Announcement

Collapse
No announcement yet.

TTทำไงดี..ซื้อจอMonitor มาใช้แค่วันเดียวพัง !! TT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผมที่เคยเป็นคือ หลอดภาพไหม้ อ่า ครับ เปิดทั้งวันทั้งคืน

Comment

จะไม่ปิดจอเวลาฟังเพลงอย่างเดียวแล้วจ้า

Comment

เป็นบ่อยเลยครับอาการนี้

เสียบสายจ่ายไฟด้านหลังไม่แน่น หัวปลั๊กหลวม...ไรเงี้ย หุ หุ

Comment

Originally posted by nemesismars View Post
          ลองขยับ mouse ดูยังครับ

ผมกลัวว่าจะเป็นการปิดหน้าจอของตัว Windows เพื่อประหยัดพลังงานหรือเปล่า

เพราะสังเกตจากที่บอกว่า "หลังจากนั้นประมาณ 10 นาที"
          ติดเพราะอันนี้รึเปล่า จริงๆมันคงไม่เสียง่ายขนาดนั้นหรอกนะครับ

Comment

ปลั๊กต่อสนิทไม่ได้ไปยุ่งครับ... และไม่น่าจะเกี่ยวกับการปิดจอของ windows นะครับ เพราะ...

ล่าสุด คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับ โหมด Hibernate ด้วยแล้วล่ะครับ
            จอที่ผมเปลี่ยนมาใหม่คือ LED LG
            ผมได้ปลดโหมด Hibernate ออกแล้ว และได้ลองฟังเพลงปิดจอ...

ผลปรากฎว่า... บางครั้ง ปิดจอได้และเปิดไม่ติดเหมือนเดิม (บูตเครื่องโดยไม่เปิดจอ มาเปิดที่หลังเปิดไม่ติด)
            และบางครั้งใช้งานอยู่ ลองกดปิดที่จอ มันกลับไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย คืออาการเหมือนสวิทต์ไม่ตอบสนองใดๆเลย กดหลายๆครั้งก็ไม่ปิด

ผมก็คิดว่า...เอาแล้ว...เจ๊งแง๋ๆ แต่เมื่อทิ้งไว้สักพัก ลองกดใหม่ มันดันปิดได้ซะงั้น...
            สรุปเลยว่า ไม่รู้ต้นสายปลายเหตุละครับทีนี้ ว่ามันปกติ หรือไม่ปกติ กันแน่
            แต่ที่รู้ๆ จะพยายามไม่ไปยุ่งทะลึ่งปิดจอเล่นละ....กลัวพังก่อนไวอันควร...เหอๆ --'

เพื่อนๆลองทดสอบกันได้นะครับ...ได้ผลต่างหรือผลตามบอกกันบ้างนะครับ...เอิ๊กๆ ^^'
            Last edited by zoomsky; 16 Apr 2010, 17:00:36.

Comment

เกี่ยวกับกระแสไฟฟ้า

จ่ายมาไม่นิ่งเหรอป่าวครับ

Comment

Originally posted by bank84 View Post
                เกี่ยวกับกระแสไฟฟ้า

จ่ายมาไม่นิ่งเหรอป่าวครับ
                จอที่ผมใช้ เป็น LED ใช้ไฟจาก สายที่มีอะแดปเตอร์ เหมือนโน๊ตบุค เลยครับ
                ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับไฟ แต่มันน่าจะเกี่ยวกับ กระแสพลังงานข้อมูลจากPC สู่ตัวจอ...หรือป่าว? เลยทำให้มีผลกับสวิทต์จอ

ผมเลยอยากรู้เหมือนกันว่าเพื่อนๆเป็นเหมือนกันมั้ย เมื่อได้ลองกดปิดจอ .. ครั้ง2ครั้ง หรือบ่อยๆ
                เป็นเหมือนกัน...ปกติ
                ไม่เหมือนกัน...ผิดปกติ

Comment

ผมขอบอกต่อปัญหานะครับ ไม่แน่ว่าจะใช่ปัญหาเดียวกันหรือเปล่าแต่เอามาต่อกันเพื่อเป็นแนวทางครับ จากประสบการณ์ของผมเอง (ย้ำนะครับ) ของผมเอง จอของผมมี 4 ตัวครับ CRT 2 ตัว / LCD 2 ตัว ปัญหาเหมือน จขกท. ครับ ไม่ว่าจะต่อจอไหนจะเกิดเป็นอาการเดียวกันหมดเลย เดี๋ยวอารมณ์ดีเปิดติดขึ้นมา อารมณ์ไม่ดีก็เปิดไม่ได้ ผมเป็นคนที่จะไม่อยู่ติดหน้าจอคอม จะปิดหน้าจอเหมือนท่าน จขกท. ครับ แล้วกลับมาก็ไม่ติดแบบนั้นเลย ก็ทนๆใช้ไป จน CRT ตัวแรกพังไปเลยครับ แรกๆก็คิดว่าอายุอานามได้แล้ว 8 ปีกว่าๆเข้าไปแล้ว

หลังจากนั้นมาใช้ CRT ตัวที่สอง แน่ะ!! ยังไม่หาย ยังเป็นเหมือนเดิมเลยครับ จนลองทดสอบดูเอาจอที่มีทั้งหมด คือ LCD อีก2 ตัวปรากฏ เหมือนกันครับ หงุดหงิดสุดๆ!! รื้อแม่มเลย!! ทั้งครื่อง(ขออภัยมันได้ฟิวส์) คลำไปคลำมาถึงสังเกตเห็นบางจุดมันแปลกๆ ได้ข้อสรุปดังนี้ครับ

