Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำหน่อยครับ

อยากทำ WiFi HOTSPOT

ตอนนี้ ตัวหลักใช้ RKM2 + 8dbi อยู่ครับ

Node ที่ 2 จะทำ WDS เอาตัวไหนครับ

แนะนำรุ่นชัดๆ + แหล่งหน่อยนะครับ

เน้น 5-600 เมตร แจ่มๆ

Comment

• ใครเคยทำ multi ssid กับ ubi ได้มั่ง เคยลองไม่สำเร็จครับ ใครมีวิธีทำ บอกหน่อยจ้า

Comment

• ไม่มีใครจตอบ -*-

ตัดสินใจ

หวด Bullet M2 + Out Door 15dbi แล้ว

-------

คิดถูกไหม

จะเอามา WDS กับเสาหลักทำ WiFi Hotspot

ตัวเดิมใช้ RKM2 + Outdoor 8Dbi + 5Dbi

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
          ได้เหรอท่าน ส่งกำลังใจเชียร์ครับ จะได้มีลูกเล่นเพิ่ม ประหยัดงบไปได้อีกหลายเติบ
          ไม่ได้ครับ ฮ่าๆ มันขึ้นแค่ Other Network ให้ใส่ชื่อ SSID อ่ะ (เหมือนกันซ่อน SSID ไว้)

ไม่รองรับ Rocket M ใครมี PicoStation M ลองลงเล่นด็เลย น่าสนใจดีครับ
          Last edited by CXSORIOUS; 28 Aug 2011, 23:04:14.

Comment

• คิดไปคิดมา ไม่ไหวกับ Rocket M ที่จะเอามาทำ Hotspots ละ

เพราะว่า เสา Chain0 กับ Chain1 ต้องยิงไปจุดๆเดียวกัน Chain0ยิงซ้าย Chain1ยิงขวา ไม่ Work เลย!! ถ้าเป็นเสา Omni ก็น่าลุ้นอยู่

คิดผิดกับเครื่องที่ 2 ผมนะเนี้ย รู้งี้เอา PicoStation M มาต่อ Split หัวแยก 2 เสาดีกว่า เพราะมันมี Chain เดียว

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
              แนะนำหน่อยครับ

อยากทำ WiFi HOTSPOT

ตอนนี้ ตัวหลักใช้ RKM2 + 8dbi อยู่ครับ

Node ที่ 2 จะทำ WDS เอาตัวไหนครับ

แนะนำรุ่นชัดๆ + แหล่งหน่อยนะครับ

เน้น 5-600 เมตร แจ่มๆ
              ผมขอเปลี่ยนใจแนะนำ จาก Rocket M ไปเป็น Pico Station M ครับ ตัวเล็กกะทักรัดดี

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                คิดไปคิดมา ไม่ไหวกับ Rocket M ที่จะเอามาทำ Hotspots ละ

เพราะว่า เสา Chain0 กับ Chain1 ต้องยิงไปจุดๆเดียวกัน Chain0ยิงซ้าย Chain1ยิงขวา ไม่ Work เลย!! ถ้าเป็นเสา Omni ก็น่าลุ้นอยู่

คิดผิดกับเครื่องที่ 2 ผมนะเนี้ย รู้งี้เอา PicoStation M มาต่อ Split หัวแยก 2 เสาดีกว่า เพราะมันมี Chain เดียว
                Pico+Split นี่คือลองแล้วว่า work หรือครับ
                ผมเข้าใจว่าไม่ต่างกันนะ Noise น่าจะเยอะมากจนไม่เหมาะนำมาใช้งาน

Comment

• Originally posted by shikuva View Post
                  ขอความช่วยเหลือ nanoM5 คับ 089-919-3488 โน๊ต
                  คือมันไม่ค่อยยอมเชื่อมต่อกันเลย งมมาหลายชมละคับ 4 ชม ต่อติดแค่ 2 หน ตอนนี้อยู่คนละตึกแล้วด้วยคับ -*- กดไซด์เซอเวย์เจอตัวส่งอีกผั่งนะคับ สัญญาณมา -61 แต่ปัญหาคือมันไม่ยอมเชื่อมต่อกันตั้งเป็น AP WDS ทั้งคู่ ความถี่ตั้ง auto ทั้งคู่ไม่รู้ว่าต้องตั้งแบบกำหนดเจาะจงไปเลยให้เหมือนกันไหม ตอนนี้ฝั่งส่ง 5.265 ช่อง 53 ขึ้นมาแบบนี้ผมลองตั้งให้ฝั่งรับเป็นความถี่เดียวกันก็ยังต่อกันไม่ได้ ลองปิดๆเปิดๆจะร้อยรอบละคับ Y_y

หลังจากฟิกความถี่ให้ตรงกันแล้ว โดยกำหนด wireless
                  ประเทศไทย เท่ากับกำลังส่งสูงสุดที่ 14 Db ความถี่ 5770 MHz ลองโยนไฟล์ดูได้ที่ราวๆ 7 MB/SEC
                  USA กำหนดกำลังส่ง 20 Db ความถี่ 5750 ลองโยนไฟล์ดูได้ที่คร่าวๆ 9-10 MB/SEC

ping ไปที่เซิฟเวอร์ที่บ้านนิ่งพอๆกันแกว่งที่ 1-7 ms ^^
                  ลองใช้หัวข้อ TestSpeed ใน Ubnt ดูครับ จะบอกรายละเอียดได้ถึง ความเร็วในการรับส่งโดยรวม, ความเร็วในการรับ, ความเร็วในการส่ง ^^

WDS กันต้องตั้งช่องเดียวกันครับ

ส่วนชื่อ แล้วแต่เลยต่างกันหรือเหมือนกันก็ได้ครับ

ส่วนชื่อเหมือนกันก็ดีอย่างนึงครับ เวลาเดินไปไหนมาไหนแต่ละจุดมันจะโดดไปเกาะอัตโนมัติเลยเหมือน Roaming อ่ะครับ
                  Last edited by CXSORIOUS; 28 Aug 2011, 23:16:05.

