้องการ WiFi เอาเราเตอร์บ้านๆต่อจาก UBNT
            แค่นี้ก็เกือบหมื่นละ น่าจะใช้ PC ได้ทุกจุด
            จุดไหนไม่ต้องการ PC ก็ไม่ต้องใช้ UBNT ก็ได้
            ให้ Notebook จับสัญญาณจากจุดอื่นไปเลย
            2-4 หลังคาเดียวกันครับ ความสูงเท่ากันเด๊ะๆๆ เลยครับ
            บ้านหลังที่จุดสีแดง หลังคาสูงสุดครับ
            ทุกจุดมี pc กันหมดครับ ยกเว้นบ้านสีแดง มี notebook ตัวนึงครับ ว่าจะหาพวก usb wireless alfa 500 mw ให้นะครับ
            งบไม่เกิน 5k ครับท่าน เหอะๆ คงไม่มีงบขนาดนั้น 5k ไม่รวมตัวรับนะครับ
            คือน่าจะพวก ubi กับเสาอย่างเดียว หรือแนะนำอย่างอื่นก็ได้ครับ

อีกอย่างตอนนี้มี 54gl อยู่ ลองปล่อยดู ไมถึงบ้านหลังที่ 1 ครับ ไม่เห็นเลย ส่วน 2-3-4 คอนเน็คไมได้ มาขีดเดียว ผมลองเอา notebook ผมไปรับดู

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
            Last edited by akekapong; 5 Oct 2011, 13:14:51. Reason: เพิ่มเติม ข้อมูล

Comment

• rk m2 + 15dbi outdoor +9 indoor ถ้าหลังไกลสุดไม่เกิน 100 จริง ไม่ต้องถึงกับ alfa ก็รับได้สบายๆครับ
              rk m2 ราคา 3100 15dbi ราคา 1100 9 dbi ราคา 300+
              Last edited by skylockerz; 5 Oct 2011, 13:36:48.

Comment

• หลังที่ 5 กับ 7 ใกล้ๆ ลากสายLan เอาเลย

Comment

• Originally posted by akekapong View Post
                  7 จุดแบบนี้ช่วยเลือกอุปกรณ์หน่อยครับ ไม่ได้เน้นการค้า แต่เป็นวงเครือญาติครับ ให้บ้านจุดสีแดงเป็นจุดปล่อยครับ แนะนำหน่อยครับผม
                  ตอนนี้ใช้ 3bb อยู่ 6 เม็ก-อัพ 512 จะเปลี่ยนเป็นไรดีครับ 7 จุด เป็น 12 เม็ก หรือ 15 เม็ก หรืออะไรดี ไม่มีคนโหลดบิดครับ นอกจากผมเพราะทำกันไม่เป็น อีกอย่างส่วนใหญ่เปิดเว็บกับ youtube คงไม่ต้องถึงขั้น server มั๊งครับ เหอะๆ
                  [ATTACH=CONFIG]1382741[/ATTACH]
                  ใช้ nano station m2 wds จุดที่ 1 กับ 7 หันหน้าเข้าหากันยกเสาสูงๆให้เห็นกัน น่าจะไหว มั้ง ฮฺฮฺ

Comment

• rkm2 เปิด airmax Mode ap wds ยิงไปหา LocoM2 เป็นตัวรับ เปิด airmax Mode station wds (ทั้ง2ตัวแลก mac กัน)
                    สายแลนที่อยู่ข้าง poe ของ locom2 สามารถต่อเข้า pc ใช้งานได้เลยไหมครับ

Comment

• เอาตัวนี้ไปเกาะกับ rk m2 ได้มั้ยครับ
                      rk m2 ตั้งโหมด AP ธรรมดาครับ ???

ขอบคุณครับ

Comment

• bullet กับ win7

bullet ของผมไม่สามารถเข้าหน้า config(192.168.1.20) ใด้ ที่ win7 fix ip 192.168.1.100,255.255.255.0 ใว้ ลองกด reset แล้วก็ไม่หาย ping ก็ไม่เจอ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                          อย่าไปยุ่ง wrt54gl เลยเชียว
                          เล่น Rocket + เสา Dbi สูงๆ + บูสเตอร์ 2 watt
                          ไม่ก็ Air live + เสา + บูสเตอร์ 2 watt
                          เพิ่งเห็น ติดขนาดนี้ จะส่งดวงจันท์ หรือ ดาวอังคาร อ่าครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                            เอาตัวนี้ไปเกาะกับ rk m2 ได้มั้ยครับ
                            rk m2 ตั้งโหมด AP ธรรมดาครับ ???

ขอบคุณครับ
                            ถ้า RK เปน AP อย่างเดียว ต้อง set เป็น client mode น่ะครับ แต่มันมีไหมหว่า ลองที่นี่ http://www.tplink.com/en/support/emulators/

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
                              ถ้า RK เปน AP อย่างเดียว ต้อง set เป็น client mode น่ะครับ แต่มันมีไหมหว่า ลองที่นี่ http://www.tplink.com/en/support/emulators/
                              งับผม
                              ว่าแต่มันคืออายัยครับ ???

Comment

• ไม่มีครับ wa701nd

Comment

Working...
                                X