Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by X1950Pro View Post
    เอ้าต้อง ให้อยู่ในวงเดียวกันหรอครับ

ที่ไม่อยากตั้ง เพราะ กลัวคน รู้มากมันเข้าไปตั้งค่า ubnt ผมอ่ะครับ
    แล้วจะเปลี่ยน IP จาก 192.168.88.1 เป็น 192.168.2.1 ทำไงครับ
    กลัวคนรู้ กำแค่ AP อยู่คนละวงกะ gateway มันหาไม่ยากหรอกครับ สำหรับคนรู้นะครับ มันง่ายมาก แต่คุณเองนั้นแหละที่จะเข้าใช้งานมันยุ้งยาก เพราะคนละวง
    แล้วจะเปลี่ยน IP จาก 192.168.88.1 เป็น 192.168.2.1 ทำไงครับ จริงหรือนี้ที่เปลี่ยนไม่เป็น ก็เข้าไปเปลี่ยนที่หน้า NETWORK ของ UBNT อะครับ มันเข้ายากก็จริงกดเรียกซ้ำๆบ่อยๆครับ
    ถ้าอย่างเข้าง่าย เข้า winbox ip hotspot ipBindings เลือก MAC AP เลือก bypassed

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
      -เพิ่มความสูงให้พ้นต้นไม้
      -ย้ายไปจุดอื่นก่อน แล้วยิงไปเป้าหมาย Loco m 2 ตัวที่ระยะ ทางสั้นๆ ก็ไปเพิ่มตรงจุดนั้นแทนครับ เห็นระยะสั้น มี 2 - 3 อัน ไปติดเพิ่มตรงนั้นแทนจะดีกว่าไหมครับ
      ^^
      สูงไม่พ้นต้นไม้แน่ๆ ต้นไม้ใหญ่ + หนา เป็นแถวยาวเลยครับ ตรง loco m2(airmax) ที่อยู่ล่างสุดของรูปผมต่อกับ bl m2(AP) เพื่อกระจายให้ลูกค้าเล่น
      คำถามคือผมสามารถเอาตัวที่มีปัญหามาเกาะกับ locom2 ตัวที่อยู่กับ bl ได้มั้ยครับ ถ้าเกาะ มันจะอืดมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by วิษณุ View Post
        ครับผม จัดไปตามคำขอ ของแท้ทั้งคู่ Poe24เป็นแบบที่แถมมากับร็อกเก็ตเอ็มห้ามีไฟพาวเวอร์อันเดียวไม่มีไฟแลน
        [ATTACH=CONFIG]1953367[/ATTACH]
        แถมให้อีกรูป
        [ATTACH=CONFIG]1953369[/ATTACH]
        ถ้าขนาดนี้ชื้อใหม่ดีว่าครับ เจ้านี้งานดีครับของบอก เพราะผมแงะมาดูละคุ้มราคา จะได้ค่าโฆษณาไม่หนอ
        http://www.overclockzone.com/forums/...-connect-cable

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
          รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ ตอนนี้ผมยิง airmax จาก nsm2 ไปยัง loco m2 (ผมวงสีแดงไว้) ซึ่งเสาเบสกับเสาปลายทางสูง 9 เมตรทั้งคู่ ระยะทาง 568 เมตรครับ
          ปัญหาที่เกิดตอนนี้คือจุดที่ยิง airmax ไปเล่นไม่ได้เลยครับ ทั้งๆที่***งกันประมาณ 50 เมตรจากอีกฝั่งที่ยิง airmax ไปสัญญาณมาแรงดีมากๆเลย ผมคิดว่ามันเกิดจากต้นไม้สูงมากๆ(ผมวงกลมสีเขียวไว้) ยังคิดไม่ออกว่าจะแก้ปัญหายังไงดีครับ แบกเสามา 2 วันละ T^T
          รบกวนขอแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล. คลิกที่รูปเพื่อดูภาพใหญ่ครับ
          ลอง coppy หน้าคอนฟิก ทุกหน้ามาให้ดูหน่อยครับ ว่าคอนฟิกยังไง ระดับสัญญาณเท่าไหร่
          อาการแบบนี้ ถ้ามันรับสัญญาณแล้วคอนเนกระหว่างอุปกรณ์ได้ดี ปัญหาอาจไม่ได้เกิดจาก ต้นไม้ แต่อาจเกิดจาก คอนฟิกไม่ดี

Comment

• ครับ ตรงนั้นผมไปทดลองมาสองวันแล้วสัญญาณมันติดลบเยอะมากๆเลยครับ ผมก็ไม่รู้จะทำไงละ แล้วตรงที่ยิงผ่านมานี่ต้นไม้อย่างหนาเลยครับ แต่ข้างบนของจุดที่ผมวงกลมไว้ไม่มีต้นไม้บังเลยมันเลยง่ายอ่าครับ

อันนี้ คอนฟิกตัวเบส nsm2 ครับ
            http://www.upload-thai.com/download....6963094e909428

อันนี้ locom2 ที่ผมคอนฟิกไว้เป็นแบบนี้ทุกๆตัวเลยครับ
            http://www.upload-thai.com/download....2c55d837e2fc1c
            Last edited by skaz-; 29 Sep 2012, 08:44:22.

