Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมควรขาย ASUS ROG SWIFT PG258Q ทิ้งดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมควรขาย ASUS ROG SWIFT PG258Q ทิ้งดีไหมครับ

ตอนนี้ผมได้ใช้เจ้า ASUS ROG SWIFT PG258Q มาได้ประมาน 2 เดือนแล้ว เอามาเล่นเกม pubg โดยเฉพาะ

ซึ่งตอนแรกผมลังเลระหว่าง ASUS ROG SWIFT PG258Q กับ BenQ ZOWIE XL2546 ทั้ง 2 ตัว 240hz ทั้งคู่

ผมตัดสินใจอยู่นาน เลยเลือกของ asus เพราะว่า มี gysnc แต่ของ zowie ไม่มี ผมกลัวภาพขาด และ จอ asus ดูสวยกว่า

หลังจากใช้ได้ประมาน 2 เดือนแล้ว ผมมีความรู้สึกว่า ยังมองเห็นคนไม่ชัดอยู่ดี เวลามีคนอยู่ในหน้าต่างของบ้าน

ต่างจาก pro player ของไทย ที่ชื่อ กรีน เพราะ แค่เขาขับรถแบบไวๆแล้วมองบ้านซึ่งอยู่ไกล เขายังเห็นว่ามีคนอยู่ในบ้าน เห็นขนาดใส่หมวกเวลอะไร

หรือ ประเป๋าเลเวลอะไร ซึ่ง บางคนอาจคิดว่า เขาระดับ pro เซ้น เรื่องเกมเขาต้องเยอะอยู่แล้ว แต่ผมมองว่า มันคงไม่ได้เว่ออะไรขนาดที่

ว่าเห็นคน ใส่หมวกเลเวลอะไร หรือ กระเป๋าเลเวลอะไร แสดงว่า จอเขาต้องเห็นชัดด้วย ผมเลยอยากทราบว่า จอของ asus มีฟังชั่นช่วยเล่น

หรือให้เห็นคนในที่มืดได้เหมือน zowie บ้างไหม ผมเพิ่งไปเจอ คลิปนี้มาเสียดายมาก ที่ตอนแรก ไม่เคยได้เห็นคลิปนี้เลย

จะเห็นว่า นาทีที่ 16 ฟังชั่น dyac ของ zowie ช่วย ลดแรงดีดของปืนได้เฉยเลย แล้วก็ยังมี ฟังชั่น black equalizer ที่ทำให้เห็นมุมมืดให้สว่างได้

แล้วเขาบอกเทคโนโลยี dyac มันรองรับได้ทั้ง 2 ค่าย nvidia หรือ amd ด้วย แต่เขาไม่บอกว่าภาพขาดหรือไม่

แล้วผมลองปรับของ asus ฟังชั่นที่ชื่อว่า Dark Boost ปรับระดับ 3 ก็ยังเห็นคนในหน้าต่างมืดแทบมองไม่เห็นอยู่ดี ผมเลยมีความคิดที่จะอยากขาย

เจ้า asus ตัวนี้ แล้วไปซื้อ zowie xl2546 ท่านทั้งหลายคิดว่ายังไงบ้างครับ สมควรที่จะขายแล้วไปซื้อไหม แล้ว zowie ตัวนี้ ภาพจะขาดไหมครับ

ผมซื้อจอ asus PG258Q มาราคา 18,200 ใช้มาประมาณ 2 เดือน ถ้าขาย ควรตั้งขายประมาณเท่าไรอ่ะครับ หรือถ้ามีใครรู้ว่าจอของ asus ตัวนี้

มีฟังชั่นอะไรที่ดีกว่านี้บ้างครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องจอเลย ถ้าฟังชั่น asus มันมีแค่นี้ ผมจะได้ลงขายเลยครับ
    Last edited by folkzacup; 13 Jun 2018, 02:40:49.

