Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    ลองโอนไฟล์ดูแล้วครับผม ที่ 3 กม มันเหลือ 1M เอง ใกล้ๆ ที่ 1.5 กม 54 เลยนะ 200 เมตร N ของ NB ได้มากเหมือนกัน

เอาไว้ ฝนไม่ตก เดี่ยวออกไปเทสให้ครับผม ตอนนี้มีคน PM มาถามเยอะแยะมากเลย เลย หุหุ เดี๋ยวจะมาโพตส์ไว้ในนี้แหละ ^^
    ก๊อบข้ามเครื่องธรรมดาทำมัยมันช้าซ่ะเหลือเกิ๊น

แต่พอมาลองโอนผ่าน MSN เร็วซ่ะงั้น -..- FileZilla ก็น่าสน

ปล.. ยังไม่ได้จ่ายค่าเน็ตเลย หุหุ พยายามมาแอบส่อง ^^

Comment

• Originally posted by dirrenjer View Post
      ขอสอบถามพี่ๆหน่อยนะครับ คือบ้านผมเป็นตึกครับมี 4 ชั้นครับ เเล้วทีนี้มีเราว์เตอร์รุ่น Asus AAM 6000EV/Z2 (อยู่ชั้น4) ครับเเล้วก็ทำการใช้ Hub เเบบ 5 พอรต์ต่อด้วย(ใช้กับกล่อง Dream Box เเล้วก็คอมด้วยครับ)เเล้วทีนี้ถ้าผมจะใช้สาย Lan จาก HUB ไปต่อกับตัวปล่อยสัญญาณ Wireless ที่ชั้น 2 เพื่อให้มันกระจายสัญญาณ Wireless ไปที่ชั่น 1-3 ได้ไหมครับ? (จะใช้กั Note book) ช่วยเเนะนำตัว Wireless ด้วยครับตอนเเรกสนใจจะซื้อ Linksys WRT54GL เเต่มาเห็นห้องนี้เเล้วเขาว่าเเรงกว่า ยังไงรบกวนช่วยชี้เเนะด้วยนะครับ ^ ^
      แบบ ทิศทางขึ้นบนด้วย ผมไม่ถนัดนะ เหอๆ ปกติคลื่นมันจะอยู่ในระนาบเดียวกันอ่ะครับ คงแนะนำ Rocket+เสาindoor สัก 9 dbi ทั้งคู่เลย วางไว้ที่ชั้น 2 อ่ะครับ เหอๆ รอท่านอื่นมาช่วยตอบอีกทีนะครับ ^^

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
        ก๊อบข้ามเครื่องธรรมดาทำมัยมันช้าซ่ะเหลือเกิ๊น

แต่พอมาลองโอนผ่าน MSN เร็วซ่ะงั้น -..- FileZilla ก็น่าสน

ปล.. ยังไม่ได้จ่ายค่าเน็ตเลย หุหุ พยายามมาแอบส่อง ^^

หุหุ ท่านหัวหน้ามีแอบส่อง ซะด้วย อิอิ

Comment

• Originally posted by dirrenjer View Post
          ขอสอบถามพี่ๆหน่อยนะครับ คือบ้านผมเป็นตึกครับมี 4 ชั้นครับ เเล้วทีนี้มีเราว์เตอร์รุ่น Asus AAM 6000EV/Z2 (อยู่ชั้น4) ครับเเล้วก็ทำการใช้ Hub เเบบ 5 พอรต์ต่อด้วย(ใช้กับกล่อง Dream Box เเล้วก็คอมด้วยครับ)เเล้วทีนี้ถ้าผมจะใช้สาย Lan จาก HUB ไปต่อกับตัวปล่อยสัญญาณ Wireless ที่ชั้น 2 เพื่อให้มันกระจายสัญญาณ Wireless ไปที่ชั่น 1-3 ได้ไหมครับ? (จะใช้กั Note book) ช่วยเเนะนำตัว Wireless ด้วยครับตอนเเรกสนใจจะซื้อ Linksys WRT54GL เเต่มาเห็นห้องนี้เเล้วเขาว่าเเรงกว่า ยังไงรบกวนช่วยชี้เเนะด้วยนะครับ ^ ^
          คือที่จะกระจานสัญญาณนี่คือ ให้คนอื่น ๆ เ่ล่นด้วยใช่ไหมครับ ต้องดูว่า ลักษณะของตึกว่าเป็นอย่าง แล้วมีกี่ห้อง

