Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลอง 25 dbm นะ เดี๋ยวลองก่อน ไม่ราบว่าพวกไกลๆ จะ รับได้ไหมนะ

Comment

• 25 แล้วก็ไม่ดีขึ้น RX ได้ 1 Mbps

ไม่ใช่ไรหรอก

ทีแรก ปรับ 28dbm มันก็ speed แรงอ่ะ

ใช้ไปๆมาๆ เหลือแบบนี้

แต่ฝั่ง TX ปกติ

Comment

• เป็นเหมือนกันครับแรกๆแรงครับ นานไปอายุการทำงานเริ่มเยอะขึ้นเลยเชื่องช้าไปบ้าง 55+

Comment

• ไปเล่นปรับซ่ะโหดรึเปล่า -..- อายุเลยสั้นลง

Comment

• โหดไรครับ เขา ปรับ มาให้อย่างนี้

เปลี่ยนเสา ช่วยได้ไหม ผมว่าเป็นกับเสาแน่ๆ - -

แรกๆแรง ไปๆมาๆช้ามาก RX ตกเหลือ1 ช่วยวิเคราะห์ช่วยทีครับ กลุ้ม

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
              โหดไรครับ เขา ปรับ มาให้อย่างนี้

เปลี่ยนเสา ช่วยได้ไหม ผมว่าเป็นกับเสาแน่ๆ - -

แรกๆแรง ไปๆมาๆช้ามาก RX ตกเหลือ1 ช่วยวิเคราะห์ช่วยทีครับ กลุ้ม
              ลองลดไปที่ 23 dB
              ปรับสุดมันแกว่งอยู่แล้ว Throughput ลดด้วย
              เค้าทำมาให้ปรับได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเวิร์คเสมอไป
              อาจจะปรับสุดได้ถ้าเปิด AirMAX (เดานะครับ ยังไม่เคยลอง)

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                โหดไรครับ เขา ปรับ มาให้อย่างนี้

ก็ลองๆเปลี่ยนเสาดูก่อนก็ไม่เห็นจะเสียหายนิครับถ้าซื้อมาเปลี่ยนแล้วไม่หายก็ซื้อ bl มาเพิ่มตัว wds เพิ่มมันไปเลย หรืออาจจะหายก็เฮงถ้าไม่หายคงเป็นที่ตัว bl แล้วละปรับสุดเกินไปแก่เร็วกว่าเดิมสมองเริ่มเสื่อมรับข้อมูลเยอะไม่ได้ อิอิ ขำๆ แก้เครียดครับ
                Last edited by skylockerz; 24 Sep 2011, 17:22:31.

Comment

• เอ้อ อยากลองชัวร์ไปเลย ไม่มีเสาเปลี่ยน ว่าจะ ซื้อเสา ใหม่มาใส่

เอา 8dbi พอมั๊ยครับ

ความแรงจะต่าง จากเดิมมากรึปล่าว

กว่าจะเอาเสาขึ้นได้ ก็ต้องเรียกคนมา หลายคน - -" ไม่อยากยกขึ้น ลงบ่อย หลังคาจะพัง อิอิ

ก็คืออยากชัวร์ไปเลย

เอ้อ หรือลอง UP FW ก่อนครับ

ตอนนี้ 5.3 อยู่ อัพแล้ว ที่ทำ WDS ไว้ หายมั๊ยเนี่ย

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
                    ก็ลองๆเปลี่ยนเสาดูก่อนก็ไม่เห็นจะเสียหายนิครับถ้าซื้อมาเปลี่ยนแล้วไม่หายก็ซื้อ bl มาเพิ่มตัว wds เพิ่มมันไปเลย หรืออาจจะหายก็เฮงถ้าไม่หายคงเป็นที่ตัว bl แล้วละปรับสุดเกินไปแก่เร็วกว่าเดิมสมองเริ่มเสื่อมรับข้อมูลเยอะไม่ได้ อิอิ ขำๆ แก้เครียดครับ

