Announcement

Collapse
No announcement yet.

LED/LCD TV รุ่นไหนต่อ PC แล้วปรับ MotionFlow/Plus 100Hz/ TruMotion 120Hz ได้บ้างครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

LG LH70 / LH50 และ Samsung LED ทุกรุ่น 100Hz หมดแล้วจ้า สามารถปรับได้ แล้วก็ใช้กับแว่น สามมิติของ Nvidia ได้ด้วย ลองมาแล้ว

Comment

พอดีใช้ Samsung B650 อยู่พอดี ต่อกับคอม ก็เปิด motion plus 100Hz ได้ปกตินะครับ
      จขกท คงเข้าใจผิดเกี่ยวกับระบบ motion plus กะ refresh rate ของจอ มันคนละตัวกันนะ
      motion plus ของ samsung หรือ motion flow ของ sony มีหลักการทำงานคือการแทรกเฟรมภาพ ที่สร้างขึ้นเข้าไประหว่างเฟรมก่อน และหลัง ทำให้ภาพดูลื่นขึ้น แต่ถ้าผมดู HiDef ผ่านคอม ก็ไม่นิยมเปิด motion plus นะ เพราะรู้สึกว่าแบบเดิมๆดูดีกว่า

Comment

Originally posted by dimensions View Post
        คือผมก็ไม่มีความรูกะไอ้ lcd tv สักเท่าไ (ยังไม่มีใช้ฮ๊้ ๆๆๆๆ)

เรื่องจอ ผมได้ไปกินข้าวร้านนึงใช้จอ samsung อะไรจำไม่ได้ แค่ดูโฆษณา tv ธรรมดามันสมูทมากไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ พวก hz หรือเปล้า สักพักเจ้าของเปิดหนังเรื่อง สาายลับจับบ้านเล็กเป็น vcd ธรรมดา โอโห มันลื่นมาก ไม่เห็นเป็นกระตุก ๆ เหมือนที่ดูที่ห้องเลย

ผมว่าจอเป็นตัวทำงานครับอย่างนี้

!! ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับคำถามของท่านหรือเปล่า ฮ๋า ๆ เผื่อจะเีกี่ยวกัน
        ช่ายเลยครับท่าน ผมก็อยากดูหนังลื่นๆเหมือนกัน
        Originally posted by eol View Post
        เหมือนคุ้นๆ ว่าจะมีให้อ่านเรื่อง motion flow อะไรพวกนี้ในเวบ LCD Spec นะครับ *0* ลองเข้าไปอ่านดู เผื่อจะ get idea อะไรมากบ้าง
        ขอบคุณครับบบบ ผมลองไปอ่านดูบ้างแล้ว
        Originally posted by wawar View Post
        อยู่ที่ไดร์เว่อร์ครับ ขอให้นึกถึงจอ crt ที่เมืิ่อก่อน driverตั้งได้ ถึง 120-160 Hz

เข้าใจว่ามันตั้งค่าได้ครับแต่ต้องเข้าไปแก้ registry ของได์เว่อร์เองเลย

ขอตอบไอ่จอ 100hz น่ะครับ คือ จริงที่หนังมันอาจปล่อยมา 24 fps

แต่จอมันมีชิบประมวลผลซอยจังหวะ 24---> 100 ได้ครับ ทำให้ภาพดูเนียนมากขึ้น

ดีแล้วครับที่ซื้อจอรุ่นนี้มา เพราะผมไปดูที่ร้านล่ะ พอกลับบ้านดูจอทั่วไปแล้วเห็นเลยว่ามันช้ากว่ามาก
        ผมก็เข้าใจอย่างที่ท่านว่าครับ แต่มันแบบว่าผมลองเสียบคอมดูมันปรับ 100Hz ไม่ได้อ่า
        Originally posted by gifty-88 View Post
        LG LH70 / LH50 และ Samsung LED ทุกรุ่น 100Hz หมดแล้วจ้า สามารถปรับได้ แล้วก็ใช้กับแว่น สามมิติของ Nvidia ได้ด้วย ลองมาแล้ว
        แต่ทำไมตอนผมลองต่อกับโนตบุ้คที่ร้านมันเปิด motionflow ไม่ได้หว่า ที่ร้านมันไม่มี program เปิดหนังเลยผมเลยยังไม่ได้ลองเปิดหนังดู
        Originally posted by AD View Post
        พอดีใช้ Samsung B650 อยู่พอดี ต่อกับคอม ก็เปิด motion plus 100Hz ได้ปกตินะครับ
        จขกท คงเข้าใจผิดเกี่ยวกับระบบ motion plus กะ refresh rate ของจอ มันคนละตัวกันนะ
        motion plus ของ samsung หรือ motion flow ของ sony มีหลักการทำงานคือการแทรกเฟรมภาพ ที่สร้างขึ้นเข้าไประหว่างเฟรมก่อน และหลัง ทำให้ภาพดูลื่นขึ้น แต่ถ้าผมดู HiDef ผ่านคอม ก็ไม่นิยมเปิด motion plus นะ เพราะรู้สึกว่าแบบเดิมๆดูดีกว่า
        เปิดได้หรอครับท่าน สงสัยเป็นเพราะโนตบุคที่ร้านอาจจะเปิดไม่ได้
        ตอนที่ท่านต่อคอมมันขึ้นเป็น 1920x1080@60Hz มั้ยครับ? อันนี้คือ refresh rate
        แต่พอผมหยิบรีโหมดมาจะลองเปิด motionplus มันเปิดไม่ได้อะครับ หรือเปิดได้เฉพาะตอนเปิดหนัง?

Comment

ไม่แน่ใจท่านต่อผ่านช่องไหน

D-sub , hdmi

ถ้า hdmi จะเปิด 100hz ได้นะ

Comment

จดความรู้ใหม่

Comment

อ้าว กระจ่างแล้วขอบคุณมากครับ วันนั้นผมไม่ได้สังเกตุว่าที่ร้านเค้าต่อด้วยอะไร ถ้างั้นคงโอแล้วครับ

Comment

Working...
              X