Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ 3 จอจาก notebook ให้ออกทั้ง 3 จอ เเยกทำงานอิสระ ต้องตั้งค่ายังไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ 3 จอจาก notebook ให้ออกทั้ง 3 จอ เเยกทำงานอิสระ ต้องตั้งค่ายังไงบ้างครับ

Notebook ผมรุ่นนี้ครับ Toshiba Satellite L655 32Bit

นี่ครับสเปคเครื่อง

อันนี้การ์ดจอ

ตอนนี้ต่อได้เเค่ 2 จอครับ คือจอ notebook เอง กับอีก 1 มอนิเตอร์(ต่อเเบบ VGA)
    และที่ notebook มีช่อง HDMI กับ VGA ส่วนที่ช่อง HDMI ผมต่อเเล้วไม่ติดครับ ถ้าตั้งค่าให้ติดหน้าจอคอมจะใช้ไม่ได้ จะกลายเป็นใช้ได้เเค่ 2 จอมอนิเตอร์ เเต่จอ notebook ดับ
    เเละลองเข้าไปตั้งค่าที่การ์ดจอก AMD ตรงฟังก์ชั่น AMD Eyefinty Multi-Display มันจะเป็นการรวมหลายจอเป็นจอเดียวไม่ได้เเยก
    คือผมต้องการ ใช้งานเเยกทั้ง 3 จออิสระครับ พอดีจะเอาไว้เทรดหุ้น ดูกราฟหุ้น ดูตารางหุ้นไปพร้อมกันครับ จึงจำเป็นต้องเเยกอิสระเเละอยากได้ 3 จอ
    ผมต้องทำยังไงบ้างครับ หรือต้องซื้อตัวต่อเเยก หรือ card จอ USB เเบบเเยก อะไรไหมครับ ช่วยเเนะนำที ขอบคุณมากครับ

หรือต้องใช้เเบบนี้เอาครับ

Comment

หมายถึง extended 3 จอ

notebook ต้องมี port 3 port เท่าที่ดูรุ่นนี้มี 2 port HDMI, VGA

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
        หมายถึง extended 3 จอ

notebook ต้องมี port 3 port เท่าที่ดูรุ่นนี้มี 2 port HDMI, VGA
        ที่บอกว่า 3 จอ ก็คือรวมทั้งจอของ notebook ด้วยนะครับ คือมอนิเตอร์ 2 จอ รวม notebook เป็น 3
        ก็คือจอนอก ใช้ VGA กับ HDMI ส่วนจอ notebook ก็เเสดงผลเองอยู่เเล้ว อะไรทำนองนี้ครับ ตอนนี้ผมคิดว่าอาจจะซื้อ HUB เหมือนกับลิ้งค์
        ในยูทูปที่ผมเอามาเเปะ ท่าจะเวิร์ค ขอบคุณมากครับ

Comment

ไม่ต้องใช้ Hub ครับ ต่อ 2 จอเข้า VGA & HDMI ได้เลย แล้วไป manage ที่ Windows Display settings ตามนี้ Right click Desktop --> Display Settings --> เลือกจอที่พึ่งต่อ มันจะเป็นสีเทาอยู่ --> ลงมาด้านล่างตรง Multi displays เลือกเป็น Extend these displays --> ทำซ้ำกับอีกจอนึง

Good luck.

Comment

Originally posted by syncro View Post
            ไม่ต้องใช้ Hub ครับ ต่อ 2 จอเข้า VGA & HDMI ได้เลย แล้วไป manage ที่ Windows Display settings ตามนี้ Right click Desktop --> Display Settings --> เลือกจอที่พึ่งต่อ มันจะเป็นสีเทาอยู่ --> ลงมาด้านล่างตรง Multi displays เลือกเป็น Extend these displays --> ทำซ้ำกับอีกจอนึง

[ATTACH=CONFIG]3973548[/ATTACH]

Good luck.
            ขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมลองดู

Comment

มันไม่ได้ครับ พอผมต่อเข้า 3 จอ มันจะมี จอ 123 เรียงกันครับ

ภาพ 1 เวลาผมคลิ๊กที่จอ 1 สามารถเปลี่ยนเป็น Extend desktop to this display>Apply ได้ครับ ตามภาพครับ

ภาพ 2 เวลาผมคลิ๊กที่จอ 2 สามารถเปลี่ยนเป็น Extend desktop to this display>Apply ได้ครับ ตามภาพครับ

ภาพ 3 เวลาผมคลิ๊กที่จอ 3 แล้วเเต่ไม่สามารถเปลี่ยน Extend desktop to this display ได้ครับ พอเลือก Extend these displays>Apply
              หน้าจอที่เป็นมอนิเตอร์มันจะสลับกันไปมา ระหว่าง 2 จอ คือมันจะติดเเค่จอใดจอหนึ่งกับจอ notebook เท่านั้น จะไม่ติดทั้ง 3 จอครับ ตามภาพครับ
              Last edited by surathus; 27 Aug 2017, 16:43:40.

