Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pondopc View Post
    พวกกันฟ้าต่างๆ หากเราใช้ สัญญาณมันก็ดรอปบ้างนะครับ
    ยิ่ง สาย Low Lost ยาวกว่า 1 เมตร ด้วยแล้ว ยิ่งจะทำให้สัญญาณตกครับ
    อาจจะเป็นไปได้ ที่ทำให้ ปิง หลุดบ่อย ครับ
    และ Poe กับสายแลนยาวๆ นี่ก็เช่นกันครับ สัญญาณจะไม่ค่อยดีครับ
    สายแลนคุณภาพไม่ดีก็เป็นส่วนหนึ่งด้วยนะครับ
    อยากจะให้ลองพิจารณาดูนะครับ
    ต้องลองดูครับ แต่โดยส่วนตัวไม่น่าจะตกมากนะครับ
    ผมว่า ปีใหม่นี้ต้องลองทำจริงถึงจะรู้ครับ
    ขอบคุณครับ

Comment

• เอาใจช่วยนะครับ ท่าน Evolta ได้ผล ยังไง มา เล่า ให้ฟังบ้างนะครับ สู้ๆๆๆ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
        เอาใจช่วยนะครับ ท่าน Evolta ได้ผล ยังไง มา เล่า ให้ฟังบ้างนะครับ สู้ๆๆๆ
        ขอบคุณครับ ส่วนรายละเอียดในการต่อนะครับ ก็จะมี NSM5 2 ตัวเป็นตัวรับ-ส่ง ใช้โหมด ap wds กับ station wds ต่อสายแลนจากตัวรับมาเข้าสวิทซ์ ส่วนตัวกระจายใช้ bullet m2+ omni 15 dBi ทั้งหมด 2 ชุด ติดบนยอกเสาไฟฟ้าครับ***งกันพอสมควร แล้วก็ลากสายแลนมาต่อที่ สวิทซ์อีกที โดยทุกตัวก่อนที่จะเข้าสวิทซ์ ต้องผ่าน surge ตัวนี้ก่อนครับ ใช้ทั้งหมด 3 ตัวครับ

แรงชัวร์ แต่กลัว surge...5555
        กลัวมาตายเพราะ surge

Comment

• เอาใจช่วยครับท่าน

ของผมยังไม่ได้ใส่ Surge เลยอะครับ เพราะไม่สูงพอที่จะใส่อะ

จุดหลัก BL+Omni 15 DBi AP สูงอยู่ที่ประมาณ 30 เมตร ไม่ได้ใส่ Surge เพราะ เอาไว้บนเสาวิทยุสูง 60 เมตร เค้ามีล่อฟ้าอยู่แล้ว (หน้าฝนที่ผ่านมา ฟ้าลงมาเปรี้ยงนึง ยังสบายๆ ) ล่อฟ้าดี กราวน์ดี

จุดทวน อีก 3 จุด RK หมดเลย สูง 12 เมตร 2 ต้น ละก็ 18 เมตร 1 ต้น ไม่ได้เส่เช่นกัน เพราะแถวนั้นมีเสาโทรศัพท์ น่าจะ 60 เมตร+

กำลังจะขยายอีก 4 จุด ละก็เปลี่ยนจุดหลักเป็น RK เดือนหน้า

เดือนหน้า เด๋วให้ไปติดตั้งระบบที่ วังสะพุงก่อน เด๋วได้หม่วนแน่ ^_^" โย่ว หมานๆ หมานๆ
          Last edited by unlimit555; 26 Dec 2011, 15:50:57.

Comment

• จากภาพ ขอ ความ อนุเคราะห์ หน่อยคราบ คือ ไม่มีเครื่องจะให้ลองเล่น config อะไรเลย
            อยากจะถามว่า
            เรามีเซิร์ฟเวอร์ ต่อเข้ากับ Bl เปิด airmax--->nano airmax -->pico ap

ตัว AP1 ตั้งค่ายังไง
            ตัว AP2 ตั้งค่ายังไง
            ตัว AP3 ตั้งค่ายังไง โดยที่ตัวนี้ ยังแจก ip ต่อจาก server

