Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by YOU99 View Post
    ผมใช้ nano m2 รับไวไฟทรูไม่ได้มาหลายวันแล้วที่อื่ยังใช้ได้ปกติใหม่ครับ
    ผมอยู่ อ.เมือง สมุทปราการ
    Scan แล้วยังเจอ .@Truewifi ไหมครับ? ถ้าไม่เจอแสดงว่า True ถอน AP ออกแล้วครับ

True จะติด AP ใหม่ เป็น Cisco ในร้านครับ ตัวจานบินกลมๆ ซึ่งคุณสมบัติมัน ไปได้ใกล้มากๆ ครับ ต้องอยู่ใกล้ๆ 711 จริงๆ ถึงจะใช้ได้

Comment

• รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ปกติใช้ NSM5 อยู่ ก็ใช้ได้ดีนะครับ บ้านทั้งสามหลัง(B,C,D) แต่ละหลังใช้ nsm5 ทำbridge mode ยิงเข้าบ้าน A บ้านละตัว ระยะทางต่อจุดไม่เกินร้อยเมตร

(โดยบ้าน A จะมี NSM5 ทั้งหมด3 ตัวเพื่อรับสัญญาณ และส่งสัญญาณไปแต่ละบ้าน)

ต่อมาตอนนี้ เน็ตมันเกิน 100mb กันขึ้นไปแล้ว อยากจะอัพเกรดระบบครับ

ปรึกษาร้านๆแนะนำเป็น unifi ac mesh มา โอเคไหมครับ หรือใช้ NSM5 เดิมๆไปก่อนดีครับ เพราะดูแล้ว upgrade ทั้งระบบขึ้นมา Hardware ได้ความเร็วจริงๆ 300-450mbps อีกหน่อยปรับความเร็ว internet ขึ้นไปอีก จะไม่คุ้มครับ

2.ระหว่างบ้าน A กับบ้าน D มันมมีต้นมะม่วงขวางครับ บังบิดเลย ความเร็ว ที่ได้จาก nsm5 รับได้ประมาณ 50-75mbps ถ้าเราเปลี่ยนไปใช้ unifi ac mesh ร้านว่าจะทำให้ส่งสัญญาณได้ดีขึ้น เพราะรัศมีเป็นวงกลม จริงไหมครับ และจะดีกว่าเดิมเยอะไหมครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.บ้านแต่หลัง เชื่อมต่อสายแลนไม่ได้นะครับ มันมีบ้านอื่นขวางอยู่ครับ

Comment

• เล่นไม่ได้มาสองเดื่อนแล้ว ใครเป็นบ้าง มีวิธีแก้มั๊ยครับ

Comment

• Originally posted by nk266734 View Post
          เล่นไม่ได้มาสองเดื่อนแล้ว ใครเป็นบ้าง มีวิธีแก้มั๊ยครับ
          .@ TRUEWIFI บางจุดอยู่ระหว่างปรับปรุงครับ
          เนื่องด้วย adsl บางชุมสายยกเลิกไปแล้ว
          เหลือ AP ที่ยังติดอยู่ไม่ได้ ถอดปลั๊กไม่ได้เก็บคืน

บางที่แก้ไขแล้ว แต่ AP กำลังส่งต่ำมากๆ
          50 เมตรจากหน้า 7-11 โล่งๆ เทสได้ไม่เกิน 5 Mbps

Comment

• Originally posted by HANCOCK View Post
            .@ TRUEWIFI บางจุดอยู่ระหว่างปรับปรุงครับ
            เนื่องด้วย adsl บางชุมสายยกเลิกไปแล้ว
            เหลือ AP ที่ยังติดอยู่ไม่ได้ ถอดปลั๊กไม่ได้เก็บคืน

บางที่แก้ไขแล้ว แต่ AP กำลังส่งต่ำมากๆ
            50 เมตรจากหน้า 7-11 โล่งๆ เทสได้ไม่เกิน 5 Mbps
            กระจ่ายเลยครับ งงเลยตอนแรกเล่นอยู่ดี ๆ แบบนี้ทรูจะลดจุดใช่มั๊ยนี่แย่เลย

Comment

• Originally posted by komy14 View Post

ปกติใช้ NSM5 อยู่ ก็ใช้ได้ดีนะครับ บ้านทั้งสามหลัง(B,C,D) แต่ละหลังใช้ nsm5 ทำbridge mode ยิงเข้าบ้าน A บ้านละตัว ระยะทางต่อจุดไม่เกินร้อยเมตร

(โดยบ้าน A จะมี NSM5 ทั้งหมด3 ตัวเพื่อรับสัญญาณ และส่งสัญญาณไปแต่ละบ้าน)

