Announcement

Collapse
No announcement yet.

LED/LCD TV รุ่นไหนต่อ PC แล้วปรับ MotionFlow/Plus 100Hz/ TruMotion 120Hz ได้บ้างครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LED/LCD TV รุ่นไหนต่อ PC แล้วปรับ MotionFlow/Plus 100Hz/ TruMotion 120Hz ได้บ้างครับ?

วันนี้ผมไปลองต่อคอมกับ Samsung LED Serie 6 ที่มี MotionPlus 100Hz ที่ร้านมาครับ
    ปรากฎว่าภาพได้แค่ 1920x1080@60Hz และไม่สามารถปรับภาพเป็น 100Hz ได้ครับ (ตัวเลือกในเมนูทีวีกลายเป็นสีเท่า)

อยากรบกวนถามว่า
    1. ภาพจาก pc มันเป็น 60Hz เลยต้องเพิ่มเป็น 120Hz หรือเปล่าครับ? ถ้าเป็นพวก LG LED จะปรับภาพที่มาจาก PC 60Hz ให้กลายเป็น 120Hz ได้มั้ยครับ?
    2. เราจะปรับภาพจาก source ที่เป็น pc ให้ปล่อยเป็น 50Hz จะได้เพิ่มเป็น 100Hz ได้มั้ยครับ? หรือผมเข้าใจผิดตั้งแต่ข้อแรก
    3. รบกวนแนะนำหน่อยครับว่าซื้อ LED 32 หรือ LCD 40 ดีครับ? ราคาแทบไม่ต่างกัน และควรจะเป็น 100Hz หรือ 120Hz ดี ถึงจะต่อกับ pc แล้วดูหนังไฟล์ mkv โดยเปิด 100/120Hzได้ = =" ระบุรุ่นเลยก็ได้ครับบบ

ของคุณทุกท่านล่วงหน้าครับผม

ดันคับห้องใหม่ อิอิ

Comment

ขอบคุณครับ เจิมห้องใหม่หน่อยครับ

Comment

ลงชื่ออยากรู้เหมือนกัน

Comment

Comment

ดันไปหน่อยครับ

Comment

100Hz ทำไมครับ 100/120Hz ที่เป็น LCD/LED มันจะเป็นรุ่น 3D แทนนะครับ (ลองไปดูในเว็บ Nvidia) แพงมากๆ 24นิ้วตัวละ 20000

Comment

LG 32" 32LH70YR
                http://www.lcdtvthailand.com/spec/de...p?param_id=221
                ผมใช้อยู่

Comment

Originally posted by wasteddog View Post
                  วันนี้ผมไปลองต่อคอมกับ Samsung LED Serie 6 ที่มี MotionPlus 100Hz ที่ร้านมาครับ
                  ปรากฎว่าภาพได้แค่ 1920x1080@60Hz และไม่สามารถปรับภาพเป็น 100Hz ได้ครับ (ตัวเลือกในเมนูทีวีกลายเป็นสีเท่า)

อยากรบกวนถามว่า
                  1. ภาพจาก pc มันเป็น 60Hz เลยต้องเพิ่มเป็น 120Hz หรือเปล่าครับ? ถ้าเป็นพวก LG LED จะปรับภาพที่มาจาก PC 60Hz ให้กลายเป็น 120Hz ได้มั้ยครับ?
                  2. เราจะปรับภาพจาก source ที่เป็น pc ให้ปล่อยเป็น 50Hz จะได้เพิ่มเป็น 100Hz ได้มั้ยครับ? หรือผมเข้าใจผิดตั้งแต่ข้อแรก
                  3. รบกวนแนะนำหน่อยครับว่าซื้อ LED 32 หรือ LCD 40 ดีครับ? ราคาแทบไม่ต่างกัน และควรจะเป็น 100Hz หรือ 120Hz ดี ถึงจะต่อกับ pc แล้วดูหนังไฟล์ mkv โดยเปิด 100/120Hzได้ = =" ระบุรุ่นเลยก็ได้ครับบบ

ของคุณทุกท่านล่วงหน้าครับผม
                  1.คอมปล่อยเป็น 60Hz ไปเพิ่มที่ทีวีเป็น 120Hz ภาพมันก็ไม่แตกต่างนะ เพราะภาพมันปล่อยมาที่60Hz
                  2.PC ปล่อยได้ถึง 160Hz
                  3.ไฟล์ไหนเนี่ย 100/120Hz หนังโรงมันแค่ 24FPS (24Hz) เองนะ

