Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ 3 จอจาก notebook ให้ออกทั้ง 3 จอ เเยกทำงานอิสระ ต้องตั้งค่ายังไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผมก็ใช้ดู หุ้น 2 จอ ใน win 10 จอที่ 2 resolution มันสูงกว่า มันเด้งมาจอที่ 2 แล้วดับ จอที่ 1 แก้ไขโดยถอยหลังเป็น win 7 ใช้ได้เลย อยากได้ 3 จอ เลยซื้อ usb to hdmi ก็ใช้ได้ แต่ของถูก พอลากเมาส แล้วมัน lag
    ส่วน PC อีกตัวใช้ win 10 3 จอ ไม่มีปัญหา resolution 1080p ทั้ง 3 จอ

Comment

ผมต่อ 3 จอครับ
      1 จอ Notebook
      2 ออกทาง HDMI หรือ VGA ได้อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น
      3 ต่อจาก USB VGA ครับ

Comment

ตอนนี้ผม Desktop ทดลองใช้ 3 จอ onboard (กาดรจอแพงรอก่อน) 4K 1จอทีวี 2k 1จอ จอ1024 อีกจอ ใช้ win 10 แต่ Driver ต้องลงให้ตรง ออกได้ครบ 3จอ
        แต่ NB win 10 driver จอไม่มี NB โบราณ ใช้ driver ของ windows พอต่อ 3 จอ มันสั่งดับ อีก 2 จอ มันบังคับให้ใช้แค่จอเดียว เลยต้องสละ win 10 ถอยหลังไป win 7
        สรุปคือ ต้อง update chipset + หา driver มาให้ตรง

Comment

Originally posted by Home2007 View Post
          ตอนนี้ผม Desktop ทดลองใช้ 3 จอ onboard (กาดรจอแพงรอก่อน) 4K 1จอทีวี 2k 1จอ จอ1024 อีกจอ ใช้ win 10 แต่ Driver ต้องลงให้ตรง ออกได้ครบ 3จอ
          แต่ NB win 10 driver จอไม่มี NB โบราณ ใช้ driver ของ windows พอต่อ 3 จอ มันสั่งดับ อีก 2 จอ มันบังคับให้ใช้แค่จอเดียว เลยต้องสละ win 10 ถอยหลังไป win 7
          สรุปคือ ต้อง update chipset + หา driver มาให้ตรง
          ถ้ามีงบประมาณ 3-4 พัน จัดอุปกรณ์ชุุดนี้เลยครับ ใช้กับ Windows 10 ได้สบายๆ ผมก็ใช้อยู่ เรื่องไดร์เวอร์ก็ไม่ต้องห่วงครับ เสียบกับ Windows 10 มันขึ้นเลยนะ
          เเต่ถ้ามันไม่ขึ้น ผมมีโปรเเกรมเสิร์ทหาไดร์เวอร์เเนะนำครับ ใช้งานง่ายมาก Notebook ผมยิ่งเก่ามากเเล้วใช้มาประมาณ 8 ปี เเต่มันก็ลง Windows 10 ได้นะ
          พอมันลง Windows 10 ได้ เลยลองใช้ดู ก็ใช้ดีกว่า Windows 7 ครับ ส่วนอุปกรณ์ผมเเนะนำดังนี้นะครับ ก็เเล้วเเต่จะสะดวก ผมก็จะเเนะนำไว้เผื่อเป็นประโยชน์

1.TP-LINK UH720 5Gbps 7 ports USB 3.0 Hub - 1600 บาท ผมสั่งจาก Lazada ห่อกล่องมาอย่างดีมีรับประกันครับ

2.USB to VGA External Video Display Adapter Graphics Card รุ่น PC-010 - ตัวละ 690 บาท จะเอากี่ตัว จะใช้กี่จอก็สั่งไปเลยครับ

3.นี่ครับผมต่อกับ Windows 10 ก็ได้เลยครับ 4 จอรวมจอ notebook เเละไม่ต้องไปตัั้งค่าอะไรให้ยุ่งยากด้วย อยากให้จอมันเรียงจากไหนก็
          เสียบจอนั้นเข้ากับ กล่อง USB ก่อนเพื่อน เเล้วก็ค่อยๆไล่เสียบไป มันก็จะเรียงจาก 1-2-3 ไปเรื่อยๆ