เหอๆ ดูแล้วเห็นจากกระทู้ของพี่เค้า หลายๆ เค้าทู้ ต้นละไม่อยากตอบให้เลยอ่ะครับ เห็นแล้ว ท่าจะเครียดมาก เหอๆ
                    และอีกอย่างนึง พี่เค้าท่าทางจะใจร้อนด้วย เหอๆ

Comment

• ต้นทำสมาธิ แล้ว มองปัญหาของพี่เค้าแล้ว ต้นคิดว่า

เจ้าบลูเล็ตเนี่ย มันมีเสา รับส่ง สัญญาณ แค่ อันเดียว แล้วพี่ก็ใช้ 15 dBi บางที พี่อาจจะติดสูงเกินไป ทำให้มัน ส่งข้ามหัวไปเลย ทำให้เกินระยะ ที่NB มันจะรับได้

ตรงนี้ต้นแนะนำ ว่าให้พี่เอา NB ต่อกับพวก Hi-power แล้วไป ที่ไกลๆ ดูว่า พี่ยังรับสัญญาณ ได้ดีรึป่าว

ต้นอยากแนะนำให้พี่เปลี่ยนเป็นเสา 8dbi ก่อนครับ

ปรับ กำลังส่งยังไง คงไม่ ถูกทางแน่ ถ้ามันยังไม่ดีอีก เปลี่ยนเป็น RK เหมือนที่ต้น ใช้กันเลย

ใส่ 2 เสา รับได้ทั้งใกล้และไกล อีกแนวทางนึงนะครับ ลองๆ

ตัวต้นเองไม่ยอมใช้ BL ด้วย อิอิ

Comment

เอ้อ อยากลองชัวร์ไปเลย ไม่มีเสาเปลี่ยน ว่าจะ ซื้อเสา ใหม่มาใส่

ความแรงจะต่าง จากเดิมมากรึปล่าว

กว่าจะเอาเสาขึ้นได้ ก็ต้องเรียกคนมา หลายคน - -" ไม่อยากยกขึ้น ลงบ่อย หลังคาจะพัง อิอิ

ตอนนี้ 5.3 อยู่ อัพแล้ว ที่ทำ WDS ไว้ หายมั๊ยเนี่ย

ขอลองเสนอแนะท่านนิดนึงนะครับกระผมเองก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายอ่ะนะครับ
                        1.ให้ท่านลองตรวจสอบตัวต่อ connect ของข้างที่แกว่งมากว่าหัวต่อ Connect แน่นปรกติดีสายไม่ขาดใน
                        2. เสาท่านทั้ง Chain0 และ Chain 1 ใช้แบบไหนครับ เพราะปรกติถ้าสายอากาศ Connect ปรกติทั้ง2ข้าง เครื่องจะทำการ Enchance สัญญาณของทั้ง 2 เสาให้สมดุลกันเองนี้ครับ

ของผม Chain 0 ใส่ Omni 15 ของพี่ตี๋ Chain 1 ใส่ Grid 24+Planel 14 ของพี่ตี๋ กำลังส่งปรับที่ 27 ค่าก็ยังปรกติดีอยู่เลยนะครับ

Comment

เอ้อ อยากลองชัวร์ไปเลย ไม่มีเสาเปลี่ยน ว่าจะ ซื้อเสา ใหม่มาใส่

มันไม่ชัวร์ ให้ง่ายๆ หรอกครับ ของแบบนี้ มันไม่มี ทฤษฎี ใดๆ ที่แน่นอนหรอกต้นว่านะ มันต้องดูดด้วยว่าสิ่งแวดล้อมเป็นอย่างไร
                          ขนาดของต้นเอง ยังยกขึ้นลง หลายรอบละ เสาไม้ไผ่ 4 -5 ยก ด้วย

