Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โหย ไซต์งาน ใหญ่มาก ....งานนี้ 5หมื่น ไม่พอแน่ ๆ ครับ ทำเหมือนคุณบอล บอกท่าจะไหว ยิงขึ้นเลย เสาต้องสูง 5-10 เมตร

Comment

• งานนี้น่าสนุกแฮ่ะ ลุ้นช่วยครับ

Comment

• โห้ๆ งานช้างเลย น่าสนุกนะผมว่า 50000 ต้นเองก็ขอบายด้วยคน ไม่น่าจะไหว เหอๆ

เย้ๆๆ มีอะไรให้สนุกมาเล่นละ 55555555+

Comment

• มีพิมพ์เขียวมั้บครับ แต่ละตึกนะ ถ้าจะติดในตึก แต่ คิดว่า ทำแบบคุณบอลแหละ น่าจะได้ ^^

Comment

• หุหุ ปวดหมองกันอีกแล้ว ดะนั้งหาวิธีก่อง ช่วยคิดอีกแรงนึง ^^

Comment

• ยูบิไว้ในตึก บานแน่นอน ยุ่ง แฮ้งค์ เอ๋อ คุมยาก
              ที่ห้องตั้งเกตุเวย์ adsl+modem bridge+mikrotik+rocket ทำ ap wds เปิด air max วิ่งไปหา rocket+พาเนล 2 ต้นกวาด ซ้าย-ขวาให้ทั่วตึก จุดไหนอัพ เสริมด้วย BL M2+พาเนล

Comment

• งานนี้ต้อง พิมพ์เขียวละครับ

ห้องกว้าง เท่าไหร่ ลึกเท่าไหร่ 1 ชั้นมีกี่ห้อง ทางเดินกว้างเท่าไหร่ ทั้งตึก สูงเท่าไหร่

ระยะ***งระหว่างตึก เท่าไหร่ครับ

ด้านหน้า และ ด้านหลัง มีบริเวร มากมั้ย พอที่จะตั้งเสาแล้วยิง panel เข้าตึก ซึ่งต้องใช้ระยะ***งพอควร ถ้า***งไม่มาก มุมของ panel จะสาดได้ไม่ทั่ว ทำให้เปลือง ap มากๆ

ปกติเสาที่ขายบ้านเรา(panel) องศาด้านกว้างจะไม่มาก ถ้ากว้างมาก ก็คงเป็น secter แต่มุมก้มเงย ก็จะน้อยลงอีก

งบ 50k น้อยเลยครับ พอเห็นตึกแล้ว

Comment

• มือใหม่สอบถามหน่อยครับ ใช้ Rocket M2 อยู่จะเซ็ตให้เป็นตัวปล่อยสัญญาณจาก Router ตรง Wireless Mode ต้องเซ็ตเป็นอะไรครับ

Comment

• มีใครอยู่กทมที่พอจะมาช่วยดูได้บ้างมั้ยครับ ผมอยู่แถวปิ่นเกล้า พิมพ์เขียวจะบอกแต่ผังห้องแต่ไม่บอกว่ากว้างยาวเท่าไรนะครับ แต่จะพยายามวัดหรือหามาให้นะครับ

งานเร่งมากเลย งบก็จำกัดด้วย ตอนนี้มีงบ ไม่น่าจะเกิน 64000ครับ ผมกะว่าเอาให้ได้เฉพาะบางห้อง ที่มาสมัครแล้วไปก่อน ห้องอื่นๆ ค่อยทำเฟส2 เดี่ยวถ้ากลับไปที่ห้อง จะแสกนผังตึกให้ดูนะครับ รอหน่อย ประมาณ 4-5ทุ่ม

Comment

• คร่าวๆคือ ตัว AP 1000mw ถ้าวางหน้าห้องผม จะขึ้นบนได้1-2ชั้น ลงล่างได้ 1-2ชั้น ไปซ้ายกับขวาได้ข้างละ 4ห้อง

