Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้พี่ๆเรืองจอหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by taiseller View Post

ผมแจ้งไปที่เพจ JIB แล้ว แนะนำให้แจ้งเรื่องไปเพื่อให้ช่วยประสานอีกทางก็ดีครับ
    https://www.facebook.com/jibcomputergroup/

ส่วน จนท. ที่บอกว่าซื้อจอแสดงผล FHD แล้ว OC ขึ้นไปให้แสดงผล 2K ได้
    อยากให้ช่วยทำคลิปสาธิตวิธีให้หน่อย
    ผมใช้ 2K อยาก OC ไป 4K ทิพย์

ตอนนั้นผมก็อยากรู้คิดว่าทำได้จริงๆ

Comment

Originally posted by ninja2500 View Post

คงพิมพ์ผิดครับผมไปดูร้านอื่นก็ FHD หมด ไว้ใจเลยไม่ค่อยได้เช็คเพราะปกติสั่งร้านนี้ไม่เคยมีปัญหา
      ส่วนหนึ่ง เราเองต้องตรวจสอบข้อมูลให้รอบด้านครับ ไม่มั่นใจก็โทรไปถาม
      เพราะแม้มีกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคก็จริง แต่มันวุ่นวายเสียเวลา

ผมยกตัวอย่างร้านดังร้านนึงใน shopee
      ลงขาย WD40EZAZ 5400/256 ราคาถูกกว่าร้านอื่น ๆ อยู่หลายร้อย
      แต่ผมไปเห็นรูปรีวิวของลูกค้าที่ได้รับสินค้าเป็น WD40EZRZ 5400/64 ทั้งนั้นเลย
      แจ้งไปที่ร้านก็อ่านแล้วบอกจะตรวจให้ แต่ก็นิ่งเฉยเป็นเดือน ๆ จนสินค้าไม่มีที่ร้านแล้ว สงสัยจะขายหมด

กรณีนี้ก็เข้าข่ายหลอกลวงนั้นแหล่ะครับ แต่หลายคนซื้อไปเองก็ไม่ได้สังเกตอะไรมากมาย
      เสียบแล้วใช้งานได้ 64 หรือ 256 ก็สังเกตยาก ถ้าไม่จับเทสคู่กัน

Comment

เหมือนซื้อทีวีสมัยก่อน ที่ติดข้างกล่องรองรับ(สัญญาณภาพ) full hd แต่ภาพจริงที่แสดงออกมา แสดงตามสเป็ค hardware คือ ต่ำ ประมาณ hd 720 (รู้ตอนจอเสีย แล้วต้องเปลี่ยนจอ)

เอาชั่วๆก็ต้องรู้ให้ได้ว่าจอข้างใน(ส่วนใหญ่ไม่ค่อยบอก แต่จะอยู่ในหนังสือซ่อมหรืออะไหล่ของรุ่นนั้นๆมากกว่า)ใช้จอรหัสอะไร แล้วไปดูสเป็ค data sheet เอาว่าตรงมั้ย ไม่งั้นก็โดนหมก

Comment

OC เพื่อเปิดจำนวน เม็ด pixel สุดยอดเลยจอสมัยนี้

Comment

จริงๆเรื่อง overclock ความละเอียดจอมันมีมานานละนะ 9ปีก่อนก็เคยลากจอเกาหลี 2560x1440 ไป 4K แต่ได้แค่ 55Hz เกินนั้นไม่เสถียร
            (สมัยนั้นจอ 4K ยังเกือบแสนอยู่ อยากลองสัมผัส 555+ ส่วน 2.5K ประมาณ 2หมื่นกว่า)
            เพียงแต่ของผมคนขายแจ้งชัดเจนว่าเป็น 2560x1440 ส่วนลูกค้าอย่างผมจะไปหาลากเองก็ตามนั้น
            แต่กรณีนี้ลงโฆษณาด้านล่างเลยว่าเป็น 2560x1440 ลูกค้าไม่ควรต้องมาลากเอง
            Last edited by Botvinnik; 25 Jan 2022, 10:49:38.

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
              จริงๆเรื่อง overclock ความละเอียดจอมันมีมานานละนะ 9ปีก่อนก็เคยลากจอเกาหลี 2560x1440 ไป 4K แต่ได้แค่ 55Hz เกินนั้นไม่เสถียร
              (สมัยนั้นจอ 4K ยังเกือบแสนอยู่ อยากลองสัมผัส 555+ ส่วน 2.5K ประมาณ 2หมื่นกว่า)
              เพียงแต่ของผมคนขายแจ้งชัดเจนว่าเป็น 2560x1440 ส่วนลูกค้าอย่างผมจะไปหาลากเองก็ตามนั้น
              แต่กรณีนี้ลงโฆษณาด้านล่างเลยว่าเป็น 2560x1440 ลูกค้าไม่ควรต้องมาลากเอง
              ตอนนั้นผมก็สงสัยนะมัน OC ยังไงในเมื่อเม็ดpixel มันก็เท่าเดิม ถ้า OC refresh rate อะไรพวกนี้เชื่อว่าทำได้ แต่OC แล้วเพิ่มความละเอียดในการแสดงผล ทำยังไง นึกไม่ออกจริงๆ ตอนแรกว่าจะซื้อจอเกาหลี(ที่ไม่ใช่LG/Samsung)เหมือนกันแต่ไม่แน่ใจ

ส่วนถ้าแค่หลอกเพิ่มสัญญาณinput อันนี้LCD tv เก่าๆก็เป็นแบบข้างบนยกตัวอย่าง จอ 720p สามารถรับสัญญาณ 1080p ได้ แต่มันก็down scaleมาแสดงแค่720p นั่นแหละ

Comment

มันก็แค่ตั้ง custom resolution เข้าไปเอง เปิดติดก็ผ่าน แต่ใช้จริง สภาพฟอนท์ไม่คม ใครอยากจะใช้ ไอบ้าเอ้ย

แต่สมัยนี้มันตั้ง upscale จากไดรเว่อร์การ์ดจอได้เลย เขียว DSR แดงก็ VSR
                ใช้พอได้เรื่องได้ราว ตอนเล่นเกมเท่านั้นแหละ

Comment

Working...
                X