Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    ทุกท่านครับ ต้นสงสัยอ่ะครับ จะทำ Server บริหารระบบ และเก็บ log โดยใช้ CentOs อ่ะครับ ยัง งงๆ อยู่

โดยไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง ต้องใช้เครื่อง สเป็นไหนอ่ะครับ HDD ความจุเท่าไร

ซึ่งมีเครื่องลูกข่าย มาเกาะ สัก 35 เครื่องอ่ะครับ ^^ แล้วก็ .ใช้ TOT 6M และ 3BB 6M มาบาล๊านซ์กันอ่ะครับ ^^
    Cent+Chilli+Open Radius ประมาณนี้ส่วนวิธีทำ ไม่สันทัด ผมใช้ตัวไลเซ่น software เลยง่ายไป

Comment

• Originally posted by viroth View Post
      Cent+Chilli+Open Radius ประมาณนี้ส่วนวิธีทำ ไม่สันทัด ผมใช้ตัวไลเซ่น software เลยง่ายไป

สเป็คคอมที่พี่ขาย 3000 บาท ก็น่าจะ ได้ละเน๊อะ ตอนนี้ผมมีเคส มี เพาเวอร์ มี DVD ครบหมดละ ^^

แต่เห็นในเว็ป เค้า ว่า กันว่า ใช้แค่ Cel 2.4 แรม 512 ก็พอแล้วแบบนี้อ่ะครับ ต้นละ งง มันจะไหวป่าวหว่า.....
      Last edited by ton_secmu; 27 Jul 2011, 11:12:03.

Comment

• [QUOTE=ton_secmu;32162644]สเป็คคอมที่พี่ขาย 3000 บาท ก็น่าจะ ได้ละเน๊อะ ตอนนี้ผมมีเคส มี เพาเวอร์ มี DVD ครบหมดละ ^^[/QUOT
        E]เอาเลยใหมหล่ะครับส่งให้ฟรีอยู่แล้ว แต่ไม่มีคนกล้าสั่งเพราะผมยังไม่ว่างไป Verified Member
        มีลูกค้าเยอะใหมหล่ะครับ ถ้าลูกค้ารออยู่เยอะ ผมแนะนำใช้ Software Hotspot ไปเลยง่าย ไม่ต้องมาคอนฟิกปรับค่าไรมากมายเอาเวลาที่จะแก้ใขระบบไปเพิ่มฐานลูกค้าและเล่นการตลาดดีกว่า
        พอดีที่ผมทำอยู่ตลาดมันแดง เจอทั้ง Siam 3bb tot และเจ้าอื่น ๆรวม ๆ ยัดกันประมาณ 5 เจ้าในพื้นที่ 3*3 ตารางกิโล งานหินใช้ได้เลยหล่ะ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
          เทียบกันไม่ได้ - -"
          วัดระยะทางที่ dB เท่ากัน ตัวส่งสัญญาณเดียวกัน
          ระยะทางอาจจะต่างเกินเท่าตัว ไกลคนละโลก ราคาก็ต่างเกินเท่าตัวด้วย
          แต่ Secter กระจายสัญญาณเหมือนพัด ไปไกลด้านเดียว
          เอาเป็นว่าเทียบ dB เท่ากัน Omni เนี่ยไปได้ใกล้ที่สุด เพราะมันเป็นเสารอบทิศทาง
          เน้น ไกล เซคเตอร์มันด้านหน้า ไม่ไกลกว่าเหรอพี่

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
            สเป็คคอมที่พี่ขาย 3000 บาท ก็น่าจะ ได้ละเน๊อะ ตอนนี้ผมมีเคส มี เพาเวอร์ มี DVD ครบหมดละ ^^