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            คือที่จะกระจานสัญญาณนี่คือ ให้คนอื่น ๆ เ่ล่นด้วยใช่ไหมครับ ต้องดูว่า ลักษณะของตึกว่าเป็นอย่าง แล้วมีกี่ห้อง
            คือจะเอาไว้เล่นในบ้านเฉยๆอะครับ รูปลักษณะตึกเป็นเเบบในรูปอะครับ (วาดไม่ค่อยเก่งอะ T^T)

Comment

• ลักษณะของตึกคือเป็นบ้าน 4 ชั้น สินะครับ นึกว่าเป็นตึก และมีห้อง ๆ อย่างคอนโด ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็ลาก มาได้เลยครับ โดยให้วัดมุมอับที่สุด คือ มุม ห้องของตึกทั้ง 4 มุม แล้วดูว่ารับสัญญาณได้ไหม
              Last edited by -:R:-; 27 Feb 2011, 09:12:46.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                ลักษณะของตึกคือเป็นบ้าน 4 ชั้น สินะครับ นึกว่าเป็นตึก และมีห้อง ๆ อย่างคอนโด ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็ลาก มาได้เลยครับ โดยให้วัดมุมอับที่สุด คือ มุม ห้องของตึกทั้ง 4 มุม แล้วดูว่ารับสัญญาณได้ไหม
                เเล้วใช้ตัวไหนดีครับ กำลังตัดสินใจจะซื้ออยู่อะครับ เเล้วต้องซื้อเสา อะไรเพิ่มไหมครับ?

Comment

• >>>Ubi

ดูตัวอย่างของคุณ Ball ละกันครับ เป็นบ้านตึก 4 ชั้น เหมือนกัน จะมีอยู่ 2 ตัว ที่ รีวิวให้ดู 1 Rocket M2+Nanolocol m2 อันนั้นแรงกว่า wrt54gl ด้วยความแรงมากกว่า ราคาจึงแพงกว่านิดหน่อย ...ถ้าจะใช้ Ubi เค้าจะเน้นความเสถียร ไม่ดับ ไม่วูบเหมือนเจ้าอื่น ๆ ....ด้วยสินค้าในตลาดนั้นมีเยอะหลายเจ้ามาก แต่ละเจ้าก็ราคาไม่เหมือนกันอีก แต่ที่เด่น ๆ ด้านความแรง ใน ตอนนี้หนีไม่พ้น Ubi เพราะมีคนใช้กันเยอะ ด้วย คุณภาพ และราคาที่ลงมาเล่นระดับล่างมากขึ้น............

ถ้าไม่คิดอะไรมากนะครับ asus rt-n12 ก็ได้ครับ ในระดับ 300N รองรับอนาคต ระบบ N ได้ด้วย แต่ในเรื่องประสิทธิภาพนั้น บอกไม่ได้เหมือนกันว่าเวลาคนเกาะเยอะ ๆ แล้วมันจะเป็นยังไง หรือ ถ้า ยังจะเล่นระบบเดิมที่เป็น b/g ที่ความเร็ว 54gl และมีคนเกาะไม่มาก ซัก 6-7 และไม่ได้โหลดบิต กระจาย ก็พอไหว ตั้งให้มัน รีสตาร์ทตัวเองทุกวันเวลาตี 3 และลง เฟิร์มแวร์เป็น v24 mini หรือ v23 special ก็ได้เหมือนกัน แต่ v24 mini มันเลือก Chanel ได้
                  Last edited by -:R:-; 27 Feb 2011, 09:41:28.

Comment

>>>Ubi

ดูตัวอย่างของคุณ Ball ละกันครับ เป็นบ้านตึก 4 ชั้น เหมือนกัน จะมีอยู่ 2 ตัว ที่ รีวิวให้ดู 1 Rocket M2+Nanolocol m2 อันนั้นแรงกว่า wrt54gl ด้วยความแรงมากกว่า ราคาจึงแพงกว่านิดหน่อย ...ถ้าจะใช้ Ubi เค้าจะเน้นความเสถียร ไม่ดับ ไม่วูบเหมือนเจ้าอื่น ๆ ....ด้วยสินค้าในตลาดนั้นมีเยอะหลายเจ้ามาก แต่ละเจ้าก็ราคาไม่เหมือนกันอีก แต่ที่เด่น ๆ ด้านความแรง ใน ตอนนี้หนีไม่พ้น Ubi เพราะมีคนใช้กันเยอะ ด้วย คุณภาพ และราคาที่ลงมาเล่นระดับล่างมากขึ้น............

