Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by luminesce23 View Post
    สอบถามปัญหาครับ
    คือผม ปล่อยสัญญาณจากจุด2จุดและทำ wds กันและแลกmacกันเสร็จสับระยะ***งกัน ประมาณ500เมตร
    จุดแรก คือ nano station m2 ทดสอบ ทั้งเข้าใช้งานinternet ทั้งสายแลน และ wirelessใช้งานได้ไม่มีปัญหา
    จุดสอง คือ rocket m2 ทดสอบ ทั้งเข้าใช้งานinternet สายแลนใช้งานได้ไม่มีปัญหา แต่ wirelessสามารถเชื่อมต่อได้ แต่ไม่สามารถใช้งานได้
    ปัญหาคือ จุดที่สองตรงนี้ ตัวRocket เสียหรือไม่ หรือ เพราะสาเหตุอื่น ขอบคุณครับ
    set ค่าอะไรไปบ้างครับ ขอดูหน่อย

ตั้งค่า

Comment

• อ่าขอบคุณทุกท่าน.. หลายท่านมองไปที่โมเด็ม ลืมนึกถึงไปเลยว่า แรมมันน้อย - -*

ต้องจัด Rv042 เซ็ตโมเด็มเป็นบริด จากนั้นให้ Rv042 ต่อ แบบ PPPOE รวมเน็ท 2 สายด้วยเลย

--------------
      อ้อ ปล.อีกเรื่อง ใครทราบไหมว่า เจ้า Rk รองรับ session ได้สูงสุดกี่ session จะได้คำนวณได้ถูก

1 user
      โหลด idm ถ้าเปิดหมด 16 session
      เปิดเว็ป หน้าละ 1 session
      ถ้า โหลด idm ซัก 4 งานพร้อมกัน = 64 session
      เปิดเว็ป ถ้าเปิดซัก 6 หน้าก็ = 6 session
      กะว่าให้เต็มที่ 80-100 session.....ต่อ 1 user

... หรือจะแยก เอา atom จัด load balance
      การ์ดแลนเซิร์ฟเวอร์ dual port ก็ไปเกือบ 4 พันละ - -*

Rv042 v.ใหม่ 4500 บาท

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
      อืดแบบ ping สูงขึ้นหรือครับ ??
      ถ้าอืดแล้วลองไปใช้ access point ที่คนเล่นน้อย ๆก็ยังอืดครับ เล่นจากสายก็ยังอืด

pondopc โครงการ ผม
      Server ตัว 1
      ClearOS + MultiWan + Block Bit L7

ตัว 2
      Mini Hotspot + Ubuntun

บ่ายๆวันนี้ เริ่มทำก้าบ ไม่ไหวล่ะ กะ All in one เครื่องเดียว ปวดหมอง ....
      ไม่ทราบว่า เป็นคนเดียวกับ ท่าน
      nuypond
      ClearOS
      -ลง l7 เสร็จแล้ว หน้าจอ ไม่โชว์ ไม่แสดง รายชื่อคนใช้งานเลยครับ

บ่ายๆวันนี้ คงได้
      - แยกเครื่อง
      - รวมเนต+บล็อคบิต เครื่องนึง (ClearOS + l7 filter)
      - ระบบ Authen (Login Hotspot) อีกเครื่องนึง ดีกว่า

ขี้เกียจปวดหัว ตัว Load Balance by Linksys Cisco RV... หรือ Mikrotik QNO มีปัญหานิดนึง เท่าที่ศึกษาดู

เล่นเกมส์แล้วหลุด เพราะ ไม่มีการ กำหนด น้ำหนักในการ ดาวโหลดแต่ละเส้นเลย
      เล่นแบบ ดุ้นๆ wan 1 wan 2

ตายๆ MSN หลุดกระจาย ไหนจะอื่นๆอีก

ผมดูจากตัวอย่างนะครับ ยังไม่ได้จับ

เลยคิดว่า จะ เอา ClearOS รวมเนต + BlockBit จะดีกว่า

ใน linux thai ไหมครับ Rv042 มันไม่เวิร์กเหรอครับ จะได้ตัด ยกเซิร์ฟเวอร์สำหรับ ต่อเน็ท โหลดบาลานซ์ต่างหาก
      Last edited by -:R:-; 6 Dec 2011, 08:42:04.

