Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by master111 View Post
    5.5.6 อีกเสียงครับ
    XM-v5.5.6.build17762.bin
    ตัวนี้ใช่ไหมครับ

Comment

• Originally posted by Hs5wvk View Post
      XM-v5.5.6.build17762.bin
      ตัวนี้ใช่ไหมครับ
      ใช่ครับ

Comment

• ถอยจาก 5.6.4 ขึ้นไป ลงมารุ่นเก่าๆ อาจจะต้อง TFTP ซ้ำนะครับ เห็นใน Changelog

Fix: After FW downgrade to 5.5.6 device goes to read-only state (TFTP recovery to previous airOS version is required to restore normal operation)

Comment

• ขอสอบถามผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ
          จะปล่อย wifi hotspot ภายในหมู่บ้านในรัศมีไม่เกิน 450 เมตรไกลสุด 500 เมตร
          เป็นชนบทอยู่***งจากตัวอำเภอ 20 Kmมีสัญญาณ 3G ทุกค่าย แต่มีเน็ต 3BB ผ่านแต่มีคนใช้ในหมู่บ้านแค่ 2-3 หลัง
          ลักษณะบ้านไม่ใช่ที่ชุมชนไม่หนาแน่นประมาณ 250 หลังคาเรือนไม่มีตึก แต่มีต้นไม้สูง 5-10 เมตรเกือบทุกพื้นที่
          User ประมาณไม่เกิน 15-20 คน จุด AP อยู่กลางหมู่บ้านพอดีครับ จะฝาก AP ไว้ตรงแท็งค์ประปาสูงประมาณ 15-18 เมตร
          จุด AP จะใช้แบบไหนดีครับ ส่วนมากจะเป็น มือถือ ,Tablet ,PC และ NB ที่รับสัญญาณ
          1.Nano M2 แบบ Panal ยิงรอบๆ 2-3 ตัว
          2.ฺBL 1 ตัว+เสารอบตัว 15 dB
          ลักษณะการกระจายคลื่นแบบไหนจะทะลุทะลวงได้ดีกว่ากันครับเพราะมีต้นไม้มาก และเผื่อ User เพิ่มในอนาคตไม่เกิน 50 User
          ขอบคุณล่วงหน้าครับ
          รูปแผนที่ครับหมู่บ้านเล็กๆ AP กลางหมู่บ้าน
          แท็งค์ประปาที่จุด AP หน้าฝนถ้าฟ้าผ่าจะมีผลไหมครับ
          ลูกศรสีเหลืองลานสนามกีฬาประมาณ 150 เมตรจุดนี้ช่วงเย็นคนจะใช้เยอะครับ ต้นไม้เยอะพอสมควรแต่ มองเห็นประปา
          Last edited by Hs5wvk; 15 Jul 2016, 12:41:48.

Comment

• อัฟฟฟฟ

Comment

• แนะนำตัวรับไวไฟดีๆ สักตัวให้หน่อยคับ หออยู่ชั้น 7 -8 ตัวปล่อยอยู่ชั้น 2 คับ

Comment

• fw.ver 5.6.8มีใครลองบ้างยังครับ เป็นไงบ้าง

Comment

• 555 ไปสำรวจมาแล้วครับ บนแท๊งค์ประปาสูง 15 เมตร
                  4 ทิศทาง ปกคลุมไปด้วยต้นไม่แบบหนาแน่น
                  แบบนี้ใช้ Nano M2 รอบด้าน 4 ตัวได้ไหมครับ
                  ถ้า NB รับสัญญาณได้น้อยต้องใช้ USB Wriless ช่วย
                  แนะนำด้วยครับ

Comment

• ขอ Firmware NSM2 V. XM-v5.5.6.build17762.bin ท่านไดมีรบกวนด้วยครับ จะถอยกลับจาก XM-v5.6.8 ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by B007 View Post
                      ขอ Firmware NSM2 V. XM-v5.5.6.build17762.bin ท่านไดมีรบกวนด้วยครับ จะถอยกลับจาก XM-v5.6.8 ขอบคุณครับ
                      v5.5.6.build 17762.bin เอา Keyword นี้ค้นจาก google

https://www.google.co.th/search?q=v5...uild+17762.bin

พวก 2.4 GHz เช่น Bullet,Pico,Loco,NSM,Rocket ไม่มี firmware ที่เป็น XW เพราะยังใช้ cpu ตัวเก่า
                      พวก 5 GHz จะเป็น XW แทบทั้งหมด

Comment

• Originally posted by Hs5wvk View Post
                        555 ไปสำรวจมาแล้วครับ บนแท๊งค์ประปาสูง 15 เมตร
                        4 ทิศทาง ปกคลุมไปด้วยต้นไม่แบบหนาแน่น
                        แบบนี้ใช้ Nano M2 รอบด้าน 4 ตัวได้ไหมครับ
                        ถ้า NB รับสัญญาณได้น้อยต้องใช้ USB Wriless ช่วย
                        แนะนำด้วยครับ
                        [ATTACH=CONFIG]3698780[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]3698782[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]3698783[/ATTACH]
                        จัดเลยครับ Nano M2 4 ตัวรอบทิศทาง ตรงไหนสัญาณอ่อนค่อยเอา usb hi-power ช่วยได้

Comment

• Originally posted by abeebi View Post
                          จัดเลยครับ Nano M2 4 ตัวรอบทิศทาง ตรงไหนสัญาณอ่อนค่อยเอา usb hi-power ช่วยได้
                          ขอบคุณครับ

Comment

• เย้ๆๆๆ กลับมาบอร์ดเก่าแล้วว ไปบอร์ดใหม่ตั้งละโดนลบกระทู้ไปเซงเลยยยยย :/

Comment

• บ้านสองหลังอยู่***งกันประมาณ 300 เมตร แต่มีบ้านอื่นกับต้นไม้บัง จะใช้ nanostation loco m5 ได้ผลมั้ยอ่ะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by chittapanu View Post
                                บ้านสองหลังอยู่***งกันประมาณ 300 เมตร แต่มีบ้านอื่นกับต้นไม้บัง จะใช้ nanostation loco m5 ได้ผลมั้ยอ่ะครับ ขอบคุณครับ
                                มีครับ ต้องขึ้นเสาให้พ้นต้นไม้ loco m5 ส่ง - รับ 2 ตัว เป็นอันใช้ได้

ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่ครับ แต่ใช้ loco m2 ส่ง - รับ

Comment

Working...
                                X