ลองศึกษา จากคนอื่นดูครับ ต้องการระยะหวังผลที่ เท่าไร มีสิ่งกีดขวางอะไรมั้ย ลักษณะพื้นที่เป็นอย่างไร ถ่ายรูปมาให้ต้นดูก็ได้ ครับ

หรือไม่ก็โทรมาเลยอ่ะ 087-9887974

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                            มันไม่ชัวร์ ให้ง่ายๆ หรอกครับ ของแบบนี้ มันไม่มี ทฤษฎี ใดๆ ที่แน่นอนหรอกต้นว่านะ มันต้องดูดด้วยว่าสิ่งแวดล้อมเป็นอย่างไร
                            ขนาดของต้นเอง ยังยกขึ้นลง หลายรอบละ เสาไม้ไผ่ 4 -5 ยก ด้วย

ลองศึกษา จากคนอื่นดูครับ ต้องการระยะหวังผลที่ เท่าไร มีสิ่งกีดขวางอะไรมั้ย ลักษณะพื้นที่เป็นอย่างไร ถ่ายรูปมาให้ต้นดูก็ได้ ครับ

หรือไม่ก็โทรมาเลยอ่ะ 087-9887974

ถูกของต้นเขานะครับ +10 ให้เลยตัวแปรมันมีผลแทบทุกอย่างนะครับ สภาพแวดล้อมภายนอก อุณหภูมิ ทิศทางลม ล้วนเป็นปัจจัยตัวแปรทั้งนั้นครับ ขนาดสายสัญญาณเดินกันมาให้เห็นๆยังมีค่า Drop ระยะทางสายเลย

Comment

• Originally posted by chesjibbbb View Post
                              ถูกของต้นเขานะครับ +10 ให้เลยตัวแปรมันมีผลแทบทุกอย่างนะครับ สภาพแวดล้อมภายนอก อุณหภูมิ ทิศทางลม ล้วนเป็นปัจจัยตัวแปรทั้งนั้นครับ ขนาดสายสัญญาณเดินกันมาให้เห็นๆยังมีค่า Drop ระยะทางสายเลย

อิอิ ต้นก็ได้ประสบการณ์ จากพี่ๆ เค้าในนี้แหละ ตอนที่ต้นเข้ามาเล่น ตอนนั้นมี 30 กว่าหน้าเอง อดหลับอดนอน นั่งหาข้อมูลทั้งในและ นอกประเทศ ใน Google อ่ะครับ
                              ตอนนี้เห็นหน้างานปุ๊บ จัดได้เลย ว่า ต้องใช้ ตัวไหน รับส่ง ติดตั้งยังไง อิอิ

แทบไม่พลาดละ ประสบการณ์จากตัวเองล้วนๆ

ว่าแต่พี่ X1950Pro ซื้อมาจากเจ้าไหนอ่ะครับ ลองถามคนขายดูรึยัง !!!

Comment

• ขอบคุณครับ

แต่ไม่ต้องเรียกผมว่าพี่ก็ได้ครับ ผม 17.9 ครับ

----

ไม่ เรื่องของเรื่องก็คือ แต่ก่อนมันใช้ได้ปกติครับผม แต่ ใช้สักสองอาทิตย์ มัน เริ่ม ความเร็วตกอย่างเห็นได้ชัดอ่ะครับ เลย อยากทราบเป็นกับอะไร

พวก USB Hi
                                ผมใช้ Alpha 1W 5dbi

รับได้ -74 dbm ความเร็วยังได้ 48/1Mbps เลยครับ

แล้ว

ผมลอง Ping หา WDS หลักคือ RK M2

ใช้เสา 5Dbi + 8dbi Omni ครับ

Ping พุ่ง avg. อยู่ที่ 135ms ครับ

อะไรจะขนาดนั้น - -

จะเอารูปให้ดูนะครับ

RK M2
                                http://image.ohozaa.com/view/2ughd
                                BL M2

Comment

Working...
                                X