Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกาศตามหาฝา เจ้าnanostation พอดีของผมมันหาย มีใครมีตัวเก่าที่เสียแล้วไม่ได้ใช้ เอาฝาของมันมาขายต่อให้ผมทีครับ เพราะไม่รู้จะเอาอะไรปิดแทน เดือดร้อนจริงๆ pm มาก็ได้ครับ

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
      ประกาศตามหาฝา เจ้าnanostation พอดีของผมมันหาย มีใครมีตัวเก่าที่เสียแล้วไม่ได้ใช้ เอาฝาของมันมาขายต่อให้ผมทีครับ เพราะไม่รู้จะเอาอะไรปิดแทน เดือดร้อนจริงๆ pm มาก็ได้ครับ
      ใส่กล่องกันน้ำำก็ได้นิท่าน 128 บาทเอง

ถ้าหาฝา ได้ก็ดีครับ ^^

Comment

• Rocket m2 ผมต้องฟิกแลน 10 เมก ถึงจะเข้าได้ใครมีวิธีบ้างครับ หรือว่าเคลมอย่างเดียว ^ ^

Comment

• ขาย Cisco LinkSys RV016 ( Load Blanace ) ขาย 8,700 เพิ่งใช้งานได้ 3-4 เดือน ยังมีประกัน
          ใช้งานได้ปกติ สภาพใหม่มาก .ใช้งานได้ปกติ พอดีเปลี่ยน Internet เลยไม่ได้ใช้งาน

http://www.overclockzone.com/forums/...highlight=N150

Comment

• NANO Loco M2 ระยะรับ - ส่ง 85 เมตร ต้นมะขามใหญ่ บัง 1 ต้น จะสามารถใช้งานได้ไหมครับ พอดีมีลูกค้าต้องการใช้งาน

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
              NANO Loco M2 ระยะรับ - ส่ง 85 เมตร ต้นมะขามใหญ่ บัง 1 ต้น จะสามารถใช้งานได้ไหมครับ พอดีมีลูกค้าต้องการใช้งาน

สบายๆๆ มากๆๆนะครับ ถึง อยู่แล้วครับ ของผม ยิงมั่ว ๆๆไม่เห็นเสา แม่ 500 เมตร กว่ายังสบายเลยครับ

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
                NANO Loco M2 ระยะรับ - ส่ง 85 เมตร ต้นมะขามใหญ่ บัง 1 ต้น จะสามารถใช้งานได้ไหมครับ พอดีมีลูกค้าต้องการใช้งาน
                LOCO ผมก็ใช้อยู่ครับ ติดป่านี่สำคัญครับ พยายามเอาให้สูงที่สุด น่าจะรอดครับ
                .
                .

Comment

• วันนี้ไปติดตั้งขยายจุดที่บ้านลูกค้าเป็นวันที่สอง หลังจากที่วันแรกลองเอา pico + omni 15dbi รับไม่ได้(เสารับสูง 10 เมตร เสาส่งใช้ rk m2 + omni 15 dbi สูง 23 เมตรระยะ***ง 2.7 km ระยะทางไม่มีสิ่งกีดขวาง) เลยลองเปลี่ยนเป็น grid 24dbi รับได้แค่ -90(ใช้งานไม่ได้) เลยโทรปรึกษาคุณตี๋ แนะนำดีมากครับ เลยตัดสินใจเอา nano m2 รับ และ pico+omni15dbi ส่งแทน ผลคือสามารถรับได้ประมาณ -70 สามารถใช้งานได้ดี เอากะมันสิ หุหุ

แต่ปัญหามาหลังจากนี้ครับ
                  หลังจากลองรับ ip จาก smile ดู login ใช้งานได้ปกติ แต่........หลังจากที่เปิด nb อีกสองเครื่องขึ้นมา ปัญหาเกิดเลยคือ ip ชน ได้ ip เดียวกันทั้งสามเครื่อง งงเลยสิครับ เลยทดสอบทางฝั่งส่งให้ต่อสาย internet ตรงเข้า rk m2 ไม่ผ่าน server ลองต่อฝั่งปลายทางทั้งสามเครื่องใหม่ก็ได้รับ ip ปกติ ไม่มีชน เข้าnetได้ปกติ