ถ้าไม่คิดอะไรมากนะครับ asus rt-n12 ก็ได้ครับ ในระดับ 300N รองรับอนาคต ระบบ N ได้ด้วย แต่ในเรื่องประสิทธิภาพนั้น บอกไม่ได้เหมือนกันว่าเวลาคนเกาะเยอะ ๆ แล้วมันจะเป็นยังไง หรือ ถ้า ยังจะเล่นระบบเดิมที่เป็น b/g ที่ความเร็ว 54gl และมีคนเกาะไม่มาก ซัก 6-7 และไม่ได้โหลดบิต กระจาย ก็พอไหว ตั้งให้มัน รีสตาร์ทตัวเองทุกวันเวลาตี 3 และลง เฟิร์มแวร์เป็น v24 mini หรือ v23 special ก็ได้เหมือนกัน แต่ v24 mini มันเลือก Chanel ได้
                    ถ้าผมซื้อ Nanolocol m2 มาในการต่อใช้งานจะยากไหมครับ เพียงเเค่ลากสาย lan จาก Hub มาเสีบเจ้าตัว Nanolocol m2 อย่างเดียวเลยใช้ปะครับ?

Comment

ถ้าผมซื้อ Nanolocol m2 มาในการต่อใช้งานจะยากไหมครับ เพียงเเค่ลากสาย lan จาก Hub มาเสีบเจ้าตัว Nanolocol m2 อย่างเดียวเลยใช้ปะครับ?
                      อุปกรณ์ตัวนี้เป็นแบบติดตั้งภายนอกอาคารนะครับ แต่ถ้าจะเอาไปใช้ในบ้านก็ได้เช่นกัน การทะลุทะลวง สูงไม่แพ้พวกเสา Omni หรอกครับ เพียงแต่ว่า ตัวนี้เป็นเสาแบบ Panel คือ มีทิศทาง จะให้กระจายไปตรงไหนก็หันไปทางนั้น อย่างเล่น ตึก 4 ชั้น จะกระจายให้ชั้น 1 2 3 ก็ให้ติดที่ชั้น 2 โดยให้ติด ทางซ้ายสุด หรือ ขวาสุดของตัวตึก ครับ แล้วหันหน้าเข้าไปตรงกลาง

(ตัวนี้ EOC1650 ขายราคาตัวละ 1900 บาท ของ wifi4you แต่หมดไปแล้ว เจ้าอื่นแพงมาก......)
                      แต่หากจะให้ครอบคลุมทั้งบ้านไปเลย ต้องใช้พวก เสา Omni ครับ
                      Last edited by -:R:-; 27 Feb 2011, 10:28:14.

Comment

• ซ้ายเสา Omni Outdoor ของ Tactio 9dBi และ ขวา เสาที่สั่งมา Indoor 16dBi เหมือนจะไม่จริง!! ผมว่า 9dBi มากกว่า

สรุปได้ว่า ควรจะซื้อเสา Outdoor ใหม่ 5555 ใส้ใน Omni ของจีนมันเหมือนใส้ใน Tactio รึเปล่าหว่า

รึว่า ขดๆ -..-

ปล.. ไหนๆปลดลงมา จัดทุบดูใส้ใน Omni Tactio ของแท้ดีกว่า (ตัวนี้ไม่ช่าย Low Profile น๊า วัสดุดีกว่าตัว L)
                        Last edited by CXSORIOUS; 27 Feb 2011, 18:36:38.

Comment

• ซ้ายเสา Omni Outdoor ของ Tactio 9dBi และ ขวา เสาที่สั่งมา Indoor 16dBi เหมือนจะไม่จริง!! ผมว่า 9dBi มากกว่า

สรุปได้ว่า ควรจะซื้อเสา Outdoor ใหม่ 5555 ใส้ใน Omni ของจีนมันเหมือนใส้ใน Tactio รึเปล่าหว่า

รึว่า ขดๆ -..-
                          ใส้ในของ จีน Outdoor
                          Last edited by -:R:-; 27 Feb 2011, 16:22:45.

Comment

• สายที่ใช่อยู๋ของผมเป็น LLC200 -..-

LLC400 มันดีกว่างิ

Comment

• เอามาใส่ Rocket แล้วก็ยัดด้วย ซิลิโคนสีดำ

ปล. มิต้องกลัวซึม สามารถแกะออกได้ เพราะมันไม่ติดหนึบกับวัสดุ Rocket งิ

Comment

ใส้ในของ จีน Outdoor
                                โห๊ะๆๆๆ ก็ยังดีกว่า Indoor จริงๆ 5555 ว่าแต่ว่า 1500.- บาท ชิมิ เก็บตังๆๆๆก่อง *0*

Comment

Working...
                                X