แต่เห็นในเว็ป เค้า ว่า กันว่า ใช้แค่ Cel 2.4 แรม 512 ก็พอแล้วแบบนี้อ่ะครับ ต้นละ งง มันจะไหวป่าวหว่า.....
            อยูที่จำนวนลูกค้าของคุณต้นครับไม่ถึง 100 สเปกนี้พอแล้วแต่ปรับแรมซัก 1-2GB
            CPU เอาไว้ใช้ประมวลผล คนใช้เยอะเน็ตช้าเน็ตไวมีผลพอสมควรถ้าการทำ NAT ,Routing table ช้า เน็ตก็ช้าตาม
            RAM ยิ่งเยอะยิ่งดีต่อระบบโดยรวม ถ้าเปิด Proxy RAM จะถูกใช้ในส่วนของการ index cache ทุก ๆ 1GB ใช้ RAM ประมาณ 10MB ครับ

Comment

• [QUOTE=viroth;32162895]
              Originally posted by ton_secmu View Post
              สเป็คคอมที่พี่ขาย 3000 บาท ก็น่าจะ ได้ละเน๊อะ ตอนนี้ผมมีเคส มี เพาเวอร์ มี DVD ครบหมดละ ^^[/QUOT
              E]เอาเลยใหมหล่ะครับส่งให้ฟรีอยู่แล้ว แต่ไม่มีคนกล้าสั่งเพราะผมยังไม่ว่างไป Verified Member
              มีลูกค้าเยอะใหมหล่ะครับ ถ้าลูกค้ารออยู่เยอะ ผมแนะนำใช้ Software Hotspot ไปเลยง่าย ไม่ต้องมาคอนฟิกปรับค่าไรมากมายเอาเวลาที่จะแก้ใขระบบไปเพิ่มฐานลูกค้าและเล่นการตลาดดีกว่า
              พอดีที่ผมทำอยู่ตลาดมันแดง เจอทั้ง Siam 3bb tot และเจ้าอื่น ๆรวม ๆ ยัดกันประมาณ 5 เจ้าในพื้นที่ 3*3 ตารางกิโล งานหินใช้ได้เลยหล่ะ

ยังๆ ครับพี่ รอเดือนหน้าก่อน ได้ตังค่า Hotspot เดือนหน้า เดี๋ยวต้นมาสอยนะครับ

ใช่ว่าไรหรอก ตะก่อนต้นมี 10 User 6M มันสบายๆ และไม่มีการจัดการ บริหาร แต่ตอนนี้ มี 18 เครื่อง เริ่มไม่ไหวแล้วอ่ะครับ ลูกค้า เก่าๆ เริ่มบ่นว่า ทำไมมันไม่แรงเหมือนเมื่อก่อน เหอๆ ก็เลย อยากจะแบ่งเป็น 3M อ่ะครับ แล้วก็ ลูกค้า ก็มีเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ
              เพราะ ต้น เอา เร้าท์เตอร์ แล้วใช้ Ubi กระจายอ่ะครับ ก็เลย คิดว่า ซื้อ ไมโครติก กับ ทำ server ต้นคิดว่าทำ server ไปเลยท่าจะดี ส่วน Software คง หาที่เค้าแจกกันฟรีอ่ะครับ

ตอนนี้เสียวสันหลังมากมาย ไม่มีการเก็บ log และเกิน 100mW พอๆกับเอาเท้า เหย่ ไปในคุกข้างนึงละ เหอๆ

Comment

• Originally posted by viroth View Post
                มันคือเหล็ก ล้อเล่น
                ไวเลส เอาดอร์ IP68 ครับ จุ่มน้ำได้ ปาหัวได้ รับรองแตกในครั้งเดียว
                แตกในครั้งเดียว?