Comment

งั้นลองไปดูที AMD catalyst --> Desktop managment ครับ

Comment

Originally posted by syncro View Post
                  งั้นลองไปดูที AMD catalyst --> Desktop managment ครับ
                  นี่ครับเอาเป็นเเบบวิดีโอดูเลยครับ ผมอธิบายไว้จะได้เข้าใจมากขึ้นครับ
                  http://www.mediafire.com/file/d8crxl...ay+monitor.rar

Comment

เเต่เหมือนวิดีโอนี้เค้าทำได้อยู่นะ เเต่ผมดูเเล้วผมก็ยังงงอยู่ เเต่ในวิดีโอนี้ทำได้ตามผมต้องการเลยครับ

Comment

Originally posted by surathus View Post
                      เเต่เหมือนวิดีโอนี้เค้าทำได้อยู่นะ เเต่ผมดูเเล้วผมก็ยังงงอยู่ เเต่ในวิดีโอนี้ทำได้ตามผมต้องการเลยครับ
                      เขามี USB Hub to VGA เพิ่มขึ้นมาไงครับ

Comment

แล้ว USB Hub to VGA มันเเตกต่างกว่ายังไงเหรอครับ ทั้งที่บน Notebook ผม มันก็มีช่องให้เสียบอยู่เเล้วทั้ง VGA เเละ HDMI
                        มันก็พอที่จะเเยกไปอีก 2 มอนิเตอร์อยู่เเล้วไม่ใช่เหรอครับ เเละถ้ามันไม่สามารถเเยก 3 จอได้ตั้งเเต่เเรก เเล้วทำไมมันทำทั้งช่อง VGA เเละ HDMI
                        ออกมาครับ อันนี้ถามเพราะไม่รู้จริงๆ ขอบคุณมากครับ

เเต่อย่างคลิปนี้ต่อออกนอกตั้ง 7 จอ เเถมยังเสียงเเค่ USB ช่องเดียวเท่านั้น (มันจะขึ้นอยู่ที่หัวเเปลง HDMI to VGA หรือ VGA to HDMI ด้วยหรือเปล่าครับตามคลิป)
                        Last edited by surathus; 28 Aug 2017, 12:38:45.

Comment

มันไม่ติดก็เพราะ VGA กะ HDMI คือ portเดียวกัน
                          ไม่ใช่ว่าที่เครื่องมี2 port จะออกสามจอได้ทุกเครื่อง
                          มันขึ้นกับ VGA รุ่นนี้ออกสามจอไม่ได้ครับ

ถ้าเป็น PC ออกสามจอได้จะเป็นGT7xx ขึ้นไป

อยาากได้สามจอต้องซื้อ USB VGA เพิ่ม
                          Last edited by toby1; 28 Aug 2017, 12:49:52.

Comment

Originally posted by toby1 View Post
                            มันไม่ติดก็เพราะ VGA กะ HDMI คือ portเดียวกัน
                            ไม่ใช่ว่าที่เครื่องมี2 port จะออกสามจอได้ครับ ได้ทุกเครื่อง
                            มันขึ้นกับ VGA รุ่นนี้ออกสามจอไม่ได้ครับ

ถ้าเป็น PC ออกสามจอได้จะเป็นGT7xx ขึ้นไป
                            อ่อ งั้นเเสดงว่าผมต้องไปหาตัว USB เเบบตามคลิปมาต่ออีกที เพื่อให้มันจะได้เเยก port จึงทำให้มันออก 2 จอมอนิเตอร์เเยกกันได้อย่างอิสระใช่ไหมครับ
                            เพราะถ้า VGA & HDMI ถือเป็นพอร์ตเดียวกัน ยังไงมันก็ไม่เเยก ผมต้องไปหา USB เเละ หัวเเปลง HUB มาต่อเหมือนตามคลิปที่ผมเอามาเเปะที่ต่อออก 7 จอ
                            ผมเข้าใจถูกไหมครับ ผมก็ตามหาอยู่นะ USB Plugable 7 Port เหมือนในวิดีโอ บ้านเรามันมีขายที่ไหนครับในกรุงเทพ
                            ผมไปเสิร์ทดู Lazada ก็ไม่มี เเถวพวก พันทิพย์ประตูน้ำ เซียร์รังสิต พอจะมีไหมครับ เเบบนี้ตามภาพ

Comment

USB to VGA ที่ว่านั้น คือ เป็น display interface อีก ช่องทางหนึ่งเลยครับ ( จากที่มี primary VGA /HDMI อยู่แล้ว )

ต่างกับ split VGA ( ที่ตามห้างใช้กัน คือ Duplicate หน้าจอ ออกหลายๆ จอเฉยๆ )

บางทีผมก็เหนื่อยในการอธิบาย ให้คนอื่นแทนละกันครับ

Comment

Working...
                              X