Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^
    ^
    ^

เครื่อง PC ไม่ได้ เปิด DHCp อยู่แล้ว

เป็น Fix IP เพราะเป็น NoHDD

จะมีแจก DHCP แค่ sv WiFi ครับผม

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
      ^
      ^
      ^

เครื่อง PC ไม่ได้ เปิด DHCp อยู่แล้ว

เป็น Fix IP เพราะเป็น NoHDD

จะมีแจก DHCP แค่ sv WiFi ครับผม
      อย่างนั้นก็ทำได้เลย แต่ผมว่าซื้อ Switch ง่ายปลอดภัยกว่า หรือใช้แก้ขัดก่อนซื้อ Switch ตัวใหม่

Comment

• เครื่องในร้านก้ใส่ mac filter สิครับ ใช้ pfsense รวมเนตง่ายดี

Comment

• อยากสอบถามเรื่องการ config
          รูปแบบการคือ point to point --->ต่อเข้า switch --->ออกเป็น point to multipoint
          อยากทราบว่าวิธีการ config ที่มี ประสิทธิภาพมากที่สุดนะคับ

Comment

• 5.5 หน้าตาหล่อมั้ยนะ ^^

Comment

• มีใครรู้สึกแบบผมบ้าง เรื่องตัวรับ wifi
              ผมว่าตัว wifistation EXT รับ wifi ได้ เสถียรกว่า alfa (ทั้ง 036H และ 036NHR)
              หรือว่าอยู่ที่ตัวปล่อยwifi เพราะส่วนใหญ่ ใช่AP ของ UBNT
              แต่พอลอง test speed แล้ว EXT ทำได้ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด
              ถึงกับงง ว่าalfa ทั้ง2ตัวผมเสียหรอป่าว
              ใครเคยลองบ้างครับ ขอความเห็นหน่อยครับ

Comment

• ได้ base มาใหม่อีก 3 ตัว ไม่รู้สเปกเป็นยังไไงแต่คนไม่แรงเท่า ของ ubnt แน่นอน ขนาดใหญ่พอสมควร จะเอามากวาดด้านล่างให้ NB ธรรมดาเกาะได้หวังผล 1-2 กิโลเมตร โดยใช้ BL M2 เป็นตัวส่ง สัญญาณ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                  ได้ base มาใหม่อีก 3 ตัว ไม่รู้สเปกเป็นยังไไงแต่คนไม่แรงเท่า ของ ubnt แน่นอน ขนาดใหญ่พอสมควร จะเอามากวาดด้านล่างให้ NB ธรรมดาเกาะได้หวังผล 1-2 กิโลเมตร โดยใช้ BL M2 เป็นตัวส่ง สัญญาณ

ยี่ห้ออะไรครับนั้น

Comment

• ไม่ทราบอะครับแต่ model TDJ2400S16120 16DBI 120 องศา
                    ซื้อมา 3 ตัว ราคา 5500 บาทเอง ซื้อต่อเขามา

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                      มีใครรู้สึกแบบผมบ้าง เรื่องตัวรับ wifi
                      ผมว่าตัว wifistation EXT รับ wifi ได้ เสถียรกว่า alfa (ทั้ง 036H และ 036NHR)
                      หรือว่าอยู่ที่ตัวปล่อยwifi เพราะส่วนใหญ่ ใช่AP ของ UBNT
                      แต่พอลอง test speed แล้ว EXT ทำได้ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด
                      ถึงกับงง ว่าalfa ทั้ง2ตัวผมเสียหรอป่าว
                      ใครเคยลองบ้างครับ ขอความเห็นหน่อยครับ
                      เคยนำผลเทสมาให้ดูแล้วรอบนึงครับ ในกระทู้ขายของพี่ wifi4you ว่าเจ้า wifistation มันนิ่งกว่าเกือบทุกกรณี . . . เพื่อนนำไปใช้ดูด true ก็นิ่ง 3bb ก็นิ่งครับ

แต่ลองให้เพื่อนมันเอา 1w ตัวเทา ๆ ไปใช้กับ 2w ตัวขาว ๆ ไปใช้แล้วรับได้ดีเหมือนกันยังว่า wifistation ยังคงที่กว่า

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                        เคยนำผลเทสมาให้ดูแล้วรอบนึงครับ ในกระทู้ขายของพี่ wifi4you ว่าเจ้า wifistation มันนิ่งกว่าเกือบทุกกรณี . . . เพื่อนนำไปใช้ดูด true ก็นิ่ง 3bb ก็นิ่งครับ

แต่ลองให้เพื่อนมันเอา 1w ตัวเทา ๆ ไปใช้กับ 2w ตัวขาว ๆ ไปใช้แล้วรับได้ดีเหมือนกันยังว่า wifistation ยังคงที่กว่า
                        แสดงว่าไม่ได้เป็นที่ผมคนเดียว
                        ผมลอง test speed ดูหลายรอบ ตัวalfa วิ่งขึ้นๆลงๆตลอด แต่ตัวwifistation วิ่งได้นิ่งตลอด
                        คือผมไม่ค่อยได้ลอง เพิ่งได้ลอง ครับเลยเอามาบอกต่อๆ
                        ขอบคุณ คุณmostmax มากครับ
                        ถ้าได้ตัว mikrotik มาเมื่อไร คงได้ท่าน mostmax เป็นอาจารย์ "รับข้าน้อยเป็นศิษย์ด้วย" 5555

Comment

• ของท่าน puttha2532 นึกว่าบั้งไฟ ^^ ใหญ่มาก

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                            ไม่ทราบอะครับแต่ model TDJ2400S16120 16DBI 120 องศา
                            ซื้อมา 3 ตัว ราคา 5500 บาทเอง ซื้อต่อเขามา
                            มีอีกไม๊ครับผม ถ้ามีขอเบอร์หลังไมค์ด้วยครับผม

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                              มีอีกไม๊ครับผม ถ้ามีขอเบอร์หลังไมค์ด้วยครับผม
                              หมดแล้วครับ ผมไปเหมาเขามา ช่วงตอนเย็นนี้เอง แต่ไม่รู้ ประสิทธิภาพ จะเป็นยังไง ต้องรอตั้งเสาเสร็จ ก่อน

Comment

หมดแล้วครับ ผมไปเหมาเขามา ช่วงตอนเย็นนี้เอง แต่ไม่รู้ ประสิทธิภาพ จะเป็นยังไง ต้องรอตั้งเสาเสร็จ ก่อน
                                รู้สึกว่าท่านจะมี sector ของ ubnt ด้วยใช้ไหมครับ
                                อย่าลืมเอาผลการทดสอบมาให้ดูด้วยนะครับ
                                กำลังคิดอยากจะทำเหมือนกัน

Comment

Working...
                                X