เลยสงสัยว่า smile authentication นี่มันมองเห็น nano m2 เป็นคอมหนึ่งเครื่อง แล้วเห็นเครื่องที่มาเกาะ pico เป็นตัวตัวพ่วงหรือเปล่ามันเลยให้แค่ ip เดียว กันไม่ให้เอาไปแชร์ต่ออะไรประมาณนี้ แต่ที่ผมทำขยายจุดใกล้ๆเสาbase เอา nano m2 ทำ repeter ตัวเดียวจะไม่เจอปัญหานี้

ท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างครับ ตอนนี้กะจะย้ายไปใช้ระบบอื่นแล้ว เล็ง mini ไว้ ไม่รู้จะมีปัญหาเหมือนกันไหม

Comment

• Originally posted by patapon View Post
                    วันนี้ไปติดตั้งขยายจุดที่บ้านลูกค้าเป็นวันที่สอง หลังจากที่วันแรกลองเอา pico + omni 15dbi รับไม่ได้(เสารับสูง 10 เมตร เสาส่งใช้ rk m2 + omni 15 dbi สูง 23 เมตรระยะ***ง 2.7 km ระยะทางไม่มีสิ่งกีดขวาง) เลยลองเปลี่ยนเป็น grid 24dbi รับได้แค่ -90(ใช้งานไม่ได้) เลยโทรปรึกษาคุณตี๋ แนะนำดีมากครับ เลยตัดสินใจเอา nano m2 รับ และ pico+omni15dbi ส่งแทน ผลคือสามารถรับได้ประมาณ -70 สามารถใช้งานได้ดี เอากะมันสิ หุหุ

หลังจากลองรับ ip จาก smile ดู login ใช้งานได้ปกติ แต่........หลังจากที่เปิด nb อีกสองเครื่องขึ้นมา ปัญหาเกิดเลยคือ ip ชน ได้ ip เดียวกันทั้งสามเครื่อง งงเลยสิครับ เลยทดสอบทางฝั่งส่งให้ต่อสาย internet ตรงเข้า rk m2 ไม่ผ่าน server ลองต่อฝั่งปลายทางทั้งสามเครื่องใหม่ก็ได้รับ ip ปกติ ไม่มีชน เข้าnetได้ปกติ

เลยสงสัยว่า smile authentication นี่มันมองเห็น nano m2 เป็นคอมหนึ่งเครื่อง แล้วเห็นเครื่องที่มาเกาะ pico เป็นตัวตัวพ่วงหรือเปล่ามันเลยให้แค่ ip เดียว กันไม่ให้เอาไปแชร์ต่ออะไรประมาณนี้ แต่ที่ผมทำขยายจุดใกล้ๆเสาbase เอา nano m2 ทำ repeter ตัวเดียวจะไม่เจอปัญหานี้

ท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างครับ ตอนนี้กะจะย้ายไปใช้ระบบอื่นแล้ว เล็ง mini ไว้ ไม่รู้จะมีปัญหาเหมือนกันไหม

เท่าที่ผมเข้าใจ ขาส่งท่านน่าจะเป็นโหมด Access point ขารับของท่านน่าจะเป็น โหมด Station ลองเปรี่ยนขารับเป็น โหมด Ap Repeater หรือ Access Point Wds ดูครับ น่าจะหาย ^ ^

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

Comment

• Originally posted by patapon View Post
                      วันนี้ไปติดตั้งขยายจุดที่บ้านลูกค้าเป็นวันที่สอง หลังจากที่วันแรกลองเอา pico + omni 15dbi รับไม่ได้(เสารับสูง 10 เมตร เสาส่งใช้ rk m2 + omni 15 dbi สูง 23 เมตรระยะ***ง 2.7 km ระยะทางไม่มีสิ่งกีดขวาง) เลยลองเปลี่ยนเป็น grid 24dbi รับได้แค่ -90(ใช้งานไม่ได้) เลยโทรปรึกษาคุณตี๋ แนะนำดีมากครับ เลยตัดสินใจเอา nano m2 รับ และ pico+omni15dbi ส่งแทน ผลคือสามารถรับได้ประมาณ -70 สามารถใช้งานได้ดี เอากะมันสิ หุหุ