Comment

• งานงอก..แล้วครับพี่น้องใครเอา TOT Wi-net ไปปล่อยสัญญาณต่อบ้างระวังกันด้วยนะครับ เพราะเพิ่งโดนบอกยกเลิกสัญญามาแบบสดๆร้อนๆ เรื่องมีอยู่ว่าวันนั้นไม่สามารใช้งานอินเตอร์เนตได้ จึงได้โทรแจ้งไปที่1100 จากนั้นอีก1-2วัน ทางช่างก็โทรมาสอบถาม พร้อมทั้งจะเข้ามาดูที่บ้านว่าเกิดจากสาเหตุอะไร แต่แค่เค้ามาถึงบ้านก็เห็นเสาก็รู้แล้วว่าเราเอาเนตเค้ามาปล่อยต่อ มาถ่ายรูปทุกจุด จากนั้นเค้าก็บอกว่าเราทำผิดเงื่อนไข และสัญญาของใบคำขอและผิดกฏหมายด้วย ไม่ว่าอุปกรณ์ที่นำมาใช้จะเป็นคลื่น2.4 หรือ5 ก็ตามแต่เค้ามองว่าความแรงของอุปกรณ์เกิน 100mWก็ผิดแล้ว ผลกระทบที่ได้รับหลังจากถูกยกเลิกสัญญา ชื่อของผมตามบัตรปชช.ก็จะไม่สามารถใช้ทำการใดๆกับ TOT ได้อีกต่อไปเพราะโดนBlacklist ไปโดยปริยาย (พื้นที่ ที่ผมโดนคือ จ.บุรีรัมย์) ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆโชคดีนะครับ อย่าเจอแบบผมเลย

Comment

• Originally posted by kungozen View Post
                งานงอก..แล้วครับพี่น้องใครเอา TOT Wi-net ไปปล่อยสัญญาณต่อบ้างระวังกันด้วยนะครับ เพราะเพิ่งโดนบอกยกเลิกสัญญามาแบบสดๆร้อนๆ เรื่องมีอยู่ว่าวันนั้นไม่สามารใช้งานอินเตอร์เนตได้ จึงได้โทรแจ้งไปที่1100 จากนั้นอีก1-2วัน ทางช่างก็โทรมาสอบถาม พร้อมทั้งจะเข้ามาดูที่บ้านว่าเกิดจากสาเหตุอะไร แต่แค่เค้ามาถึงบ้านก็เห็นเสาก็รู้แล้วว่าเราเอาเนตเค้ามาปล่อยต่อ มาถ่ายรูปทุกจุด จากนั้นเค้าก็บอกว่าเราทำผิดเงื่อนไข และสัญญาของใบคำขอและผิดกฏหมายด้วย ไม่ว่าอุปกรณ์ที่นำมาใช้จะเป็นคลื่น2.4 หรือ5 ก็ตามแต่เค้ามองว่าความแรงของอุปกรณ์เกิน 100mWก็ผิดแล้ว ผลกระทบที่ได้รับหลังจากถูกยกเลิกสัญญา ชื่อของผมตามบัตรปชช.ก็จะไม่สามารถใช้ทำการใดๆกับ TOT ได้อีกต่อไปเพราะโดนBlacklist ไปโดยปริยาย (พื้นที่ ที่ผมโดนคือ จ.บุรีรัมย์) ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆโชคดีนะครับ อย่าเจอแบบผมเลย
                กรณีนี้โดนมาหลายคนแล้วครับ เป็นที่รู้กันในคนทำ hotspot sme ว่า TOT ไม่ควรนำไปประกอบการ - - แต่ก็ถือว่าเป็นกรณีศึกษาอีกท่านนึง ขอบคุณครับ . . .

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                  รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ ตอนนี้ผมยิง airmax จาก nsm2 ไปยัง loco m2 (ผมวงสีแดงไว้) ซึ่งเสาเบสกับเสาปลายทางสูง 9 เมตรทั้งคู่ ระยะทาง 568 เมตรครับ
                  ปัญหาที่เกิดตอนนี้คือจุดที่ยิง airmax ไปเล่นไม่ได้เลยครับ ทั้งๆที่***งกันประมาณ 50 เมตรจากอีกฝั่งที่ยิง airmax ไปสัญญาณมาแรงดีมากๆเลย ผมคิดว่ามันเกิดจากต้นไม้สูงมากๆ(ผมวงกลมสีเขียวไว้) ยังคิดไม่ออกว่าจะแก้ปัญหายังไงดีครับ แบกเสามา 2 วันละ T^T
                  รบกวนขอแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
                  ต้นไม้ใหญ่ไม่ค่อยผ่าน เป็นปกติครับ ^^"
                  จากรูป เดาว่าคงใหญ่เอาเรื่อง