ต่อมาตอนนี้ เน็ตมันเกิน 100mb กันขึ้นไปแล้ว อยากจะอัพเกรดระบบครับ

ปรึกษาร้านๆแนะนำเป็น unifi ac mesh มา โอเคไหมครับ หรือใช้ NSM5 เดิมๆไปก่อนดีครับ เพราะดูแล้ว upgrade ทั้งระบบขึ้นมา Hardware ได้ความเร็วจริงๆ 300-450mbps อีกหน่อยปรับความเร็ว internet ขึ้นไปอีก จะไม่คุ้มครับ

2.ระหว่างบ้าน A กับบ้าน D มันมมีต้นมะม่วงขวางครับ บังบิดเลย ความเร็ว ที่ได้จาก nsm5 รับได้ประมาณ 50-75mbps ถ้าเราเปลี่ยนไปใช้ unifi ac mesh ร้านว่าจะทำให้ส่งสัญญาณได้ดีขึ้น เพราะรัศมีเป็นวงกลม จริงไหมครับ และจะดีกว่าเดิมเยอะไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล.บ้านแต่หลัง เชื่อมต่อสายแลนไม่ได้นะครับ มันมีบ้านอื่นขวางอยู่ครับ
              2.เท่าที่ผมลองไปเปิดคูมือดูนะ NSM5 มันกำลังส่ง 27 dBm ส่วนตัว Unifi AC Mesh มันกำลังส่งแค่ 20 dBm เองอะ ผมว่าไม่ช่วยนะ ติดไปสัญญาณน่าจะแย่ลงแต่แลกมากับความเร็วที่เพิ่มขึ้น(แบบไม่ชัวร์ เพราะแบนวิดมันขึ้นกับสัญญาณ) ถ้าเป็นผมผมไม่เปลี่ยนนะ ยอมเอาตัว UBNT มาติดที่ต้นมะม่วงดีกว่าไม่ก็โค่นมัน//โดนตบ

Comment

• กะว่าจะเข้ามาศึกษาหน่อยว่าช่วงนี้เขาเล่นตัวไหนกันบ้าง จะเอาไปปล่อยสัญญาณ Hosport หลังบ้านนิดหน่อย(โครงการขุ๋นแม่ ระยะประมาณ 40 ก้าว)

กระทู้เงียบกริบเชียว ToT

Comment

• Originally posted by popuri01816 View Post
                  2.เท่าที่ผมลองไปเปิดคูมือดูนะ NSM5 มันกำลังส่ง 27 dBm ส่วนตัว Unifi AC Mesh มันกำลังส่งแค่ 20 dBm เองอะ ผมว่าไม่ช่วยนะ ติดไปสัญญาณน่าจะแย่ลงแต่แลกมากับความเร็วที่เพิ่มขึ้น(แบบไม่ชัวร์ เพราะแบนวิดมันขึ้นกับสัญญาณ) ถ้าเป็นผมผมไม่เปลี่ยนนะ ยอมเอาตัว UBNT มาติดที่ต้นมะม่วงดีกว่าไม่ก็โค่นมัน//โดนตบ
                  คิดแต่กำลังส่งอย่างเดียวไม่ได้ครับ

MCS15 คือ 300 Mbps@40MHz,150Mbps@20MHz ปรับ 20-22 dBm หรือต่ำกว่ากำลังดี
                  การจะให้ได้ throughput เยอะสุด ไม่ใช่อัดกำลังส่ง กำลังส่งยิ่งเยอะแน่นอนมันได้ไกล หรือทะลุสิ่งกีดขวางได้ดีกว่า แต่สัญญาณมันแกว่ง
                  จขคม.ระบุแค่ระยะประมาณ 100 เมตรเอง

สัญญาณแรงไม่ใช่ว่าจะได้เน็ตแรง ความร้อน อายุการใช้งานอุปกรณ์สั้นลงด้วย
                  ปกติถ้าระยะไม่ไกลมาก ผมจะใช้กำลังส่งต่ำสุดที่ได้ throughput เยอะสุด

ตัวอย่าง
                  ถ้า 100 เมตรโล่งๆ LocoM5 ก็พอ
                  ถ้า NSM5 ปรับกำลังส่งต่ำๆแล้วได้ throughput เท่ากันกับ 22 dBm ผมจะปรับให้ต่ำลงอีก
                  อย่าลืมว่ากำลังส่งที่เยอะเกิน 30 dBm(EIRP) มันผิดกฏหมายนะครับ ประเทศไทยอนุญาต 5 GHz ไม่เกิน 1W หรือ 30 dBm (27+16=43 เกินเยอะนะครับ)เฉพาะช่องปลายๆเท่านั้น

ตอบ จขคม.
                  อนาคต
                  ความเร็วเน็ตเป็นไปได้ที่จะเกิน 1 Gbps อยู่แล้ว
                  แต่มีความจำเป็นหรือเปล่าที่จะใช้ความเร็วระดับนั้น อันนี้ผมหมายถึงมือถือนะครับ