ผมเป็นคนไม่ค่อยถอดการ์ดจอออกมาทำความสะอาดครับ นอกจากจะซื้อเคสใหม่ หรือนานมากแล้วถึงจะเอาออกมาทำความสะอาดซักที ข้อนี้ไม่เกี่ยวครับ แต่ไกด์ไว้ให้ทำความสะอาดบ้างครับ แต่ปัญหาเกิดจากตัวเคสของผมกับการ์ดจอนั่นเอง เหมือนกับตัวเคสมันไม่ลึกพอ เวลาเอาการ์ดจอเสียบเข้าไป ไขน๊อตแล้วนะครับ นานๆเข้าตัวเคสมันคนบีบการ์ดจอให้ขยับเลื่อนออกมา เพราะตอนใส่นั้นยากมากครับ หน้าสัมผัสกับ Slot มันไม่สนิทแต่ยังใช้งานได้ แต่ก็ทำให้เกิดปัญหาแบบน้ีล่ะครับ

หลังจากนั้นด้วยความโมโหอย่างแรง ผมเลยรีบไปถอยเคสใหม่เอาให้มันใหญ่ดีๆไปเลย หลังจากเปลี่ยนเคสอาการดังกล่าวหายไปครับ การ์ดจอใส่ได้ง่ายมาก ถึงตอนนี้ผมถอยเครื่องใหม่มาแล้ว แต่เครื่องนั้นผมเอาฟังเพลง ท่องเน็ต จากวันนั้นถึงวันนี้ยังไม่มีอาการแบบนั้นให้เห็นอีกเลยครับ เสียจอไป 1 ตัว แต่ได้ความรู้กับความกระตื้อรือร้นมากขึ้นครับ

ปัญหาของผมอาจจะไม่ตรงก็ได้นะครับ แต่เอามาบอกกล่าวกันเผื่ออาจจะใช่ก็ได้ ขอบคุณครับ

Comment

^^
                    ^^
                    ^^
                    ขอบคุณครับ...ตั้งใจอ่านอยู่...^^
                    ถ้าเมนบอร์ดผมเป็นเครื่องเก่า ... อันนี้ก็น่าคิดนะครับ และสงสัยผมคงต้องทำตามที่ท่านว่าแน่ๆ
                    แต่ครับแต่...ผมเพิ่งถอยเมนบอร์ดใหม่ การ์ดจอออนบอร์ด เสียบสายผ่าน DVI-D ครับ

CRT ตัวแรกเสียหน้าจอไม่ติด เสียบสายผ่าน D-Sub
                    LED ตัวที่สองเพิ่งซื้ออาการเป็นดังว่า...เสียบสายผ่าน DVI-D

หรืออาการทั้งหมดการ์ดจอออนบอร์ดมีผลต่อจอมอนิเตอร์...ดังที่ท่านว่า...อันนี้ก็น่าคิดนะครับ -*-
                    เพราะเหมือนกับว่า จอจะติดไม่ติดขึ้นอยู่กับ PC เป็นหลัก

Comment

ฟังจากอาการแล้วน่าจะเป้นปัญหาที่ตัวจ่ายไฟนะครับ ถ้าไม่เสถียรนี่คือก็เจ๊งได้เหมือนกันนะครับ
                      ต้องดูหลายๆด่านนะครับ ถ่ายรูปเครื่อง หรือ spec คอมที่ใช้ power อะไร
                      น่าจะให้ข้อมูลที่ช่วยได้มากกว่านี้นะครับ อันนี้ขอเดาไปล่ะกันนะครับ

ลองเช็กดูนะครับ หวังว่าคงไม่มีอะไร เงินเขาเงินเราเสียดายแทน ผมเองก็เล็งๆหาซื้อ TV อยู่

Comment

^^
                        ^^
                        ^^
                        ขอบคุณครับ
                        ผมใช้
                        Power Supply :Tagan TG500-U37 Max600
                        CPU : AMD ATHLON II 240
                        Mainboard : ASROCK M3A785GM-LE/128M
                        Ram : Kington 2G bus 1333 1 อัน
                        Monitor : LG LED E2040T (ก่อนหน้านี้ใช้ CRT แค่ปิดจอเฉยๆ แต่กลับพังยังหาสาเหตุไม่เจอ)

Comment

ถ้า Hibernate ไปแล้วเพลงจะไม่เล่นครับ ..............

มีแต่ mode พักหน้าจอ =__= ซึ่งจริงๆ แล้ว แค่ขยับเมาส์มันควรจะโผล่เลยด้วยซ้ำ ถ้า hibernate มันจะ boot มาใหม่เลยครับ แล้วจะขึ้น resume อะไรก็ว่าไป

ปล. ลง windows ใหม่ ไม่ก็เอาการ์ดจอมาขัด อาจจะหาย (เกี่ยวเรอะ ?)

Comment

ผมใช้ LCD

ผม ก็ปิดจอ แล้วเปิดเพลงเปิดเกมส์ ทั้งวันเลยนะ

ยังไม่เห็นจะพังเลยแหะ แต่ฟีงดูแล้ว เริ่มเสียวๆละ

Comment

Working...
                            X