Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เขาไม่กลัวหาย รึ อิอิ

Comment

• Originally posted by chincom View Post
      ตอนนี้กำลังทำสัญญาเช่าเสา120 เมตร เดี๋ยวติดตั้งเสร็จเทส rocket m5 1คู่ผลเป็นยังไง เดี๋ยวลงข้อมูลกับ mikrotik เลยทีเดียว
      มันเป็นเสาอะไร ท่านชิน สูงตั้ง 120 เมตร หรือว่ามันตั้งอยู่บนตึกอีกทีหนึ่ง ที่สถานีผม 60 เมตร ขึ้นยังวิวๆเลย

Comment

• 120m โห้ย สูงไรเยี่ยงนี้ .. ขึ้นแค่หลังคา ขาก็สั่นแล้วผมอ่ะ

Comment

• 4 ทิศทาง 800 ของคุณ R

หมายถึงทั้งของทั้งค่าแรง 800 หรือครับ ผมว่าไม่แพงครับ น่าสนใจดี

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            อยากทำถาวร ก็ควรลงทุน ถึงราคาจะสูง แต่ แสตนเลส ทน 100 ปี เหมือนอย่างที่ท่าน Ball ว่าครับ มันไม่เป็นสนิม อยู่อย่างนั้นไปเรื่อย ๆ เลย แต่ราคาแพงมัก ๆ ถ้าเป็นหลัก เอ้ย เหล็กราคา 500 บาท ผมเอา วะ แสตนเลสดีกว่าเพิ่มอีกนิดหน่อย
            เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ โดยเฉพาะเรื่องอุปกรณ์ ซื้อดีๆ แต่ แพงหน่อย แต่ก็ซื้อครังเดียวครับ
            ยิ่งพวกต้องปีนขึ้นไปติด ยิ่งต้องใช้ของดี

Comment

• Originally posted by mballx View Post
              จุดต่อจุด 3 กิโลมันแรงนะ ของพี่ rhere 9กิโล กริด 24 แรงเอาไม่อยู่
              ทีนี้องศาด้านข้างระยะ 1.4 กิโล ของผมก็มา -73 นะ ใช้ยากิรับ ระยะทางขนาดนี้ก็น่าจะโอ
              ผมลองปรับ TXRX ลง โดยยกเลิก Auto ออก ยิ่งลื้นหัวแตกเลยครับ

Comment

• สอบถามหน่อบยครับอยากจะทดลองทำบ้าง ผมดูจากแผนที่หมู่บ้านรอบๆแล้วส่วนใหญ่จะมีหมู่บ้านอยู่ที่ระยะ 300m-1.25km

1. จากบ้านยิงสัญญาญรwifiไปรอบๆระยะทางหวังผลที่ 1.25กม ไม่เกินนี้ เครืื่องลูกบ้านใช้ notebook ธรรมดาจะส่งข้อมูลกลับไปได้มั้ยครับ (และถ้าอยู่ในบ้านจะใช้ได้หรือเปล่า)

2. ตอนนี้ใช้ WRT54GL อยู่คงเอาไปใช้งานoutdoorไม่ไ้ด้อยากให้แนะนำอุปกรณ์ของUBIQUITIหน่อยครับ รุ่นใหนดี Rocket M2 ดีมั้ย

3. เสาอากาศ Outdoor รุ่นใหนดีครับ ในแต่ละรุ่นมีผลในการรับสัญญาญมั้ยครับ อยากได้เสาที่รับสัญาญ อ่อนๆได้ดี ไม่แน้นว่าต้องส่งแรงมากเพราะระยทาง 1.25กม คงส่งสัญญานออกไปได้สบายๆอยู่แล้ว

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by rhere View Post
                  ผมลองปรับ TXRX ลง โดยยกเลิก Auto ออก ยิ่งลื้นหัวแตกเลยครับ

แต่ออโต้พี่ได้เป็นร้อยขึ้น น่าจะเอาออโต้

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                    120m โห้ย สูงไรเยี่ยงนี้ .. ขึ้นแค่หลังคา ขาก็สั่นแล้วผมอ่ะ
                    เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดู ส่งถึงลาวอะครับ คลื่นวิทยุ

หมายเหตุ วิทยุน่ะครับ ที่ส่งถึงลาว ไม่ใฃ่อินเตอร์เน็ตผม - -
                    Last edited by chincom; 11 Jun 2011, 12:06:07.