ส่วนนี้เป็นชื่อโปรเเกรมนะครับ IObit.Driver.Booster.4.5.0.527 เสิร์ทหาจาก Google ได้เลย ต้องหาที่มันมี Crack มาด้วยนะครับ มันถึงจะใช้งานได้นาน
          ถ้าเราเสียบ จอที่เชื่อมกับ USB to VGA เเล้วเอาไปเข้ากล่อง TP-LINK UH720 5Gbps 7 ports USB 3.0 Hub เเล้วถ้ามันไม่ขึ้นก็ให้เปิดโปรเเกรม
          IObit.Driver.Booster ขึ้นมาเเล้วกดเเสกน มันจะเเสกนหาไดร์เวอร์ให้เราเลย เเละเราเเค่กด Update เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ

อ่อส่วน TP-LINK UH720 5Gbps 7 ports USB 3.0 Hub มันเป็น USB 3.0 นะครับ เเต่ก็ใช้กับ USB 2.0 ได้ Notebook ผม
          USB 2.0 ทั้งหมดก็รองรับ เรื่องเร็วเรื่องช้า ก็ไม่ได้มีผลอะไรใช้ได้ปกติมาก เเต่ส่วน USB to VGA External Video Display Adapter Graphics Card รุ่น PC-010
          มันเป็น USB 2.0 นะครับ เเต่ว่าผมเอามาลงใช้กับกล่อง TP-LINK UH720 5Gbps 7 ports USB 3.0 Hub มันก็ใช้ได้นะ รองรับ เเละภาพก็ออกตาม
          ที่ผมเเค๊ปมาให้ดูนั่นเเหละครับ ผมเคยเอา notebook ผมถือไปลองที่ร้านเเล้วครับ ใช้ตัว USB to VGA ที่เป็น USB 3.0 โดยตรงต่อเข้า notebook ผมเลย
          ปรากฏว่าภาพไม่ขึ้นครับ เหมือนมันไม่รองรับ เเต่ถ้าเราเอาหัวเเปลง USB to VGA 2.0 มาเสียบผ่าน TP-LINK UH720 5Gbps 7 ports USB 3.0 Hub
          มันกลับได้เเฮะ ก็งงเหมือนกัน เเต่เอาเป็นว่าถ้าท่านสะดวกเเละมีงบตามนี้ก็จัดเลยครับ ใช้งานได้เเน่นอน ผมซื้อมาทั้งหมด

1.USB to VGA External Video Display Adapter Graphics Card รุ่น PC-010 ตัวละ 690x4 ตัว = 2760
          2.TP-LINK UH720 5Gbps 7 ports USB 3.0 Hub - ตัวละ 1600 - 1 ตัว รวมงบ 4,360 บาท ครับ

จากภาพที่ผมถ่ายมา มันมี 4 จอ เเต่ตอนหลังผมเพิ่งจออีกเป็น 5 จอ รวม notebook ครับ
          เเละที่สำคัญใช้งานไม่ช้านะครับ ใช้ลื่นปกติเลย เพราะเเต่ละจอมันมีไฟเลี้ยงจาก TP-LINK UH720 5Gbps 7 ports USB 3.0 Hub
          ไม่ได้ใช้ไฟจาก notebook โดยตรง ผมเคยลองเปิดทั้ง 5 จอ (รวม notebook) เเล้วเปิดใช้งานโปรเเกรมต่างๆลากไปใส่ทั้ง 5 จอ ก็ใช้ได้ปกติไม่ช้าไม่อะไร
          Last edited by surathus; 18 Oct 2017, 09:40:52.

Comment

ว้าว เยี่ยมเลยท่าน ขอ copy ไปใช้ คิดได้ไงนิ ผมคิดอยู่นาน

Comment

Originally posted by Home2007 View Post
              ว้าว เยี่ยมเลยท่าน ขอ copy ไปใช้ คิดได้ไงนิ ผมคิดอยู่นาน
              จัดไปเลยครับ

Comment

Working...
              X