FIX ip ให้ nano m2 เป็นวงเดียวกับ ip ที่ Smile แจก ลองดูนะครับ
                      เอาไว้ท้ายๆเช่น 240 - 254 ดูนะครับ

Comment

• Originally posted by eak6977 View Post
                        เท่าที่ผมเข้าใจ ขาส่งท่านน่าจะเป็นโหมด Access point ขารับของท่านน่าจะเป็น โหมด Station ลองเปรี่ยนขารับเป็น โหมด Ap Repeater หรือ Access Point Wds ดูครับ น่าจะหาย ^ ^

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
                        ผมลองหมดทุกอย่างที่น้องยูบิมีให้เลือกแล้วครับ อาการเดิม งมจนมึน

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                          FIX ip ให้ nano m2 เป็นวงเดียวกับ ip ที่ Smile แจก ลองดูนะครับ
                          เอาไว้ท้ายๆเช่น 240 - 254 ดูนะครับ
                          ท่านคิดเหมือนผมเลยครับ ลองแล้ว ก็ยังไม่ได้
                          ลอง nano ไปที่ ip 10.0.1.211 pico ip 10.0.1.212 < ไม่ผ่าน
                          ลอง nano ไปที่ ip 192.168.1.211 pico ip 192.168.1.212 < ไม่ผ่าน
                          ลอง nano ไปที่ ip 10.0.1.211 pico ip 192.168.1.212 < ไม่ผ่าน
                          ลอง nano ไปที่ ip 192.168.1.211 pico ip 10.0.1.212 < ไม่ผ่าน

Comment

• linuxthai เข้าไม่ได้ เซงเลย ไม่มีที่ให้สิงอ่านบทความ

Comment

เคยเจอครับอาการ IP ชนกัน ในยูบิ ตัวเดียวกัน เกิดจากที่ตัวยูบิแน่นอนครับ ถ้า firmware 5.5 ติ๊กที่ช่อง wds ทั้งตัว ap และ station ที่หน้าเมน มันก็จะเป็น ap wds และ station wds มีกี่ตัว ติ๊กทุกตัวครับ ชัวร์หายแน่นอนครับ ผมเลยลองมาแล้วครับ ตัวที่ไม่ได้ติ๊ก มีกี่ตัว แจกไอพีมา ชนหมดครับ ส่วน รีเซฟเตอร์ ก็ติ๊ก wds ครับ ติ๊กให้หมดทุกตัว ลองดูครับ ผมว่าไม่ได้เป็นที่ server ครับ ได่ไม่ได้ ยังไง แจ้งด้วยนะครับ

.

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                                เคยเจอครับอาการ IP ชนกัน ในยูบิ ตัวเดียวกัน เกิดจากที่ตัวยูบิแน่นอนครับ ถ้า firmware 5.5 ติ๊กที่ช่อง wds ทั้งตัว ap และ station ที่หน้าเมน มันก็จะเป็น ap wds และ station wds มีกี่ตัว ติ๊กทุกตัวครับ ชัวร์หายแน่นอนครับ ผมเลยลองมาแล้วครับ ตัวที่ไม่ได้ติ๊ก มีกี่ตัว แจกไอพีมา ชนหมดครับ ส่วน รีเซฟเตอร์ ก็ติ๊ก wds ครับ ติ๊กให้หมดทุกตัว ลองดูครับ ผมว่าไม่ได้เป็นที่ server ครับ ได่ไม่ได้ ยังไง แจ้งด้วยนะครับ

.
                                แม่นละครับ มันบ่เกี่ยวกับ Smile ครับ มันเกี่ยวกับที่ท่านเซ็ต UBI นั่นล่ะครับ
                                เพราะผมก็ใช้ Smile ครับ ผมเถียงตาสวดโลดล่ะครับ

ทำตามที่ท่าน yuthanaee4 แนะนำครับ
                                ตัวส่งก็เซ็ตเป็น Access point WDS หรือ Access point repeater แล้วตัวที่รับ ต้องเป็น Station WDS หรือ Station repeater
                                Last edited by unlimit555; 21 May 2012, 09:34:55.

Comment

Working...
                                X