แต่ถ้าห้องที่4ชั้นถัดไป 2ชั้น สัญญาณจะอ่อนหน่อย

----
                      แต่ ถ้าชั้นเดียวกัน เฉพาะชั้น 1นะครับ จะรับสัญญาณได้ไกลถัดไปซ้ายและขวาถึง 9 ห้อง เพราะประตูหน้าร้านชั้นจะกว้างสัญญาณจะเข้าไปได้ข้างในห้องเยอะกว่า ชั้น 2-9 (เพราะชั้น 2-9 มีห้องน้ำ และระเบียงที่มีกำแพงกั้น)

Comment

• คุณบอลครับ ช่วยแนะนำผมหน่อย

ถ้า ตัว 2.4 ต่อ Wds สัก 10ตัว จากตัวเดียว 10ต่อ1 ตัวที่เป็นตัวกระจายสัญญาณ จะมีปัญหาแฮงมั้ยครับ

ถ้าไม่แฮง ต้องใช้ไม่เกินกี่ตัว ในการ WDS ต่อ 1ตัว ครับ

คือผมอาจจะเอาตัว 5G ต่อกบตัว 2.4 ไว้ประมาณชั้น 5 ตึกนึง 2ฝั่งก็ใช้สองตัว แล้วต่อ Wds สัก 4 ตัวครับ
                        แต่แรกๆ ก็อาจจะ wds แค่ในจุดที่มีคนใช้ก่อน

แบบนี้จะควบคุมง่ายมั้ย สามารถสั่งการรีสตารทได้มั้ย แฮงบ่อยมั้ย ต้องไว้หลังห้องลูกค้าแบบเดียวเลยครับ เดินสายแลนไม่ได้

---
                        ขอบคุณวิธีคุณบอลและคนอื่นๆมากครับ เดี่ยวจะลองวิธีคุณบอลดู แต่ไม่รู้เขาจะให้ตั้งเสามั้ย

Comment

• ยูบิ ที่ลองเปิดมา 24*7 ไม่มีแฮ้งนะ...คงต้องเลือก ยูบิทั้งหมด ขนาด ap1000w ตัวเก่ามันไปได้แค่ 2 ชั้น+ 9 ห้อง ทำไมมันต่ำอย่างนั้น
                          พี่หาวิธีตั้งเสาเอาสายไฟไปให้ได้ rk+พาเนล 2 ตัว อาจจะคุมทั้งหมดก็ได้ ลองแค่นี้ก่อน องศาของเสามันเป็นทฤษฏี แต่ใช้งานจริงจะมากกว่านี้
                          ลองถามพี่ ubonbuy ดูครับ เค้าอยู่***งจากตึกแบบพี่ แล้วยิงเข้าใส่ตัวตึกแค่ rk+slot wave ก็คุมทั้งตึกแล้ว
                          ถ้าระดับสัญญาณรับ-ส่ง เกินครึ่ง ผมให้ทำ wds 2 ช่วงพอครับ กี่ตัวก็ได้ คือ 1ช่วง 5 ตัว แล้วจาก 5 ตัวนี้ ไปอีก 5 ตัว แต่ชัวร์สุด ทำ 1 ช่วง 10 ตัวเลยก็ยังได้....เพราะ 5 ปี ที่แล้ว ผมก็ทำกับ 54gl แบบนี้ เล่นได้

Comment

• Originally posted by tatonsanooker View Post
                            มือใหม่สอบถามหน่อยครับ ใช้ Rocket M2 อยู่จะเซ็ตให้เป็นตัวปล่อยสัญญาณจาก Router ตรง Wireless Mode ต้องเซ็ตเป็นอะไรครับ
                            ap หรือ ap wds ครับ

Comment

• ตึกไม่ธรรมดา ด้วยสิ หุหุ เ่ท่าที่ดู ต้นว่า คงยิงจากนอกตึก เข้าหาตึกแหละครับ RK+Airmax แหละครับ ลองดูตัวอย่างที่นี่นะครับ

http://www.sysnetcenter.com/board/in...%E0%B8%99.html

Comment

• เหอๆ บ่นเหงาได้ไม่นาน มีอะไรให้ช่วยคิดละ 555555+

Comment

Working...
                                X