มีคนมาถามผมก็ไม่รู้จะตอบยังไง ของให้ลองก็ไม่มี
            รบกวนด้วยคราบ

Comment

• ตั้งไอพีให้เป็นในวงเดียวกับ Server ครับ
              AP 1 เปลี่ยนไอพีเป็น 10.0.0.250 โหมด AccessPoint WDS และ ใส่ Mac address ของ AP2
              AP 2 เปลี่ยนไอพีเป็น 10.0.0.251 โหมด Station WDS และ ใส่ Mac address ของ AP1
              AP 3 เปลี่ยนไอพีเป็น10.0.0.252 โหมด Access Point

Gate Way ชี้ไปที่ 10.0.0.1 ทั้ง 3 ตัว

บทความเพิ่มเติมครับ http://www.giant.in.th/topic.php?qid=3

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post

จากภาพ ขอ ความ อนุเคราะห์ หน่อยคราบ คือ ไม่มีเครื่องจะให้ลองเล่น config อะไรเลย
                อยากจะถามว่า
                เรามีเซิร์ฟเวอร์ ต่อเข้ากับ Bl เปิด airmax--->nano airmax -->pico ap

ตัว AP1 ตั้งค่ายังไง
                ตัว AP2 ตั้งค่ายังไง
                ตัว AP3 ตั้งค่ายังไง โดยที่ตัวนี้ ยังแจก ip ต่อจาก server

มีคนมาถามผมก็ไม่รู้จะตอบยังไง ของให้ลองก็ไม่มี
                รบกวนด้วยคราบ
                ใครถามท่านน๊อหนิ

ตั้งค่าเป็น AP 1 ตั้งเป็น AP WDS Bridge โหมด
                AP 2 ตั้งเป็น Station WDS สาย LAN ที่ต่ออกจากช่อง LAN ของ POE เข้า HUB แล้วต่ออก AP อีกก็ได้
                AP 3 ตั้งเป็น AP ธรรมดา ครับ

ถ้าเป็นผม ผมทำอย่างนี้นะครับ

รอฟังท่านอื่นด้วยคร๊าบผม

Comment

• ap1 ตั้งค่าเป็น AP WDS เปิด airmax
                  ap2 ตั้งค่าเป็น Station WDS รับสัญญาณมาจากap1 เปิด airmax แล้วลากสายแลนเสียบเข้าสวิทซ์
                  ap3 ตั้งค่าเป็น AP ธรรมดา อย่าลืมปรับเป็นN ที่ 20 Mhz ปิดairmax แล้วลากสายแลนเสียบเข้าสวิทซ์
                  หรือถ้าไม่เสียบเข้าสวิทซ์ ก็เอาสายแลนเสียบเข้าตัวPOE ตรงช่อง lan เชื่อมระหว่าง ap2-ap3 ครับ
                  Last edited by Evolta; 26 Dec 2011, 18:06:14.

Comment

• โอ้หลายสูตรจังแหะ

ap1
                    โหมด airmax
                    network bridge
                    wireless access point

ap2
                    โหมด airmax
                    wireless station โดยเลือกไปเกาะ จาก ap1

ap3 โหมดธรรมดา
                    wireless access poit

ผมลองรีโมตไปต่อให้เค้า ผ่าน Team viewer ปรากฎว่าใช้ได้แหะ .....

จากตรงนี้ก็เลยทำให้เราคิดว่า.....ถ้า ap 1 ปล่อย ap ธรรมดาปิด airmax แล้ว ap2 รับขยายต่อ ap3

เจ้า ap 1 มันจะเป็นยังไงหว่า - -*
                    Last edited by -:R:-; 26 Dec 2011, 18:14:56.

Comment

• สงสัยครับ ตั้งค่าแบบนี้ได้ไหมครับ คือไม่ต้อง wds กัน
                      ap1 ตั้งเป็น ap เปิด airmax
                      ap2 ตั้งเป็น station เปิด airmax
                      ap3 ตั้งเป็น ap ธรรมดา

ข้อดี-ข้อเสีย มันต่างกับ wds ตรงไหนครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        โอ้หลายสูตรจังแหะ

ap1
                        โหมด airmax
                        wireless access point

ap2
                        โหมด airmax
                        wireless station โดยเลือกไปเกาะ จาก ap1

ap3 โหมดธรรมดา
                        wireless access poit

ผมลองรีโมตไปต่อให้เค้า ผ่าน Team viewer ปรากฎว่าใช้ได้แหะ .....