Comment

• พอดีมีคนโทรมาถามเยอะเกี่ยวกับการทำwifi ให้ถูกกฎหมาย ผมเลยขออณุญาติแปะ เอกสารการขออนุญาติ internetรูปแบบที่1ให้ดูด้วยเลยแล้วกัน

หมายเหตุ ลงเอกสาร mydocumentได้ปะนี่

ขอ อธิบายในนี้ด้วยแล้วกัน จากการทำ wifi

เริ่มแรกเมื่อไม่มีกี่เดือนก่อน เนื่องจากเปิดร้านเน็ตในตัวอยู่แล้ว จึงอยากได้ รายได้เสริม จึงหาข้อมูลในเว๊บ ไปเจอslot waveเทพ บอกว่าส่งได้เป็น กิโล รับ userได้50กว่าคนสบาย สบาย จึงได้ตกลงซื้อมา พร้อมซอฟแวร์ค่ายเทพอันดับ1[คุย] แต่ใช้จริงไม่เวิร์คทั้ง2อย่าง ทำยังไงเงินก็ลงทุนซื้อเสา กะเซอเวอร์ไปแล้ว ก็หาต่อไป จนไปเจอ www.yodnam.com ก่อนจะมีบอร์ดนี้ได้5เดือน ถามน้องเค้าให้ชัวร์ว่ามันส่งได้จริงเหรอ ไอ้เจ้า ubiqutiเนี่ยซื้อมาก็ใช้ได้จริงๆ ก็ลงทุนไปเรื่อยๆ พบเจอปัญหาน้อยบ้างใหญ่บ้าง ประกอบกับใช้sofwareมาหลายตัว ยีงไม่มีตัวไหนคุม uploadได้ แล้วก็ไปเจอ mikrotik แต่ข้อมูลตอนนนั้นน้อยมากงมๆคลำๆไปเรื่อยๆจากเว๊บนอกบ้าง จนมาเจอปัจจุบัน ลูกค้าของผมหลายๆคนเริ่มมองว่าผม เป็นisp เดิมจากเป็นเน็ตไร้สายขายคูปอง เลยต้องทำตามเค้า คือให้เค้าสามารถใช้งานได้ใกล้ๆเคียงกับ ispทุกอย่าง จากอินเตอร์เน็ตรูปปแบบที่1 ไม่พอ ต้องจกทะเบียนอินเตอร์เน็ตรูปแบบที่2แบบไม่มีโครงข่ายอีก

ผมอยากบอกทุกคนที่อยากทำhotspot ลองศึกษาข้อกฎหมายให้ดีก่อน ตั้งแต่แผนการดำเนินงาน ตัวผมเองเจ๊บมาเยอะกับเรื่องพวกนี้ มันเป็นเหมือนกับการเลือกจับ คนข้างหน้าไม่ใส่หมวกกันน๊อคไม่จับ มาจับคนข้างหลัง ตัวผมก็แนะนำได้แค่นี้ ออ...อีกอย่าง ถ้าอยากทำhotpotเริ่มๆ หากไม่อยากเสียเงินบานปลายหลายๆทีก็

1. rb450g แนะนำจาก wifi4u เจ้านี่มีดีหลายอย่าง
                      2. swit vlan wsd-800 จากแถวๆนี่ละ 1500
                      3. คอมตั้งโต๊ะธรรมดาก็ได้ มาลง logfile

เริ่มๆเล็กๆไปก่อน ผมแนะนำได้น่ะครับ ออกตัวก่อนว่าผมไม่เก่ง ผมมีความผิดผลาดที่เป็นครูผม อาจจะเป็น guidให้ทุกคนได้ เคยมีคนให้ผมไปทำให้หลายๆคน แต่ปฎิเสธไป เพราะหากผมยังเก่งไม่พอแล้วไปทำให้คนอื่นมันก็ได้แค่เงิน แต่ไม่ได้ความสบายใจแน่นอน

อีก4เดือน ผมต้องต้องมีรายจ่ายค่าเน็ตเดือนละ 25,000 - -
                      Last edited by chincom; 11 Jun 2011, 12:45:57.

Comment

• อยากรู้เรื่อง wifi ให้ถูกกฎหมาย ครับ ลงเอกสารได้มั้ยครับ

Comment

• มุมประหยัด
                          สายแลนเอาท์ดอร์ทำเองได้ หาซื้อท่ออ่อนพีอีสีดำตามร้านขายอะไหล่ยนต์ที่ใช้ร้อยท่อทองแดงรถยนต์ติดแก๊ส เลือกขนาดใหญ่กว่าสายแลนหน่อย เมตรละ 4 บาท เวลาร้อยจะได้ง่ายๆ การที่จะร้อยเส้นเดียวเลยยาวๆ มันทำยาก ให้ตัดท่อพีอีท่อนละประมาณ 1.5 เมตร ตามจำนวนท่อน (ความยาวรวม) ที่ต้องการ ร้อยเข้าไปทีละท่อน แล้วใช้เทปพันสายไฟพันต่อกัน ก็จะได้สายแลนเอาท์ดอร์เฉพาะส่วนที่โดนแดด ประหยัดเงินได้เยอะ

Comment

• Originally posted by chincom View Post
                            พอดีมีคนโทรมาถามเยอะเกี่ยวกับการทำwifi ให้ถูกกฎหมาย ผมเลยขออณุญาติแปะ เอกสารการขออนุญาติ internetรูปแบบที่1ให้ดูด้วยเลยแล้วกัน