เรื่องภาพไม่ชัดได้เปิดโหมด Blur Reduction หรือยังครับ (ของ Asus น่าจะเรียกว่า ULMB มั้งนะ) หลังเปิดแล้วอาการภาพเบลอหายไปเยอะมากอยู่นะ

แต่โหมดนี้มีข้อจำกัดอย่างนึงคือถ้าสายตาไม่ถึกทนจอ flicker ได้ จะมีอาการตาล้าอย่างมากครับ เพราะโหมด Blur Reduction คือการกระพริบ Backlight ให้ sync กับ Hz จอ สำหรับคนที่ sensitive มากๆ เปิดโหมดนี้จะมองไม่สบายตาอย่างแรงครับ

Comment

เอาที่เหมาะกับตัวเองครับ

ถ้าจะให้ดี ไปลองเล่นที่ร้านเกมส์ หรือ ร้านขายที่มีโชว์

Comment

ผมว่าฝึกตัวเองให้เก่งรู้เยอะ รู้เทคนิค ตาดีตาไว รู้จุดโฟกัส ให้ชำนานก่อนดีกว่าครับ ของแบบนี้มันโทษ Hardware อย่างเดียวไม่ได้
        ไม่อยากจะว่านะครับ คนมันจะเก่ง เล่นจอ 6-7พันยังไงก็คือคนเก่ง ถึงเปลี่ยนจอเหมือนเค้ามันไม่ได้แปลว่าจะเก่งเท่าเค้านะ จอมันก็แค่ส่วนนึง แค่นั้นเอง
        เด็กร้านผม อายุ 17 ยิงตานึง 6-12 kill คิว ประจำ จน โดนแบนไป 2 ID ล่ะทั้งๆที่ไม่ได้ใช้โปร จอร้านผม TN LG เมื่อ 4-5ปี ที่แล้ว 60hz เองคับ
        แต่ผมว่าถ้าอยากลอง เปลี่ยนลองดูขาดทุนไม่เท่าไหร่
        Last edited by JUMP-OCZ; 13 Jun 2018, 11:54:34.

Comment

คอมพ์ผมแพงกว่าโน้ตบุ้คแก่ๆ เพื่อนราว 4 เท่าใด้ เน็ตแรงกว่า ของไส่แจ่มกว่า ยังกดเค้าไม่ลงเลย ฝีมือต่างกันลิบลับ -.- ยอมรับว่ากาก(+แก่แล้วด้วย)

ถ้าผมเป็น จขกท ซึ่งดูแล้วไม่น่ามีปัญหาเรื่องงบ(คิดว่านะ) จะซื้อ benq มาลองอีกตัวเลย ชอบตัวใหนก็ขายอีกตัวทิ้ง

เพราะถ้าขาย Asus ไปแล้ว BenQ ไม่เหมือนที่หวังใว้ จะใด้ไม่เสียใจภายหลังว่าตูไม่น่าขายไปเลย ไรงี้

( ซึ่งเคยเจอเหตุการณ์นี้มาแล้ว ดีที่คนซื้อไปเค้าอยากอัพสเปคต่อ ผมเลยขอซื้อกลับมา )

ซึ่งก็ไม่มีอะไรเสียหาย ขายมือสองต่อใด้ เป็นการเปิดประสบการณ์ด้วย ใด้ลองนู่นลองนี่

Comment

กลัวซื้อ ZOWIE มาแล้วไม่จบมากกว่าคับ

Comment

แปะหน่อยแล้วกันเรื่องโหมด Blur Reduction

ภาพเบลอกับจอ Hz สูง มันมาด้วยกันได้นะ หลายคนอาจไม่เข้าใจว่าบางทีเจ้าของที่ตั้งอาจต้องการเสพติดความสมบูรณ์แบบ ในเมื่อตังที่จ่ายไปก็ไม่ใช่น้อยๆ ยังไงก็ต้องหวังจะเป็นไปตามที่ต้องการเป็นเรื่องธรรมดา ถึงจะไม่เทพระดับมือโปรก็ตาม

https://www.blurbusters.com/faq/motion-blur-reduction/

Comment

Comment

Originally posted by xีหมาทอด View Post
                  เรื่องภาพไม่ชัดได้เปิดโหมด Blur Reduction หรือยังครับ (ของ Asus น่าจะเรียกว่า ULMB มั้งนะ) หลังเปิดแล้วอาการภาพเบลอหายไปเยอะมากอยู่นะ