น่าลองเกาะจาก Loco ใกล้ๆแทนนะครับ
                  ถ้าเปิด WDS ก็หลักการเดียวกับ Switch ครับ ไม่เกิน 3 hop ยังได้อยู่

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                    กรณีนี้โดนมาหลายคนแล้วครับ เป็นที่รู้กันในคนทำ hotspot sme ว่า TOT ไม่ควรนำไปประกอบการ - - แต่ก็ถือว่าเป็นกรณีศึกษาอีกท่านนึง ขอบคุณครับ . . .
                    มันคล้ายร้านเกมส์ไหม
                    หรือจะเดินรอยตาม true vs box

Comment

• ตอนนี้ผมต้องย้ายเสามาใกล้ๆตัวแอแมกอ่าครับ ยังไงถ้าติดตั้งเรียบร้อยจะมารายงานผลครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

Comment

• ส่งแบบ point to point ระยะ 4.5 กิโลเมต่ ใช้ คู่ไหนดีครับ นิ่งๆ รบกวนด้วยคัรบ

กำลังเล็ง
                        1.NanoStation M2
                        2.NanoStation M5
                        3.Ubiquiti AirGrid M5HP 27dBi
                        Last edited by kaninsan; 29 Sep 2012, 23:38:26.

Comment

• Originally posted by kungozen View Post
                          งานงอก..แล้วครับพี่น้องใครเอา TOT Wi-net ไปปล่อยสัญญาณต่อบ้างระวังกันด้วยนะครับ เพราะเพิ่งโดนบอกยกเลิกสัญญามาแบบสดๆร้อนๆ เรื่องมีอยู่ว่าวันนั้นไม่สามารใช้งานอินเตอร์เนตได้ จึงได้โทรแจ้งไปที่1100 จากนั้นอีก1-2วัน ทางช่างก็โทรมาสอบถาม พร้อมทั้งจะเข้ามาดูที่บ้านว่าเกิดจากสาเหตุอะไร แต่แค่เค้ามาถึงบ้านก็เห็นเสาก็รู้แล้วว่าเราเอาเนตเค้ามาปล่อยต่อ มาถ่ายรูปทุกจุด จากนั้นเค้าก็บอกว่าเราทำผิดเงื่อนไข และสัญญาของใบคำขอและผิดกฏหมายด้วย ไม่ว่าอุปกรณ์ที่นำมาใช้จะเป็นคลื่น2.4 หรือ5 ก็ตามแต่เค้ามองว่าความแรงของอุปกรณ์เกิน 100mWก็ผิดแล้ว ผลกระทบที่ได้รับหลังจากถูกยกเลิกสัญญา ชื่อของผมตามบัตรปชช.ก็จะไม่สามารถใช้ทำการใดๆกับ TOT ได้อีกต่อไปเพราะโดนBlacklist ไปโดยปริยาย (พื้นที่ ที่ผมโดนคือ จ.บุรีรัมย์) ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆโชคดีนะครับ อย่าเจอแบบผมเลย
                          เราให้ประชาชนเข้าถึงข้อมูลและทันข่าว....แถมราคาถูกบริการดี....

ผิดกฎหมายหรอ...ฮ่าๆ ชาวHotspot ไม่เท่าไรหรอก แต่ isp ทุกเจ้าตอนนี้แข่งขันกันร้อนแรงชิงจังหวะกัน...เรื่องกฎหมายเขาลืมกันไปหมดแล้ว...
                          Last edited by Thep_pro; 29 Sep 2012, 23:11:00.

Comment

ถ้ามองแต่ความแรงที่ 100mW รับรอง โดนกันอีกเยอะแน่ๆ 555+

แค่ตัวปล่อย - รับในบ้านก็เกินแล้ว ไม่ได้ไปขายที่ไหน

Comment

• TOT มาแนวนี้ตลอดล่ะครับ
                              เพื่อนๆเจอกันมาเยอะครับ สำหรับ TOT

หากจะปล่อยไวไฟ และเปิดร้านเนต
                              อย่าไปพึ่งเนตของ TOT ครับ

ไม่งั้น อาจจะมีปัญหาในระยะยาว
                              ^^

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
                                เราให้ประชาชนเข้าถึงข้อมูลและทันข่าว....แถมราคาถูกบริการดี....

ผิดกฎหมายหรอ...ฮ่าๆ ชาวHotspot ไม่เท่าไรหรอก แต่ isp ทุกเจ้าตอนนี้แข่งขันกันร้อนแรงชิงจังหวะกัน...เรื่องกฎหมายเขาลืมกันไปหมดแล้ว...
                                เท่าที่รู้มาของ ISP เจ้าใหญ่ๆเค้าไม่เกิน 100mw นะครับแต่มันเน้นหว่านตัว ap ถี่เอามากๆ - -

Comment

Working...
                                X