Comment

Originally posted by nuradion View Post
                    LG 32" 32LH70YR
                    http://www.lcdtvthailand.com/spec/de...p?param_id=221
                    ผมใช้อยู่
                    ขอบคุณครับ แล้วมันปรับ trumotion ตอนดูหนังจากคอมได้ใช่มั้ยครับ?
                    Originally posted by mookDANG2008 View Post
                    1.คอมปล่อยเป็น 60Hz ไปเพิ่มที่ทีวีเป็น 120Hz ภาพมันก็ไม่แตกต่างนะ เพราะภาพมันปล่อยมาที่60Hz
                    2.PC ปล่อยได้ถึง 160Hz
                    3.ไฟล์ไหนเนี่ย 100/120Hz หนังโรงมันแค่ 24FPS (24Hz) เองนะ
                    ขอบคุณครับ ยังมีข้อค้างคาอยู่อีกหน่อยครับท่าน
                    2. ผมลองปรับ refresh rateในคอมแล้วครับ มันก็ได้แค่ 60Hz ถึงแม้ว่า samsung ตัวที่ผมลองมันจะมี motionplus 100hz มันก็เปิดในเมนูรีโมทไม่ได้ครับ เป็นสีเทาๆกดเลือกไม่ได้ (MotionPlus = off) หรือว่าจริงๆ refresh rate กับ motionplus มันเป็นคนละเรื่องกัน?
                    3.ผมหมายถึงไฟล์ mkv ปกติทั่วไปครับ TV มันเสียบ usb แล้วเล่นไฟล์ mkv ปรับภาพเป็น 100hz ได้ครับ แต่ผมอยากทราบว่าถ้าต่อเล่น mkv จากคอมแล้วจะปรับแบบนั้นได้บ้างมั้ย? จากที่ผมลองโดยที่ไม่ได้เล่นไฟล์หนัง มันปรับไม่ได้ครับ อย่างที่บอกในข้อ 2

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนึงครับ
                    Last edited by wasteddog; 10 Apr 2010, 13:51:33.

Comment

ดันๆๆ ไปหน่อย

Comment

แล้วตกลง tv ยี่ห้อไหนภาพสวยสุดกันแน่ครับ? lcdthailand บอก samsung ถามคนขาย sony เค้าบอก sony

Comment

คือผมก็ไม่มีความรูกะไอ้ lcd tv สักเท่าไ (ยังไม่มีใช้ฮ๊้ ๆๆๆๆ)

เรื่องจอ ผมได้ไปกินข้าวร้านนึงใช้จอ samsung อะไรจำไม่ได้ แค่ดูโฆษณา tv ธรรมดามันสมูทมากไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ พวก hz หรือเปล้า สักพักเจ้าของเปิดหนังเรื่อง สาายลับจับบ้านเล็กเป็น vcd ธรรมดา โอโห มันลื่นมาก ไม่เห็นเป็นกระตุก ๆ เหมือนที่ดูที่ห้องเลย

ผมว่าจอเป็นตัวทำงานครับอย่างนี้

!! ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับคำถามของท่านหรือเปล่า ฮ๋า ๆ เผื่อจะเีกี่ยวกัน

Comment

เหมือนคุ้นๆ ว่าจะมีให้อ่านเรื่อง motion flow อะไรพวกนี้ในเวบ LCD Spec นะครับ *0* ลองเข้าไปอ่านดู เผื่อจะ get idea อะไรมากบ้าง

Comment

อยู่ที่ไดร์เว่อร์ครับ ขอให้นึกถึงจอ crt ที่เมืิ่อก่อน driverตั้งได้ ถึง 120-160 Hz

เข้าใจว่ามันตั้งค่าได้ครับแต่ต้องเข้าไปแก้ registry ของได์เว่อร์เองเลย

ขอตอบไอ่จอ 100hz น่ะครับ คือ จริงที่หนังมันอาจปล่อยมา 24 fps

แต่จอมันมีชิบประมวลผลซอยจังหวะ 24---> 100 ได้ครับ ทำให้ภาพดูเนียนมากขึ้น

ดีแล้วครับที่ซื้อจอรุ่นนี้มา เพราะผมไปดูที่ร้านล่ะ พอกลับบ้านดูจอทั่วไปแล้วเห็นเลยว่ามันช้ากว่ามาก

Comment

Working...
                              X