-device มันรองรับได้ถึงขนาดนั้น หรือ อุปกรณ์ที่รองรอง MU-MiMo
                  เช่น มือถือ มันมีตัวไหนที่เป็น MiMo 2x2,3x3 เชื่อมต่อ AP 5 GHz AC แล้วได้มากกว่า 433 Mbps
                  นับ device ที่รองรับ AC ได้เยอะแค่ไหน

-มือถือ,Smart Phone,Tablet จะเอาความเร็วระดับนั้นไปทำไม
                  อันนี้ได้ก็ดีนะครับ แต่ผมมองถึง AP ที่ปล่อยให้ device พวกนี้มันทำ throughput ได้ถึงขนาดไหน
                  ตัวอย่าง UAP-AC-HD ตัวล่ะหมื่นกว่าๆ เป็น MiMo 4x4 1733 Mbps อันนี้หมายถึงอุปกรณ์รองรับถึง 1733 Mbps สำหรับ 5 GHz
                  สมมุติ device ในอนาคตใช้ได้ถึง 1 Gbps มันจะไม่ดึงไปหมดหรือเปล่า ถ้า peak ตลอด

เปลี่ยนไปใช้ UAP-AC-M ผมว่าคุ้มกว่า NSM5 อยู่ในแง่ของ throughput ที่ได้
                  แต่ถ้าคิดเผื่อว่าความเร็วเน็ตไปได้ถึงระดับ 1 Gbps แล้ว AP จะรับไม่ถึง อย่าพึ่งไปคิด
                  1.4 Gbps ลิงค์ PTP เค้าเล่น airFiber กันนะ ราคาไม่ใช่ 3,xxx หรือ 3x,xxx นะครับ มันเกือบๆแสนเลย

AP แพงๆอย่่างพวก ruckus R710 MiMo 4x4 1733 Mbps เท่านั้นครับ ราคาประมาณ 50,000
                  UAP-AC-M=MiMo 2x2 867 Mbps ราคา 3,750
                  UAP-AC-M-PRO=MiMo 3x3 1300 Mbps ราคา 7,700
                  UAP-AC-HD=MiMo 4x4=1733 Mbps ราคา 12,500

รอให้ความเร็วมันเกิน 1 Gbps ก่อนค่อยเปลี่ยน AP ไม่สายครับ
                  ดีกว่าซื้อเผื่อไว้ราคาแพง แล้วพอความเร็วมันถึงขนาดนั้น ตกรุ่น เค้าไป wave2 กันแล้ว
                  ลองอ่านบทความนี้เผื่อไว้ก่อน

https://goo.gl/HOnct6
                  Last edited by tomodify; 7 May 2017, 00:09:15.

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                    คิดแต่กำลังส่งอย่างเดียวไม่ได้ครับ

MCS15 คือ 300 Mbps@40MHz,150Mbps@20MHz ปรับ 20-22 dBm หรือต่ำกว่ากำลังดี
                    การจะให้ได้ throughput เยอะสุด ไม่ใช่อัดกำลังส่ง กำลังส่งยิ่งเยอะแน่นอนมันได้ไกล หรือทะลุสิ่งกีดขวางได้ดีกว่า แต่สัญญาณมันแกว่ง
                    จขคม.ระบุแค่ระยะประมาณ 100 เมตรเอง

สัญญาณแรงไม่ใช่ว่าจะได้เน็ตแรง ความร้อน อายุการใช้งานอุปกรณ์สั้นลงด้วย
                    ปกติถ้าระยะไม่ไกลมาก ผมจะใช้กำลังส่งต่ำสุดที่ได้ throughput เยอะสุด

ตัวอย่าง
                    ถ้า 100 เมตรโล่งๆ LocoM5 ก็พอ
                    ถ้า NSM5 ปรับกำลังส่งต่ำๆแล้วได้ throughput เท่ากันกับ 22 dBm ผมจะปรับให้ต่ำลงอีก
                    อย่าลืมว่ากำลังส่งที่เยอะเกิน 30 dBm(EIRP) มันผิดกฏหมายนะครับ ประเทศไทยอนุญาต 5 GHz ไม่เกิน 1W หรือ 30 dBm (27+16=43 เกินเยอะนะครับ)เฉพาะช่องปลายๆเท่านั้น
                    ขอบคุณสำหรับความรู้นะคับ คือผมดูจากสเป็กแล้วผมก็ไม่รู้ว่า จขคม.เขาจะเอา NSM5 สามตัวนั้นลงแล้วหันมาใช้ตัวนี้ แล้วตัวรับใช้ NSM5 เหมือนเดิมหรือเปล่า แต่ผมดูสเป็กแล้วตัวแรงสุดก็กำลังส่ง -22 dBm ได้มั้ง(ต่างกัน 5 dBm) คือส่วนตัวคิดว่าสัญญาณน่าจะดรอบลงเยอะ แล้วความเร็วก็จะไม่คงที่(หรืออาจแย่กว่า) ก็เลยตอบประมาณนี้ก่อน

ตัว Data Sheet ตัวใหม่ก็ ให้รายละเอียดเยอะมาก(ตรงไหน/หรือผิดที่เราดูไม่เป็นเอง....)