Comment

อยูที่จำนวนลูกค้าของคุณต้นครับไม่ถึง 100 สเปกนี้พอแล้วแต่ปรับแรมซัก 1-2GB
                  CPU เอาไว้ใช้ประมวลผล คนใช้เยอะเน็ตช้าเน็ตไวมีผลพอสมควรถ้าการทำ NAT ,Routing table ช้า เน็ตก็ช้าตาม
                  RAM ยิ่งเยอะยิ่งดีต่อระบบโดยรวม ถ้าเปิด Proxy RAM จะถูกใช้ในส่วนของการ index cache ทุก ๆ 1GB ใช้ RAM ประมาณ 10MB ครับ

แล้ว เราต้องใช้ HDD เยอะรึป่าวอ่ะครับ เพราะเก็บตั้ง 90 วันอ่ะครับ ^^

Comment

• [QUOTE=ton_secmu;32163487]
                    Originally posted by viroth View Post

ยังๆ ครับพี่ รอเดือนหน้าก่อน ได้ตังค่า Hotspot เดือนหน้า เดี๋ยวต้นมาสอยนะครับ

ใช่ว่าไรหรอก ตะก่อนต้นมี 10 User 6M มันสบายๆ และไม่มีการจัดการ บริหาร แต่ตอนนี้ มี 18 เครื่อง เริ่มไม่ไหวแล้วอ่ะครับ ลูกค้า เก่าๆ เริ่มบ่นว่า ทำไมมันไม่แรงเหมือนเมื่อก่อน เหอๆ ก็เลย อยากจะแบ่งเป็น 3M อ่ะครับ แล้วก็ ลูกค้า ก็มีเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ
                    เพราะ ต้น เอา เร้าท์เตอร์ แล้วใช้ Ubi กระจายอ่ะครับ ก็เลย คิดว่า ซื้อ ไมโครติก กับ ทำ server ต้นคิดว่าทำ server ไปเลยท่าจะดี ส่วน Software คง หาที่เค้าแจกกันฟรีอ่ะครับ

ตอนนี้เสียวสันหลังมากมาย ไม่มีการเก็บ log และเกิน 100mW พอๆกับเอาเท้า เหย่ ไปในคุกข้างนึงละ เหอๆ
                    จับกันทีก็ล้นคุกหล่ะครับ
                    อุปกรณ์มันดีทุกตัวหล่ะครับอยู่ที่ว่าจะใช้ยังไงให้เกิดประโยชน์สูงสุด
                    อ่อคุณต้นลองโหลดตัว Demo ไปลองก็ได้นิครับมันใช้ได้ 30วัน อาจตอบโจทย์ของคุณต้นได้นะครับ
                    Originally posted by ton_secmu View Post
                    แล้ว เราต้องใช้ HDD เยอะรึป่าวอ่ะครับ เพราะเก็บตั้ง 90 วันอ่ะครับ ^^
                    ความจุ 80GB เหลือ ๆ หารุ่นที่มันทนๆ ไว้ก่อนครับเดียวงานจะเข้าเอา

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                      เน้น ไกล เซคเตอร์มันด้านหน้า ไม่ไกลกว่าเหรอพี่
                      พิมพ์แล้วเข้าใจคนเดียว ^^"

ผมหมายถึง Sector ไกลกว่า Omni แหละครับ แต่ราคาก็แพงกว่าด้วยนะ
                      และไปไกลแค่ด้านหน้าด้านเดียว
                      นี่คือเทียบแบบอ้อมๆ เพราะเราคงไม่เอา Sector ไปยิงระยะไกลๆหรอก

จะทำระยะทางดู Grid,Yaki และพวกที่เป็น Dish
                      ให้บริการ Hotspot ดูเป็น Panel,Omni
                      Sector ก็ทำ Hotspot ได้ แต่ติดตั้งไม่ง่ายเลย เอาไว้ให้ ISP เค้าใช้ดีกว่า ^^

Comment

• รูปที่ 1 การเข้าหัวแบบตรง B-B สามารถใช้ความเร็วได้ตั้งแต่ 10 - 1000 mbps (ที่ความเร็ว 1000 mbps ใช้ PoE ไม่ได้) นอกจากนี้เรายังสามารถเข้าหัวแบบตรง A-A ก็ได้แต่ไม่ค่อยจะนิยม

