Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดุหน่อยครับว่าผมต้องใส่ค่าอะไรบ้างตรงนี้
    router 192.168.1.1 server 192.168.1.100 จ่ายเครื่องลูก 10.0.0.1 = 10.0.0.2 - 10.0.0.254
    พอดีดุคำแนะนำหน้าแรกแล้วไม่ค่อยเข้าใจนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by pasaonline View Post
      ช่วยดุหน่อยครับว่าผมต้องใส่ค่าอะไรบ้างตรงนี้
      [ATTACH=CONFIG]1351392[/ATTACH]
      router 192.168.1.1 server 192.168.1.100 จ่ายเครื่องลูก 10.0.0.1 = 10.0.0.2 - 10.0.0.254
      พอดีดุคำแนะนำหน้าแรกแล้วไม่ค่อยเข้าใจนะครับ ขอบคุณครับ
      ถ้าให้ server แจกไอพีอยู่แล้ว
      Gateway IP : 192.168.1.1
      Primary DSN IP : 192.168.1.1
      นอกนั้นเหมือนเดิมครับ
      ส่วนถ้าจะให้สามารถเข้าเซ็ตตัว Ubi ทางไวเลส ให้ตั้งค่า
      IP Address : อยู่ในวงแลนเดียวกับที่ Server แจกครับ

น่าจะใช่นะครับ ถ้าจำไม่ผิด อิอิ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
        ขอขอบคุณทุก ๆ กระทู้เลยนะครับที่ให้ความรู้มากมาย และการแบ่งปันน้ำใจเล็ก ๆ
        น้อย ๆ ที่เสียสละเวลามาตอบคำถามและให้คำปรึกษาปัญหาต่าง ๆ ให้หายสงสัย
        และได้รับคำว่า Happy ทุก ๆคน และขอขอบคุณทางเว็บ OCZ และเจ้าของบอรด์นี้เป็นอย่างยิ่ง

ผมก็น้องใหม่คนหนึ่งที่นั่งอ่านกระทู้นี้มานาน ถึง 5 วันกว่าจะจบ....เอิก ๆๆ

โอกาศหน้าหากผมมีคำถาม ขอความอนุเคราะห์จากพี่ ๆ ทุกคนด้วยนะครับ....

ขอขอบคุณครับ
        สังคมแห่งน้ำใจและการแบ่งปัน ค้นพบได้ที่นี่ล่ะครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
          ส่วนถ้าจะให้สามารถเข้าเซ็ตตัว Ubi ทางไวเลส ให้ตั้งค่า
          IP Address : อยู่ในวงแลนเดียวกับที่ Server แจกครับ

น่าจะใช่นะครับ ถ้าจำไม่ผิด อิอิ
          ใช่ครับ วงแลนเดียวกันครับ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
            Channel Auto จะเลือดค่าช่องที่ดีที่สุด ในบริเวณแถวนั้นครับ แล้วเราก็ค่อย Fix CH อีกที
            ผมใช้วิธี Site Survey แล้วเลือกช่องสัญญาณที่เหมาะสม เผื่อ Guard Bandwidth ไว้ด้วย ถ้าหนาแน่นมาก ๆ ก็เกทับไปเลยแรงเข้าว่า

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post

คือผมสามารถใส่ ip 192.168.200.200 หรือ 10.0.0.253 ประมาณนี้ก้ได้ใช่ไหมครับ เพระาเซอเวอจะแจก ip เองที่ 10.0.0.2 - 10.0.0.254 ครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ จะลองเอาไปปรับใช้ดู

Comment

• tlog 2.0 ผมก้ลองเล่นตัวนี้อยู่นะ แต่เพิ่งเริ่มทดลองเล่น ยังไม่ได้ใช้จริงจัง เพราะยังเซ็ท rocketM2 ไม่ได้เลย แต่ที่แน่ๆ มันเก็บ log ได้ครับ ส่วนตัวอื่น เช่น smile ผมนำมาใช้มันเก้บ log ไม่ได้นะ (หรือผมทำไม่ป็น) อีกตัวที่น่าสนก้ของ portpro แต่ก็ไม่มีการเก็บ log อีกเช่นกัน เพราะเหมือนจะนิ่งๆ ตอนนี้ ไม่มีการพัฒนาต่อ ให้ใช้งานในส่วน log (หรือไม่ก้ผมทำไม่เป็นอีกนั่นแหละ อิอิ)

Comment

• นำไปใช้กับ grid 20 dbi แนะนำเป็นตัวใหนดีครับ bullet หรือ rocket ดีกว่าอะครับ ตากแดด ตากฝนด้วย

ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

• Originally posted by pasaonline View Post
                    tlog 2.0 ผมก้ลองเล่นตัวนี้อยู่นะ แต่เพิ่งเริ่มทดลองเล่น ยังไม่ได้ใช้จริงจัง เพราะยังเซ็ท rocketM2 ไม่ได้เลย แต่ที่แน่ๆ มันเก็บ log ได้ครับ ส่วนตัวอื่น เช่น smile ผมนำมาใช้มันเก้บ log ไม่ได้นะ (หรือผมทำไม่ป็น) อีกตัวที่น่าสนก้ของ portpro แต่ก็ไม่มีการเก็บ log อีกเช่นกัน เพราะเหมือนจะนิ่งๆ ตอนนี้ ไม่มีการพัฒนาต่อ ให้ใช้งานในส่วน log (หรือไม่ก้ผมทำไม่เป็นอีกนั่นแหละ อิอิ)
                    Smile เก็บ log ดูได้ที่ var/log/access.log แต่ก็มีคนพัฒนาให้สามารถเก็บโดย lightsquid ได้แล้ว

phpwifi ของทีมงาน portspro เก็บ log โดย lightsquid โดย ทุก ๆ เที่ยงคืน จะลบ var/log/access.log ทิ้ง โดย ก่อนที่จะทำการลบ ณ เวลา 59.59.59 lightsquid จะทำการ syn log มาเก็บเอาไว้ก่อน โดยสามารถเข้าไปดูได้ที่ (ติดตั้งไว้ในโหมดผู้ดูแลรบบ หรือ admin ในส่วนของ) log lightsquid

----เคยทดลองเล่น smile authen มา ประมาณ 3 เดือน ก่อนที่จจะมาพบกับ phpwifi ปัจจุบัน phpwifi เดือนที่ 5 แล้ว----

Comment

ช่วยดุหน่อยครับว่าผมต้องใส่ค่าอะไรบ้างตรงนี้

ควรแจก ip ตั้งแต่ 10.0.0.15/24 เพราะเราจะเหลือ 10.0.0.2-10.0.0.15 เอาไว้ fix ให้อุปกรณ์ต่าง ๆ

ดังนั้น ในรูปภาพ เราสามารถใส่ ip 10.0.0.14 255.255.255.0 พอครับ นอกนั้นให้ระบบ หมายถึง server แจกต่อ โดยที่เรายังสามารถ รับ ip จาก wireless โดย access point แล้วเข้าไปจัดการ ubi โดย http://10.0.0.14 ได้ปกติ

Comment

• Originally posted by akekapong View Post
                        นำไปใช้กับ grid 20 dbi แนะนำเป็นตัวใหนดีครับ bullet หรือ rocket ดีกว่าอะครับ ตากแดด ตากฝนด้วย

ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ขอคำแนะนำด้วยครับ
                        เล่น Airgrid M2 ตัวใหญ่จะน่าสนใจกว่ามั้ง 20 dB เท่ากันไม่มี loss
                        ถ้าจะเล่นแยก Bullet ก็พอครับ จะได้ระยะทางสูงกว่า แล้วก็น่าเล่นเป็น Grid 24 dB ไปเลย
                        ยังไง Beam ของ Grid ก็แตกต่างกันไม่มาก ความยากในการปรับเท่ากัน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                          Smile เก็บ log ดูได้ที่ var/log/access.log แต่ก็มีคนพัฒนาให้สามารถเก็บโดย lightsquid ได้แล้ว

phpwifi ของทีมงาน portspro เก็บ log โดย lightsquid โดย ทุก ๆ เที่ยงคืน จะลบ var/log/access.log ทิ้ง โดย ก่อนที่จะทำการลบ ณ เวลา 59.59.59 lightsquid จะทำการ syn log มาเก็บเอาไว้ก่อน โดยสามารถเข้าไปดูได้ที่ (ติดตั้งไว้ในโหมดผู้ดูแลรบบ หรือ admin ในส่วนของ) log lightsquid

----เคยทดลองเล่น smile authen มา ประมาณ 3 เดือน ก่อนที่จจะมาพบกับ phpwifi ปัจจุบัน phpwifi เดือนที่ 5 แล้ว----
                          ท่าน R รบกวนขอหน้า login ที่มีค่าใช้บริการหน่อยได้ไหมครับ เผื่อเป็นแนวทาง อยากลองทำดูบ้าง แต่ไม่รู้จะตั้งเท่าไรถึงจะเหมาะ เคยเห็นของท่านอยู่แวบๆ แต่หาไม่เจอเพราะมันเลยมาเยอะแล้ว ท่าน R ลอง MINI Hotspot ยังครับ ผมลองแล้ว ก็ OK แต่เสียที่ตรงการปรับตั้ง User ไม่ยืดยุ่นเท่าไร ไปยึดติดกับกลุ่มการใช้งานเกินไป แต่ 2 ตัวที่ท่าน เอ่ยมาผมยังไม่ได้ลองเลย เดียวหา เวลาว่างๆก่อน

Comment

• มันคืออะไร ผมงง หรือผมโง่ อ่านแล้วไม่เข้าใจที่ท่านพูดกันเลย

Comment

• อ่านตั้งแต่หน้าแรก + มีอุปกรณ์ Ubi อยู่ในมือ และสนใจงาน wireless แบบต้องการเป็นผู้ให้บริการในหอพัก หรือแชร์ค่าบริการ

ท่านจะเข้าใจเอง

Comment

• ทีโอที ขานรับนโยบายบรอดแบนด์แห่งชาติจัดโครงการ "Thai Net" เน็ตแรงๆ ๒ M ๑๙๙ บาท/เดือน

Comment

Working...
                                X