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    Pico+Split นี่คือลองแล้วว่า work หรือครับ
                    ผมเข้าใจว่าไม่ต่างกันนะ Noise น่าจะเยอะมากจนไม่เหมาะนำมาใช้งาน
                    ยังไม่ได้ลองเลยครับ แหะๆ แต่ว่าพรุ่งนี้ผมต้องยายเสาใหม่อีก เน่ามากเลย -..-

ไปนั่งหา Chain0 Chain1 มาอ่านดีกว่า *-*

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                      ลองใช้หัวข้อ TestSpeed ใน Ubnt ดูครับ จะบอกรายละเอียดได้ถึง ความเร็วในการรับส่งโดยรวม, ความเร็วในการรับ, ความเร็วในการส่ง ^^

WDS กันต้องตั้งช่องเดียวกันครับ

ส่วนชื่อ แล้วแต่เลยต่างกันหรือเหมือนกันก็ได้ครับ

ส่วนชื่อเหมือนกันก็ดีอย่างนึงครับ เวลาเดินไปไหนมาไหนแต่ละจุดมันจะโดดไปเกาะอัตโนมัติเลยเหมือน Roaming อ่ะครับ
                      ขอบคุณมากคับตอนนี้ใช้งานได้แล้ว ตอนแรกที่ไม่ได้เพราะดันไปตั้งความถี่ auto เลยไม่เยอะเชื่อมต่อกัน ^^ ถือว่าผ่านสำหรับที่อยากได้ (เน็ท+ดูหนัง mkv)
                      ขอรบกวนถามอีกเรื่องคับ
                      lan 100 และ 1000 เวลาโยนไฟล์จะได้เท่าไหร่เหรอคับ
                      wireless 300M 270M เอาแบบค่าใช้งานนะคร้าบ ใครทราบรบกวนหน่อย
                      ไม่รู้ ubi มีตัวไหนเป็น lan 1000 บ้างไหม

Comment

• Originally posted by plaloma View Post
                        http://www.sysnetcenter.com/board/in...-80Mbps+.html

โอ้ว...34-กิโลเมตร ความเร็ว-80Mbps+Ubiquiti-RocketM5มันยอดจริงๆ
                        ป๊าดๆๆๆๆ..อยากลองเล่นบ้างงงงง

Comment

• Originally posted by shikuva View Post
                          ขอบคุณมากคับตอนนี้ใช้งานได้แล้ว ตอนแรกที่ไม่ได้เพราะดันไปตั้งความถี่ auto เลยไม่เยอะเชื่อมต่อกัน ^^ ถือว่าผ่านสำหรับที่อยากได้ (เน็ท+ดูหนัง mkv)
                          ขอรบกวนถามอีกเรื่องคับ
                          lan 100 และ 1000 เวลาโยนไฟล์จะได้เท่าไหร่เหรอคับ
                          wireless 300M 270M เอาแบบค่าใช้งานนะคร้าบ ใครทราบรบกวนหน่อย
                          ไม่รู้ ubi มีตัวไหนเป็น lan 1000 บ้างไหม
                          เท่าสายแลน 100 แหละครับ
                          ใช้จริงก็ 4-10 แล้วแต่ไฟล์เดียว/หลายไฟล์

Gigabit Ethernet ใช้สายแลนครบ 4 คู่
                          พวกที่เป็น PoE จะใช้พร้อม Gigabit ไม่ได้ครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                            ใช้จริงก็ 4-10 แล้วแต่ไฟล์เดียว/หลายไฟล์

Gigabit Ethernet ใช้สายแลนครบ 4 คู่
                            พวกที่เป็น PoE จะใช้พร้อม Gigabit ไม่ได้ครับ
                            ขอบคุรคับที่ไขข้อข้องใจให้ พอดีที่บ้านเป็นระบบกิกกาบิทหมดแล้ว เลยอยากให้มันได้แบนวิทตามๆกัน
                            เดี๋ยวไว้ถ่ายรุปแล้วเอามาอวดบ้าง -*- คู่นี้มีแววได้ลองใชที่อื่น เพราะความเร็วยังไม่โดนเหเห
                            ไว้หา asus N16 ได้อีกตัวก่อน เพราะวันก่อน NB จับสัญญาณได้ 1 ขีดจาห้องผมที่ใช้ 7 ฝั่งรับชั้น 2
                            asus N16 มัน 3 เสาถ้าจะเปลี่ยนเป็นเสา panel ต้องเปลี่ยนหมด 3 เสาเลยไหมคับ
                            Last edited by shikuva; 29 Aug 2011, 01:07:35.

Comment

300 รวมทั้งรับส่งแล้วครับ กล่องเค้าถึงเขียน 150+ จริงๆ *-*

รับ 150Mbps
                              ส่ง 150Mbps

150 Mbps = 18.75 MB/s x2 เท่ากับ 37.5MB/s

http://web.forret.com/tools/bandwidth.asp

Comment

คิดไปคิดมา ไม่ไหวกับ Rocket M ที่จะเอามาทำ Hotspots ละ

ผมก็เป็นแบบนั้นแหล่ะ สุดท้ายต้องปลดลง ใส่แต่ Omni อย่างเดียว เห็น spec มัน chain 1 ส่งแนวตั้ง chain2 ส่งแนวนอน

Comment

Working...
                                X