รูปที่ 2 การเข้าหัวแบบไขว้ B-A สามารถใช้ความเร็วได้ตั้งแต่ 10 - 100 mbps (ใช้ PoE ได้)

รูปที่ 3 การเข้าหัวแบบไขว้ B-C สามารถใช้ความเร็วได้ตั้งแต่ 10 - 1000 mbps (ใช้ PoE ไม่ได้)

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                          พิมพ์แล้วเข้าใจคนเดียว ^^"

ผมหมายถึง Sector ไกลกว่า Omni แหละครับ แต่ราคาก็แพงกว่าด้วยนะ
                          และไปไกลแค่ด้านหน้าด้านเดียว
                          นี่คือเทียบแบบอ้อมๆ เพราะเราคงไม่เอา Sector ไปยิงระยะไกลๆหรอก

จะทำระยะทางดู Grid,Yaki และพวกที่เป็น Dish
                          ให้บริการ Hotspot ดูเป็น Panel,Omni
                          Sector ก็ทำ Hotspot ได้ แต่ติดตั้งไม่ง่ายเลย เอาไว้ให้ ISP เค้าใช้ดีกว่า ^^
                          จริงๆต้องถามใหม่ว่า Sector แรงกว่า Panel เยอะมั้ยเพราะเสาทิศเหมือนกัน เคยลองOmni กับ Panal แล้วแทบไม่ต่างกันเลย

Comment

• [QUOTE=viroth;32163741]
                            จับกันทีก็ล้นคุกหล่ะครับ
                            อุปกรณ์มันดีทุกตัวหล่ะครับอยู่ที่ว่าจะใช้ยังไงให้เกิดประโยชน์สูงสุด
                            อ่อคุณต้นลองโหลดตัว Demo ไปลองก็ได้นิครับมันใช้ได้ 30วัน อาจตอบโจทย์ของคุณต้นได้นะครับ

ความจุ 80GB เหลือ ๆ หารุ่นที่มันทนๆ ไว้ก่อนครับเดียวงานจะเข้าเอา

ต้ิองทำให้เป็น Raid เน๊อะ จะได้ปลอดภัย ^^

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post

รูปที่ 1 การเข้าหัวแบบตรง B-B สามารถใช้ความเร็วได้ตั้งแต่ 10 - 1000 mbps (ที่ความเร็ว 1000 mbps ใช้ PoE ไม่ได้) นอกจากนี้เรายังสามารถเข้าหัวแบบตรง A-A ก็ได้แต่ไม่ค่อยจะนิยม

รูปที่ 2 การเข้าหัวแบบไขว้ B-A สามารถใช้ความเร็วได้ตั้งแต่ 10 - 100 mbps (ใช้ PoE ได้)

รูปที่ 3 การเข้าหัวแบบไขว้ B-C สามารถใช้ความเร็วได้ตั้งแต่ 10 - 1000 mbps (ใช้ PoE ไม่ได้)
                              ใช้ PoE ได้ นี่หมายถึงใช้กับความเร็วไม่เกิน100mbps ใช่มั้ย อย่างรูปที่2 สาย Crossover เอามาต่อPoe เข้า ubi ได้หรอครับ ปกติใช้แต่แบบสายตรงแบบรูป1ต่ออยู่

Comment

• [QUOTE=ton_secmu;32165654]
                                Originally posted by viroth View Post

ต้ิองทำให้เป็น Raid เน๊อะ จะได้ปลอดภัย ^^
                                Raid 1 ปลอดภัยถ้า Chip Raid ไม่แรงพอจะกลายเป็นช้าได้นะครับ
                                ผมใช้บอร์ดถูก ๆ แต่เลือกยี่ห้อใส่ UPS จัดไฟนิ่ง ๆ ก็ใช้ได้ดีแล้วครับ

Comment

Working...
                                X