Comment

• ผมเคยเป็น ลงระบบอะไรมากมาย (ดีเกินไป) แล้วมันรวน เอ๋อ เซ็ทนั่นนี่ เยอะแยะ วุ่นมาก
        เลยลองแค่ โมเด็ม บริดจ์+เราเตอร์แรม 32up+tomato+ubi ....เออ เข้าท่า ลื่น นิ่ง ไม่วุ่น (ไม่ได้ใส่ใจ log)

Comment

• พอดี ผมมีคอมว่างอีกชุดนึงน่ะครับ
          เลยขอจับลง ClearOS ก่อนดีกว่า เพราะ ถนัดมือกว่า ยังไม่อยากเสียเงินซื้อ โหลดบาลานซ์ เพิ่มครับ
          ก็จะได้
          - ClearOS รวมเนต + บล็อคบิท
          - Ubuntu + Mini Hotspot

Comment

• Originally posted by mballx View Post
            ผมเคยเป็น ลงระบบอะไรมากมาย (ดีเกินไป) แล้วมันรวน เอ๋อ เซ็ทนั่นนี่ เยอะแยะ วุ่นมาก
            เลยลองแค่ โมเด็ม บริดจ์+เราเตอร์แรม 32up+tomato+ubi ....เออ เข้าท่า ลื่น นิ่ง ไม่วุ่น (ไม่ได้ใส่ใจ log)
            ผมเห็นด้วยกับคุณบอลนะครับ ลงระบบ เยอะๆๆ วุ่นวาย มี ปัญหา ทีเหมือนจะ ร้อง นะครับ

Comment

• ถามหน่อยครับ multiwan กับ load balance มันต่างกันยังไงคับเอาแบบชัดๆ เลยนะ 55+

Comment

• มีใครรับซ่อม NSM 2

สาเหตุเกิดจากไปเปิดฟังก์ชั่น Passthough POE

อาการคือ

ไฟ Power ติด

ไฟ LAN 1 ติด

ส่วนไฟดวงที่่ 4 เป็น สีส้ม

ต่อสายแลนจาก NSM ทั้ง Port 1 และ 2 มาที่ PC ไม่มีสัญญาณ

ขอบคุณในความกรุณา

Comment

• เป็นประจำ แลน ยูบิ ชอบเสีย...ให้ระวังทั้งเรื่องซอฟแวร์ และฮาร์ดแวร์ ถอดเข้าออก เปิด ปิดไฟ

Comment

• Originally posted by pungpong View Post
                    มีใครรับซ่อม NSM 2

สาเหตุเกิดจากไปเปิดฟังก์ชั่น Passthough POE

อาการคือ

ไฟ Power ติด

ไฟ LAN 1 ติด

ส่วนไฟดวงที่่ 4 เป็น สีส้ม

ต่อสายแลนจาก NSM ทั้ง Port 1 และ 2 มาที่ PC ไม่มีสัญญาณ

ขอบคุณในความกรุณา
                    ถ้าอยู่ในประกันก็เคลมโลด

เรื่องซอ่ม..หนูไม่รู้

Comment

• Alfa r36 ก็ใช่ย่อย เหมือนกัน อ่ะครับ ต้นทำแบบ นี้

RKm2 ( Base ) >>(1.5 กม) >> Alfa 1W >>( USB 5 เมตร )>> Alfa r36 >>300 เมตร>> alfa 500 mW ( 4 ตัว ) /NB 3 ตัว

เปิด มา 24 ชั่วโมงแล้ว สบายๆ เลย ^^

Comment

• ประกันของ Data in motion เคลมที่ไหนครับ

Comment

• Originally posted by pungpong View Post
                          ประกันของ Data in motion เคลมที่ไหนครับ
                          Kirz ครับ

Comment

• UBIQUITI LOT ขนาดกลางสินค้าพร้อมเสริฟ วันที่ 8 - 12 - 54 เปิดรับ Order กันแล้วครับ

Comment

• ตอนนี้ของผมเริ่มจัดการตั้ง server แล้ว ใช้ซอฟแวร์ IMS สองคอร์ 4จิ๊ก SSD 120 จิ๊ก ต่อแบบบริตจ์ กว่าจะเซ็ต UBI ได้ งง ต้องชี้เกตเวย์ไปที่ IP server ไม่งั้นออกเน็ตไม่ได้

ลูกค้ามารอเรื่อยๆครับ รอกระจายจุดปล่อยสัญญาณ
                              9/1 เส้นเดียวครับ สองสามวันนี้จะเพิ่มอีกสองเส้น จัดเต็มทีเดียว ลูกค้ามีแน่นอนๆๆๆๆ เดือนละ 299 มีแต่ป่า เดี๋ยวเอารูปมาฝากครับ
                              Last edited by yuthanaee4; 6 Dec 2011, 22:38:01.

Comment

• ท่าน R ขอวิธี

ขา Turn 0 บล็อค 445, 137-138 ทั้ง udp และ tcp

หน่อยครับใช้ mini เหมือนกันแต่ ClearOS

Comment

Working...
                                X