Comment

• แจ้งข่าวครับ รุ่นใหม่ๆที่ใช้ airos 7,8 ถ้าใช้เป็น station mode จะปิด airmax ไม่ได้นะจ๊ะ ผมซื้อรุ่น 5ac มา จะไปเกาะ truewifi 5g แล้วปิด airmax ไม่ได้เซ็งเลย

เขากั๊กไว้ให้ใช้กับยี่ห้อ ubiquiti เหมือนกัน ผมนี่เซ็งเลย

Comment

• Originally posted by master111 View Post
                        แจ้งข่าวครับ รุ่นใหม่ๆที่ใช้ airos 7,8 ถ้าใช้เป็น station mode จะปิด airmax ไม่ได้นะจ๊ะ ผมซื้อรุ่น 5ac มา จะไปเกาะ truewifi 5g แล้วปิด airmax ไม่ได้เซ็งเลย

เขากั๊กไว้ให้ใช้กับยี่ห้อ ubiquiti เหมือนกัน ผมนี่เซ็งเลย
                        ใช้ PBE-5AC-400-ISO กับพวก UniFi AC ก็ไม่ได้ครับ บังคับใช้ให้กับ airMAX OS เท่านั้น
                        สแกนเจอ แต่เลือก SSID ไม่ได้

ใน community เค้าก็บ่นๆกันอยู่
                        https://community.ubnt.com/t5/airMAX...c/td-p/1243824

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                          ใช้ PBE-5AC-400-ISO กับพวก UniFi AC ก็ไม่ได้ครับ บังคับใช้ให้กับ airMAX OS เท่านั้น
                          สแกนเจอ แต่เลือก SSID ไม่ได้

ใน community เค้าก็บ่นๆกันอยู่
                          https://community.ubnt.com/t5/airMAX...c/td-p/1243824
                          ของแรง แต่มาแนวกั๊กแบบนี้ก็ไม่ไหวครับ

Comment

• สอบถามเพิ่มครับ ถ้าตอนนี้ผมจะเอามาเกาะ Router อื่นๆ ที่ปล่อย 5Ghz แบบ AC

-อยากได้แบบ Outdoor มาใช้ และอยากได้ Port แบบ 10/100/1000 ด้วย
                            -อยากได้แบบ พอรับมาแล้ว มากระจายออกให้เครื่องหลายๆเครื่องใช้ได้ด้วย (แจก DHCP ได้)
                            -เกาะ AP ที่ปล่อยสัญญาณ 5Ghz มาตราฐาน AC ทั่วๆไปได้
                            -มี Gain DBI เยอะๆหน่อย

ผมต้องซื้อยี่ห้อใด และรุ่นใดครับ??

Comment

• Originally posted by master111 View Post
                              สอบถามเพิ่มครับ ถ้าตอนนี้ผมจะเอามาเกาะ Router อื่นๆ ที่ปล่อย 5Ghz แบบ AC

-อยากได้แบบ Outdoor มาใช้ และอยากได้ Port แบบ 10/100/1000 ด้วย
                              -อยากได้แบบ พอรับมาแล้ว มากระจายออกให้เครื่องหลายๆเครื่องใช้ได้ด้วย (แจก DHCP ได้)
                              -เกาะ AP ที่ปล่อยสัญญาณ 5Ghz มาตราฐาน AC ทั่วๆไปได้
                              -มี Gain DBI เยอะๆหน่อย

ผมต้องซื้อยี่ห้อใด และรุ่นใดครับ??
                              Litebeam M5 AC ครับ ผมใช้อยู่

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
                                Litebeam M5 AC ครับ ผมใช้อยู่
                                ตัวนี้รึเปล่าครับ? lbe m5 23

ถ้าใช่ ตัวนี้มัน 5ghz แบบ ieee a/n นี่ครับ? lan ก็แค่ 10/100??

คือตอนนี้ผมก็ใช้อยู่เป็น nano loco m5 เป็น 5Ghz แบบ ieee a/n เหมือนกัน มันก็เกาะ 5ghz AC ได้นั่นหล่ะครับ แต่ความเร็วมันไปแค่ n แล้วมันก็คอขวด ที่ lan 10/100

http://www.commannetwork.com/จำหน่าย...ti%20LBE-M5-23
                                Last edited by master111; 13 May 2017, 19:50:47.

Comment

Working...
                                X