แต่โหมดนี้มีข้อจำกัดอย่างนึงคือถ้าสายตาไม่ถึกทนจอ flicker ได้ จะมีอาการตาล้าอย่างมากครับ เพราะโหมด Blur Reduction คือการกระพริบ Backlight ให้ sync กับ Hz จอ สำหรับคนที่ sensitive มากๆ เปิดโหมดนี้จะมองไม่สบายตาอย่างแรงครับ
                  ขอบคุณมากๆเลยครับท่าน ที่เข้าใจผม ทำไมจอของผม มันไม่มี ulmb ให้กดก็ไม่รู้ มันมีและ แต่มัน เป็นตัวดำ เลือกไม่ได้อะครับท่าน

Originally posted by Mazzard View Post
                  เอาที่เหมาะกับตัวเองครับ

ถ้าจะให้ดี ไปลองเล่นที่ร้านเกมส์ หรือ ร้านขายที่มีโชว์
                  ครับ ขอบคุณครับท่าน ว่าจะต้องไปลองก่อนซะแล้ว
                  Last edited by folkzacup; 13 Jun 2018, 21:42:25.

Comment

Originally posted by JUMP-OCZ View Post
                    ผมว่าฝึกตัวเองให้เก่งรู้เยอะ รู้เทคนิค ตาดีตาไว รู้จุดโฟกัส ให้ชำนานก่อนดีกว่าครับ ของแบบนี้มันโทษ Hardware อย่างเดียวไม่ได้
                    ไม่อยากจะว่านะครับ คนมันจะเก่ง เล่นจอ 6-7พันยังไงก็คือคนเก่ง ถึงเปลี่ยนจอเหมือนเค้ามันไม่ได้แปลว่าจะเก่งเท่าเค้านะ จอมันก็แค่ส่วนนึง แค่นั้นเอง
                    เด็กร้านผม อายุ 17 ยิงตานึง 6-12 kill คิว ประจำ จน โดนแบนไป 2 ID ล่ะทั้งๆที่ไม่ได้ใช้โปร จอร้านผม TN LG เมื่อ 4-5ปี ที่แล้ว 60hz เองคับ
                    แต่ผมว่าถ้าอยากลอง เปลี่ยนลองดูขาดทุนไม่เท่าไหร่
                    ครับท่าน อันนี้ผมพอเข้าใจครับ แต่จอผมเวลามองไกลๆ หน้าต่างมันมืดจริงๆครับ มองอะไรไม่เห็นเลย ต้องเล็งปืนไปหน้าต่างถึงจะเห็น ขอบคุณที่แนะนำครับท่าน
                    Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                    คอมพ์ผมแพงกว่าโน้ตบุ้คแก่ๆ เพื่อนราว 4 เท่าใด้ เน็ตแรงกว่า ของไส่แจ่มกว่า ยังกดเค้าไม่ลงเลย ฝีมือต่างกันลิบลับ -.- ยอมรับว่ากาก(+แก่แล้วด้วย)

ถ้าผมเป็น จขกท ซึ่งดูแล้วไม่น่ามีปัญหาเรื่องงบ(คิดว่านะ) จะซื้อ benq มาลองอีกตัวเลย ชอบตัวใหนก็ขายอีกตัวทิ้ง

เพราะถ้าขาย Asus ไปแล้ว BenQ ไม่เหมือนที่หวังใว้ จะใด้ไม่เสียใจภายหลังว่าตูไม่น่าขายไปเลย ไรงี้

( ซึ่งเคยเจอเหตุการณ์นี้มาแล้ว ดีที่คนซื้อไปเค้าอยากอัพสเปคต่อ ผมเลยขอซื้อกลับมา )

