Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by akekapong View Post
    7 จุดแบบนี้ช่วยเลือกอุปกรณ์หน่อยครับ ไม่ได้เน้นการค้า แต่เป็นวงเครือญาติครับ ให้บ้านจุดสีแดงเป็นจุดปล่อยครับ แนะนำหน่อยครับผม
    ตอนนี้ใช้ 3bb อยู่ 6 เม็ก-อัพ 512 จะเปลี่ยนเป็นไรดีครับ 7 จุด เป็น 12 เม็ก หรือ 15 เม็ก หรืออะไรดี ไม่มีคนโหลดบิดครับ นอกจากผมเพราะทำกันไม่เป็น อีกอย่างส่วนใหญ่เปิดเว็บกับ youtube คงไม่ต้องถึงขั้น server มั๊งครับ เหอะๆ
    [ATTACH=CONFIG]1382741[/ATTACH]
    7 จุด แต่ละจุดมีคนใช้กี่คนครับ จะได้แนะนำถูกว่าควรใช้ตัวไหน

Comment

• Originally posted by akekapong View Post
      7 จุดแบบนี้ช่วยเลือกอุปกรณ์หน่อยครับ ไม่ได้เน้นการค้า แต่เป็นวงเครือญาติครับ ให้บ้านจุดสีแดงเป็นจุดปล่อยครับ แนะนำหน่อยครับผม
      ตอนนี้ใช้ 3bb อยู่ 6 เม็ก-อัพ 512 จะเปลี่ยนเป็นไรดีครับ 7 จุด เป็น 12 เม็ก หรือ 15 เม็ก หรืออะไรดี ไม่มีคนโหลดบิดครับ นอกจากผมเพราะทำกันไม่เป็น อีกอย่างส่วนใหญ่เปิดเว็บกับ youtube คงไม่ต้องถึงขั้น server มั๊งครับ เหอะๆ
      [ATTACH=CONFIG]1382741[/ATTACH]
      NANO M2 ตัวเดียวจบ

Comment

ตั้ง AP RKM2 ไว้ จุดที่ 4 ต่อเสา Omni 2 เสา

Comment

กะระยะทางความ,ความสูงแต่ละหลังไม่ถูก - -"
          2-4 นี่คือหลังคาเดียวกันรึเปล่า
          ต้องการใช้งาน Notebook,PC,มือถือ ที่จุดไหนยังไงบ้าง

คร่าวๆตามรูป วางที่ 7(Loco)
          5 หรือ 6 วางตัวเดียวพอ(Loco) แล้วแต่ว่าตรงไหนใช้ PC
          2,3,4 วางตัวเดียวพอ(Loco) อาคารเดียวกันลากสายแลนเอาหรือใส่เราเตอร์บ้านๆ
          1 (Loco)
          จุดไหนต้องการ WiFi เอาเราเตอร์บ้านๆต่อจาก UBNT
          แค่นี้ก็เกือบหมื่นละ น่าจะใช้ PC ได้ทุกจุด
          จุดไหนไม่ต้องการ PC ก็ไม่ต้องใช้ UBNT ก็ได้
          ให้ Notebook จับสัญญาณจากจุดอื่นไปเลย

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
            อยากจะถามคนที่เอาพวก ap ไว้ไกล้ๆกับโดยไม่ทำ wds ท่านตั้ง CH กันยังไงครับ

สมมุติฐานของผม NanoStation ขึ้นเสา 6 อันเพื่อกระจายสัญญานรอบทิศโดยไม่ทำ wds ผมต้องตั้ง CH อะไรบ้างครับ งง มาก
            ขอคำตอบหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
              ขอคำตอบหน่อยครับ
              ใช้อยู่ ไม่ค่อยเวิร์ค เปลี่ยน Sector โลด

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                ผมเคยลองกับ TP-Link ครับ
                ขอบอกว่าควรเปลี่ยนทันที เพราะทำเอาระบบอืดอย่างเห็นได้ชัด
                ครับ ไม่ค่อยดีเท่าไร แต่ถูก ใช้ nano loco หรือ pico ดีก่า

Comment

อย่าไปยุ่ง wrt54gl เลยเชียว
                  เล่น Rocket + เสา Dbi สูงๆ + บูสเตอร์ 2 watt
                  ไม่ก็ Air live + เสา + บูสเตอร์ 2 watt

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
                    ใช้อยู่ ไม่ค่อยเวิร์ค เปลี่ยน Sector โลด
                    มันแพงนี่สิครับ

ap 6ตัวอยู่ติดกัน ไม่ทำ wds ต้องตั้ง ch ยังไงครับ

Comment

• ประหยัดหน่อยนะหาเสา
                      Slot wave แขวนซะหน้าบ้าน ที่นี่มา ค้นดูนะ
                      มีขาย หลายเจ้า

Comment

• ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่าระบบไร้สายแบบนี้
                        ถ้ามีใครสักคนโหลดบิตขึ้นมาจะทำให้คนอื่นช้าไปด้วยไหมครับ ?

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                          อย่าไปยุ่ง wrt54gl เลยเชียว
                          เล่น Rocket + เสา Dbi สูงๆ + บูสเตอร์ 2 watt
                          ไม่ก็ Air live + เสา + บูสเตอร์ 2 watt
                          RK ต้องใช้ Booster กี่ตัวครับ ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ไหนครับ อยากลองบ้าง

Comment

• Originally posted by amba5555 View Post
                            ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่าระบบไร้สายแบบนี้
                            ถ้ามีใครสักคนโหลดบิตขึ้นมาจะทำให้คนอื่นช้าไปด้วยไหมครับ ?
                            อย่าว่าแต่ไร้สายเลย ต่อให้สาย หรือไฟเบอร์ออปติค ก็คือเก่าล่ะ เพราะดึงเน็ตคนอื่นเขาไปหมด นอกจากว่าจะจำกัดสปีดในการดาวน์โหลด

Comment

• Originally posted by amba5555 View Post
                              ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่าระบบไร้สายแบบนี้
                              ถ้าคนเดียวไม่เป็นไร ถ้าหลายคนไม่แน่ครับ
                              อุปกรณ์พวกนี้จะมีจำนวน Sessions ที่รองรับได้อยู่ประมาณนึง
                              ถ้าคนนึงใช้จนหมด คนอื่นก็ใช้ไม่ได้
                              กรณีมีคนโหลดบิท ถึงแบนด์วิธเหลือ (ใช้แค่ 10M จาก 300M) ก็อาจใช้งานไม่ได้เพราะ sessions เต็ม

ที่แน่ๆคือถ้ามีคนบิท ping สูงขึ้นแน่
                              เปิดเว็บอาจจะไม่รู้สึก จะรู้สึกได้คือพวกเล่นเกมส์

Comment

• มีวิธีหรือโปรแรกม ตรวจการทำงานของ omni ทั้ง 2 ที่ใช้กับ rk m2 มั้ยครับ
                                ว่ามันทำงานหรือว่าผิดปกติ ????

Comment

Working...
                                X