Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขนาดของจอ ที่เหมาะกับการเล่นเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขนาดของจอ ที่เหมาะกับการเล่นเกม

อยากรู้ครับว่า

โดยทั่วไปแล้ว ขนาดของจอ ที่เหมาะกับการเล่นเกม

ควรจะเป็นขนาดเท่าใด ต้องเป็นจอ wide หรือไม่

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

จะไปซื้อแล้ว

ยุคนี้ใครๆก็จอ wide แล้วล่ะครับ
    แต่บางเกมที่มันไม่ wide ตาม ตัวจะสั้นเป็นคนแคระเลย(ฮา)

ขนาดที่เหมาะสมอยู่ที่ขณะใช้งานเราอยู่ใกล้จอแค่ไหน อย่างผมนั่งหน้าโต๊ะคอม จอ21.5นิ้ว ก็แทบจะกวาดสายตามองไม่ทั่วจอแล้วล่ะ
    Last edited by CheekyDrea; 6 Jun 2010, 03:01:26.

Comment

บางคนก็ชอบใหญ่ๆ แต่สำหรับผมว่าไม่เกิน 22 กำลังดีครับใหญ่กว่านี้เหนื่อยกวาดสายตาสนุก ผมใช้ 20.5 ตอนแรกจะเอา 22 ดูแล้วมันใหญ่ไปหน่อย

ป.ล.ความเห็นส่วนตัวนะความชอบไม่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by CheekyDrea View Post
        ยุคนี้ใครๆก็จอ wide แล้วล่ะครับ
        แต่บางเกมที่มันไม่ wide ตาม ตัวจะสั้นเป็นคนแคระเลย(ฮา)

ขนาดที่เหมาะสมอยู่ที่ขณะใช้งานเราอยู่ใกล้จอแค่ไหน อย่างผมนั่งหน้าโต๊ะคอม จอ21.5นิ้ว ก็แทบจะกวาดสายตามองไม่ทั่วจอแล้วล่ะ
        ผมถามต่อครับ

เกมที่มันไม่รองรับ wide มีอะไรบ้างอ่ะครับ ยกตัวอย่างก็ได้ครับถ้ามันเยอะ

Comment

เท่าที่ผมเจอตอนนี้ก็ ดอทเอ(วอค้าบ3)

คงเป็นเพราะเกมมันเก่าอะคับ

แต่มันก็ปรับให้เต็มจอได้นะคับ แต่ภาพมันจะอ้วนแปลกๆหน่อย

Comment

21.5 มองได้ทั่งจอดีนะครับ พอดีๆไม่ใหญ่เกินไป

Comment

ถ้าพูดถึงเกมที่ไม่เหมาะกับจอ wide ก็คงพวกเกมเก่าๆ
              ถ้าเป็นเกมออนไลน์ทั่วไปแนวเก็บเลเวลก็ไม่เป็นไร และเกมส่วนใหญ่รองรับอยู่แล้ว
              แต่ถ้าเป็นfpsเก่าๆล่ะก็เป็นเรื่องเลย เช่น sudden attack ใช้จอwideเล่นเลิกคิดถึง head shot ได้เลยเพราะหัวสั้นลงด้วยเล็งหัวไม่ได้เลย

Comment

ต้องดูที๋โต๊ะคอมประกอบด้วยครับ

ถ้าโต๊ะท่านเป็น โต๊ะบ้านๆธรรมดา 21.5 ก็พอ
                แต่ถ้าโต๊ะใหญ่นิดนึง ก็ 23 ครับ

24นิ้ว จะใหญ่เกินไปทุกกรณี ยกเว้นว่านำไปวางในโต๊ะสำนักงาน ทำงานกราฟฟิค

Comment

Originally posted by l3snk View Post
                  เท่าที่ผมเจอตอนนี้ก็ ดอทเอ(วอค้าบ3)

คงเป็นเพราะเกมมันเก่าอะคับ

แต่มันก็ปรับให้เต็มจอได้นะคับ แต่ภาพมันจะอ้วนแปลกๆหน่อย
                  ขอบคุณครับ

Comment

คิดว่า... ขนาดที่เหมาะสมกับสายตาของเราเองแหละครับ

ต้องดูที่เราเองแหละ ว่านั่งใกล้จอขนาดไหน ถ้ามันใหญ่มากต้องกรอกตาไปมาก้อไม่ไหวเหมือนกัน

อยู่ืที่ระยะ***งจอ ของเราเองแหละครับ

ลอง ๆ ไปยืนเลือกขนาดดูครับ ส่วนเรื่อง wide เลือก wide ไปเถอะครับ

เพราะเกมส์ ที่ออกมาใหม่ก้อ wide ได้หมด ส่วนเกมส์เก่า ๆ มันก้อปรับให้แสดงผลไม่ wide ได้อยู่แล้ว ...

Comment

จออะไรก็เล่นได้ทั้งนั้นแหละครับ

ถ้าเป็นไปได้ ถ้าเกม Pc เล่นจอคอมดีแล้วล่ะ

Comment

มีแต่คนรวยๆใช้แต่จอใหญ่ๆ แบ่งให้ผมสักคืบไม่ได้เหรอครับทุกๆท่าน

ผมถามต่อครับ

เกมที่มันไม่รองรับ wide มีอะไรบ้างอ่ะครับ ยกตัวอย่างก็ได้ครับถ้ามันเยอะ
                        เกมส์เลี้ยงเป็ด จริงๆนะครับจอไม่เต็ม อิอิ เคยเล่นอยู่

Comment

ขนาดที่เหมาะผมว่าไม่มีหรอก อยู่ความพึ่งพอใจของเเต่ละบุคคลมากกว่า

การ์ดจอท่านเเรงๆ ท่านก็จัดๆไปเถอะ จอ 22 23 24 25 นิ้่ว จัดไปเลย

เเต่ก่อนผมว่า 22 นิ้วก็ว่าใหญ่ละ resolution 1680x1050

พอเปลี่ยนไปใช้ 23.5 Full HD 1920x1080 ใหญ่ขึ้นไปอีก

ไม่รู้สิ พอเล่นจอใหญ่ๆมันเต็มตาดี ผมว่าอยู่เเนวเกมด้วยละครับ เล่นพวก FPS RTS 22-23 นิ้วก็ใหญ่เบ้อเร้อละ

ถ้าเล่นเเนวกีฬา พวก วินนิ่ง เเข่งรถ หรือ เเอคชั่น หรือ TPS เเนะนำ LCD TV 32 นิ้ว FULL HD

เห็นผลกว่าจอเล็กเลยๆถ้าเล่นพวกเเนวนี้ เล่นมันส์

ชวนเพื่อนมาเล่น วินนิ่งมันส์ดี จอใหญ่ๆ หรือ dirt 2

Comment

ใหญ่ที่สุดเท่าที่งบจะถอยได้ แต่ยังไงต้องเหมาะสมกับขนาดห้องด้วยนะครับ ^^

Comment

ตั้งโต๊ะผมว่าขนาด 23 นิ้ว แบบ 16:9 กำลังดี
                              ใช้งานได้หลากหลาย ทำงาน เล่นเน็ต ดูหนัง และเล่นเกม
                              แต่ถ้าเล่นเกมฟุตบอล กับรถแข่ง เช่น PES2010 DiRT2
                              และ Need for speed ผมใช้จอ 42 นิ้วเล่นครับ

Comment

Working...
                              X