Announcement

Collapse
No announcement yet.

TTทำไงดี..ซื้อจอMonitor มาใช้แค่วันเดียวพัง !! TT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• TTทำไงดี..ซื้อจอMonitor มาใช้แค่วันเดียวพัง !! TT

ก่อนหน้านี้ก็พังไปตัวแล้วครับ เป็นจอ CRT นี่แหละ
    ก็เลยซื้อ LG LED มาใหม่ ใช้แค่วันเดียวก็พังอีก อาการลักษณะการพังเหมือน CRT เลย

ปัญหาเกิดจาก...
    เปิดคอมฯเล่นเนตฟังเพลง
    แล้วเปิดเพลงทิ้งไว้ แต่...กดปิดจอMonitor เพื่อไม่ให้เปลืองไฟ
    หลังจากนั้นประมาณ 10 นาที เปิดจอ...แต่กลับไม่ติดเหมือนไฟไม่เข้าเลย ไฟสวิตท์ก็ไม่โชว์

อยากรู้...การปิดจอมันทำให้จอพังได้เลยหรอครับเนี่ยะ นี่ก็โดนไปก่อนหน้านี้ไม่คิดว่าจะเกิดจากปัญหานี้

ใครมีวิธีแก้ปัญหาช่วยทีครับ
    ~~' /\

ไม่เคยเจอ!

Comment

เกิดจากความซวยมากกว่ามั้งครับ ผมก้ทำแบบท่านไม่เคยพัง

Comment

ลองขยับ mouse ดูยังครับ

ผมกลัวว่าจะเป็นการปิดหน้าจอของตัว Windows เพื่อประหยัดพลังงานหรือเปล่า

เพราะสังเกตจากที่บอกว่า "หลังจากนั้นประมาณ 10 นาที"

Comment

ของใหม่ๆ ไม่มีประกันหรือไงครับ ยังไม่ถึง 7 วันเปลื่ยนตัวใหม่เลย

Comment

ครับ เปลี่ยนตัวใหม่ได้ก็จริง แต่ผมอยากทราบปัญหาที่แท้จริงนะครับ
            เพราะมันพังมาตัวนึงแล้ว

เนื่องจากฟังเพลงแต่ปิดจอ มันก็ไม่น่าจะทำให้พังได้เลย ตัวเก่าก็เป็นแบบนี้ครับ อาการเหมือนไฟไม่เข้า
            หรือง่ายๆ เสียบแค่ปลั๊กจอมอนิเตอร์ เปิดสวิตท์ มันก็น่าจะติดไฟก็ต้องโชว์ แต่นี่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
            อาการเหมือนฟิวส์ขาดไฟไม่เข้า...

~~'

Comment

เพลงดัง จอไม่ติด ไม่มีไฟโชว์อะไรตรงสวิทส์จอเลย

Comment

Originally posted by nemesismars View Post
                ลองขยับ mouse ดูยังครับ

ผมกลัวว่าจะเป็นการปิดหน้าจอของตัว Windows เพื่อประหยัดพลังงานหรือเปล่า

เพราะสังเกตจากที่บอกว่า "หลังจากนั้นประมาณ 10 นาที"
                คิดเหมือนท่านนี้ครับ ลองดูนะ

ถ้ามีปัญหาจริงๆก็รีบไปเปลี่ยนตัวใหม่ครับ

Comment

ตัวจ่ายไฟเสีย

Comment

รีบเปลื่ยนเลยครับพรุ่งนี้ได้ยิ่งดีถ้าเค้าไม่ปิดนะ ภายใน 7 วันท่านด่วนๆ หลังจากนั้นรอเคลม

Comment

ตอนนี้จอ LED ทำไมกลับมาใช้ได้แล้วก็ไม่รู้ แต่จอ CRT ยังคงไฟไม่ติดเหมือนเดิม
                      ไม่รู้เป็นที่ผมไปตั้งโหมด Hibernate เอาไว้หรือป่าว หลังจากจอดับ เปิดเครื่องติดจอไม่ติด
                      ลองrestart แล้วลองใหม่ จอLED กลับมาใช้ได้ แต่จอ CRT เหมือนเดิม

ตอนนี้ลบโหมด Hibernate ที่ปุ่ม Power ทิ้งแล้ว เดี๋ยวต้องดูสถานการณ์ไปเรื่อยๆ ถ้าเป็นอีก อันนี้ก็งงเต๊กกันไป หรือเป็นที่ OS Windows XP ก็ไม่รู้... เหอๆ

ยังไงขอบคุณทุกท่านนะครับที่แนะนำกันมา ^J^/

Comment

Originally posted by zoomsky View Post
                        ตอนนี้จอ LED ทำไมกลับมาใช้ได้แล้วก็ไม่รู้ แต่จอ CRT ยังคงไฟไม่ติดเหมือนเดิม
                        ไม่รู้เป็นที่ผมไปตั้งโหมด Hibernate เอาไว้หรือป่าว หลังจากจอดับ เปิดเครื่องติดจอไม่ติด
                        ลองrestart แล้วลองใหม่ จอLED กลับมาใช้ได้ แต่จอ CRT เหมือนเดิม

ตอนนี้ลบโหมด Hibernate ที่ปุ่ม Power ทิ้งแล้ว เดี๋ยวต้องดูสถานการณ์ไปเรื่อยๆ ถ้าเป็นอีก อันนี้ก็งงเต๊กกันไป หรือเป็นที่ OS Windows XP ก็ไม่รู้... เหอๆ

ยังไงขอบคุณทุกท่านนะครับที่แนะนำกันมา ^J^/
                        กำเป็นซะงั้น

Comment

ของผมก็เป็นอาการนี้แต่กับ lcd นะ บางทีเปิดมาไฟเข้าปกติแต่จอดำมืดเลยจัดการลองถอดสายจอออกแล้วเสียบใหม่ ใช้ได้เลย

Comment

เคยเป็นครับ กับ CRT ตัวแรก

ไม่น่าไปกดปิดมันเลย

เปิดไม่ติดอีกเลยครับ

เคลมเป็นเดือนกว่าๆๆ จาก Dcom

แต่ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ แม้มันจะเหลืองไปแล้ว

Comment

Originally posted by tonzeero View Post
                              เคยเป็นครับ กับ CRT ตัวแรก

ไม่น่าไปกดปิดมันเลย

เปิดไม่ติดอีกเลยครับ

เคลมเป็นเดือนกว่าๆๆ จาก Dcom

แต่ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ แม้มันจะเหลืองไปแล้ว
                              ฮ่าๆ สงสัยอาการเดียวกับผมแน่ๆเลย เปิดเครื่องปิดจอ ... เพื่อประหยัดไฟ แต่ดันมาเจ๊งซะงั้น
                              จอ CRT ของผมเคลมไม่ได้เก่าแล้ว ซ่อมคงไม่คุ้ม

สงสัยจัง ปิดจอนี่ทำให้จอพังได้ด้วยหรอ??? สงสัยปิดจอแต่ ไฟจากเคสPCดันคงแทงข้างหลังอยู่..หุหุ
                              LED ของผมก็เกือบไปนะนั่น แต่ไหงกลับมาใช้ได้..ผมก็ยังงง?

หรือเป็นเพราะโหมด Hibernate อันนี้ก็น่าคิด เพื่อนๆใครใช้โหมดนี้อยู่ช่วยทดสอบที...ฮา

Comment

Working...
                              X