หมายเหตุ ลงเอกสาร mydocumentได้ปะนี่

ขอ อธิบายในนี้ด้วยแล้วกัน จากการทำ wifi

เริ่มแรกเมื่อไม่มีกี่เดือนก่อน เนื่องจากเปิดร้านเน็ตในตัวอยู่แล้ว จึงอยากได้ รายได้เสริม จึงหาข้อมูลในเว๊บ ไปเจอslot waveเทพ บอกว่าส่งได้เป็น กิโล รับ userได้50กว่าคนสบาย สบาย จึงได้ตกลงซื้อมา พร้อมซอฟแวร์ค่ายเทพอันดับ1[คุย] แต่ใช้จริงไม่เวิร์คทั้ง2อย่าง ทำยังไงเงินก็ลงทุนซื้อเสา กะเซอเวอร์ไปแล้ว ก็หาต่อไป จนไปเจอ www.yodnam.com ก่อนจะมีบอร์ดนี้ได้5เดือน ถามน้องเค้าให้ชัวร์ว่ามันส่งได้จริงเหรอ ไอ้เจ้า ubiqutiเนี่ยซื้อมาก็ใช้ได้จริงๆ ก็ลงทุนไปเรื่อยๆ พบเจอปัญหาน้อยบ้างใหญ่บ้าง ประกอบกับใช้sofwareมาหลายตัว ยีงไม่มีตัวไหนคุม uploadได้ แล้วก็ไปเจอ mikrotik แต่ข้อมูลตอนนนั้นน้อยมากงมๆคลำๆไปเรื่อยๆจากเว๊บนอกบ้าง จนมาเจอปัจจุบัน ลูกค้าของผมหลายๆคนเริ่มมองว่าผม เป็นisp เดิมจากเป็นเน็ตไร้สายขายคูปอง เลยต้องทำตามเค้า คือให้เค้าสามารถใช้งานได้ใกล้ๆเคียงกับ ispทุกอย่าง จากอินเตอร์เน็ตรูปปแบบที่1 ไม่พอ ต้องจกทะเบียนอินเตอร์เน็ตรูปแบบที่2แบบไม่มีโครงข่ายอีก

ผมอยากบอกทุกคนที่อยากทำhotspot ลองศึกษาข้อกฎหมายให้ดีก่อน ตั้งแต่แผนการดำเนินงาน ตัวผมเองเจ๊บมาเยอะกับเรื่องพวกนี้ มันเป็นเหมือนกับการเลือกจับ คนข้างหน้าไม่ใส่หมวกกันน๊อคไม่จับ มาจับคนข้างหลัง ตัวผมก็แนะนำได้แค่นี้ ออ...อีกอย่าง ถ้าอยากทำhotpotเริ่มๆ หากไม่อยากเสียเงินบานปลายหลายๆทีก็

1. rb450g แนะนำจาก wifi4u เจ้านี่มีดีหลายอย่าง
                            2. swit vlan wsd-800 จากแถวๆนี่ละ 1500
                            3. คอมตั้งโต๊ะธรรมดาก็ได้ มาลง logfile

เริ่มๆเล็กๆไปก่อน ผมแนะนำได้น่ะครับ ออกตัวก่อนว่าผมไม่เก่ง ผมมีความผิดผลาดที่เป็นครูผม อาจจะเป็น guidให้ทุกคนได้ เคยมีคนให้ผมไปทำให้หลายๆคน แต่ปฎิเสธไป เพราะหากผมยังเก่งไม่พอแล้วไปทำให้คนอื่นมันก็ได้แค่เงิน แต่ไม่ได้ความสบายใจแน่นอน

อีก4เดือน ผมต้องต้องมีรายจ่ายค่าเน็ตเดือนละ 25,000 - -
                            ค่าเน็ตเดือนละ 25,000 - -* โอว...สุดยอดเลยครับ

" ต้องจดทะเบียนอินเตอร์เน็ตรูปแบบที่2แบบไม่มีโครงข่ายอีก " มีรายละเอียดมากกว่านี้มั้ยครับเผื่อท่านอืนๆ จะได้จดทะเบียนแบบนี้บ้าง ทำทั้งทีให้มันถูกกฎหมายไปเลย

Comment

• [

เสริมนิดหนึ่ง เทปที่พัน ใช้ยี่ห้อดังรูป ไม่งั้น ก็ ตรา กวาง ส่วน 3M ที่ขายกัน ทั่วไป
                              ใช้แล้วโดนความร้อน หรือแดด มันยึด ออกเอง เช่นกัน ใช้ดีกับเก็บสาย จาน ดาวเทียม
                              ทนกว่า cable tie นานไปกรอบหลุด ไม่สวยงาม
                              Last edited by TPMPS; 11 Jun 2011, 13:28:57.

Comment

• ....
                                Last edited by km2004; 11 Jun 2011, 14:10:45.

Comment

Working...
                                X