จากตรงนี้ก็เลยทำให้เราคิดว่า.....ถ้า ap 1 ปล่อย ap ธรรมดาปิด airmax แล้ว ap2 รับขยายต่อ ap3

เจ้า ap 1 มันจะเป็นยังไงหว่า - -*
                        ถ้า ap1 ปิด airmax แล้ว ap1 ก็จะทำงานเป็น2หน้าที่ คือ คนเล่นอยู่ข้างๆ ap1 สามารถเกาะ ap1 เล่นเน็ตได้ และ ap1 ก็ทำหน้าที่ปล่อยไปให้ตัวที่2ด้วย
                        ซึ่งวิธีนี้ก็สามารถทำได้ แต่ไม่เสถียนเท่าไร เพราะถ้าเมื่อไร ap1 มีคนเกาะเยอะ ทำให้การส่งข้อมูลไปยัง ap2-ap3 ได้ไม่ค่อยดี คนที่เกาะ ap2-ap3 อาจเล่นเน็ตไม่ค่อยได้ครับ

Comment

• http://www.linuxthai.org/forum/index...4510.1700;wap2

เอามาฝาก

Comment

• สรุปแล้วแต่ละตัวทำหน้าที่อย่างเดียวนิ่งสุดๆ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                              สงสัยครับ ตั้งค่าแบบนี้ได้ไหมครับ คือไม่ต้อง wds กัน
                              ap1 ตั้งเป็น ap เปิด airmax
                              ap2 ตั้งเป็น station เปิด airmax
                              ap3 ตั้งเป็น ap ธรรมดา

ข้อดี-ข้อเสีย มันต่างกับ wds ตรงไหนครับ
                              ผมว่า...จะเห็นความต่างเมื่อ
                              กรณีรีสตาร์ทเครื่องหรือไฟดับ และเมื่อท่านไม่ได้อยู่ service หน้างาน

เช่น ไฟดับจนเครื่องสำรองไฟหมด ที่ตัว Station และท่านไม่อยู่บ้าน
                              เจ้าตัว Station ธรรมดา ก็หลุดการเชื่อมต่อกับ AP1 ธรรมดา ใช่ม่ะครับ
                              จากนั้นเมื่อไฟมาปกติ .........

แบบธรรมดา มันจะหลุดแล้วหลุดเลยครับ และ
                              ท่านเองจะต้องมานั่งเชื่อมต่อเองใหม่หมดทุกขั้นตอน
                              แถมถ้าท่านไม่อยู่ด้วยละก็ ลูกค้าโทรมาหูร้อนแน่ - -*

แต่ถ้าเป็น โหมด WDS นั้น มันจะเชื่อมต่อกันอัตโนมัติครับ
                              ไม่ว่าฝั่งไหนรีสตาร์ทหรือไฟดับไม่ต้องห่วงเมื่อท่านไม่อยู่หน้างานครับ
                              เดี๋ยวไฟมามันก็เชื่อมต่อกันเอง ใช้งานได้เลย ^ ^

อีกประเด็นครับ
                              อย่าเข้าใจผิดเรื่องเปิด Air Max เพื่อไม่ให้ใครมาเกาะที่ AP1 เพื่อลดภาระนะครับ
                              เพราะว่า...ถ้าท่านใดเค้ามี Ubi ที่มี Air Max เค้าก็เกาะที่ AP1 ได้อยู่ดี
                              แต่โดยทั่วไปผู้ใช้ส่วนใหญ่เค้าไม่มี Air Max มาเกาะกันอยู่แล้ว เราก็เลยรวมๆว่า
                              เป็นการลดภาระให้ AP

แต่ที่เหตุผลที่เปิดก็เพราะ ทาง Ubi เค้าโฆษณาว่าจะเพิ่มประสทธิภาพให้การรับส่งสัญญาณ
                              ที่ดีกว่าแบบปกติครับ ซึ่งการใช้งานจริง ต้องลงทุนเพิ่ม อย่างที่ทราบๆกันอ่ะครับ

น่าจะเป็นแบบนี้แหละครับ เดาๆเอา ^ ^

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
                                สรุปแล้วแต่ละตัวทำหน้าที่อย่างเดียวนิ่งสุดๆ
                                ตามนั้นครับ

Comment

Working...
                                X