ซึ่งก็ไม่มีอะไรเสียหาย ขายมือสองต่อใด้ เป็นการเปิดประสบการณ์ด้วย ใด้ลองนู่นลองนี่
                    ครับท่าน ขอบคุณมากครับ เรื่องงบตอนนี้ ผมเริ่มจำกัดแล้วครับ ช่วงนี้ ขายของไม่ค่อยได้เลย นึกจะขึ้นก็ขึ้น นึกจะลงก็ลงหวบเลย ผมว่า จะขายคอมอีกเครื่องแล้วครับเนี้ย 5555

แล้วท่านคิดว่า จะผมควรลงขายได้ประมานเท่าไรอะครับ ไม่มีตำหนิอะไรเลย มีแต่ฝุ่นนิดๆหน่อยๆ ก่อนขายก็คงจะ ทำความสะอาดให้เงาที่สุด

เดี๋ยวผมลองศึกษาเรื่อง ULMB แบบที่ท่าน xีหมาทอด บอกก่อน ยังไม่ดีขึ้น คงต้องขายจริงๆแล้วไป zowie แล้วละครับ

Comment

Originally posted by sperrr View Post
                      กลัวซื้อ ZOWIE มาแล้วไม่จบมากกว่าคับ
                      มันไม่จบเรื่องอะไรได้บ้างอะครับท่าน ผมนึกไม่ออกจริงๆ สำหรับ esport โดยเฉพาะ ผู้บริหารเองเขาบอกว่า ตัวนี้ที่สุดในรุ่นในด้าน esport แล้วอะครับ

Originally posted by TWK. View Post
                      ครับท่าน TWK 555

Comment

ขายถูกกว่ามือ 1 สัก 1,000-2,000 ก่อนขอรับ ( มือ 1 jib ตอนนี้ 17,900 ) ถ้าออกยากก็ค่อยๆลดทุกๆ 3 วัน

การทำความสะอาดไม่ต้องซีเรียสหรอก ไม้ขนไก่ปัดๆเอาก็พอ

ระวังเรื่องแพ๊ค,ส่ง ดีกว่า พยายามส่งด้วย kerry ให้ใด้ อย่าไช้ ปณ เสี่ยงแตก

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                          ขายถูกกว่ามือ 1 สัก 1,000-2,000 ก่อนขอรับ ( มือ 1 jib ตอนนี้ 17,900 ) ถ้าออกยากก็ค่อยๆลดทุกๆ 3 วัน

การทำความสะอาดไม่ต้องซีเรียสหรอก ไม้ขนไก่ปัดๆเอาก็พอ

ระวังเรื่องแพ๊ค,ส่ง ดีกว่า พยายามส่งด้วย kerry ให้ใด้ อย่าไช้ ปณ เสี่ยงแตก
                          ครับท่าน ขอบคุณมากครับ ผมแพคของไม่เป็นด้วย ถ้าขายผมคงต้องนัดรับเท่านั้น ตอนนี้ผมมีปัญหาอยู่ตรงที่ เปิด ULMB ไม่ได้อะครับ

ทั้งๆที่ผมก็ลองปิด Gsync ก็แล้ว คำว่า ULMB ยังดำอยู่ เลือกไม่ได้ ผมไม่รู้ว่าต้องทำยังไง

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                            ครับท่าน ขอบคุณมากครับ ผมแพคของไม่เป็นด้วย ถ้าขายผมคงต้องนัดรับเท่านั้น ตอนนี้ผมมีปัญหาอยู่ตรงที่ เปิด ULMB ไม่ได้อะครับ

ทั้งๆที่ผมก็ลองปิด Gsync ก็แล้ว คำว่า ULMB ยังดำอยู่ เลือกไม่ได้ ผมไม่รู้ว่าต้องทำยังไง
                            Blur reduction ตอนนี้น่าจะยังรองรับแค่ 144Hz อยู่ครับ ส่วนการตั้งค่าจอเบื่องต้นอันนี้น่าจะช่วยได้บ้าง

Comment

เลือก 144Hz และเปิด ULMB ใน NVIDIA Control Panel ก่อนครับ

Comment

Working...
                              X